ตอบ: เรื่องน่ารู้ เกียวกับสุนัขบางแก้ว
โดย bank bank - Tuesday, 14 October 2008, 04:07PM
  ยาเม็ดครับ ยาจะขนาดไม่เท่ากันตามน้ำหนักตัวของสุนัข จริงๆนะครับผมว่าให้เขาถ่ายพยาธิทุกเดือนแล้วถ่ายพยาธิปกติทุกหกเดือนนั้น เวลาผสมพันธุ์กันลูกๆเขาจะไม่มีพยาธิด้วยนะครับ พยาธิมันมาทางเลือดของแม่สุนัขน่ะครับ ถ้าแม่สุนัขไม่เคยถ่ายพยาธิหรือว่าถ่ายไม่บ่อย ลูกสุนัขก็มีโอกาสเป็นพยาธิได้ครับ ยาถ่ายพยาธิไม่ได้ทำให้พยาธิตายนะครับ แค่ทำให้ปากของมันเป็นอัฒมพาต ปากของพยาธิจะคายออกจากลำไส้ที่เขาเกาะอยู่ แล้วเวลาสุนัขถ่ายออกมาก็จะออกตามมาด้วย เราจะเห็นได้ด้วยตาเปล่าชัดเจน สีขาวๆ ยาวๆ ก็แบบมีชีวิตเลื้อยๆคลานๆ เพราะว่าปากพยาธิเท่านั้นที่เป็นอัมพาตน่ะครับ นี่คือพยาธิหัวใจนะครับ ถ้าบางตัวมีพยาธิเยอะ ก็จะอ้วกออกมาก็มี แล้วก็อาจไม่หมดในการขับถ่ายเขาภายในครั้งเดียว อาจต้องใช้เวลาวันสองวันถึงจะหมดน่ะครับสำหรับสุนัขที่ไม่เคยถ่ายนะครับ ถ้าเขามีเยอะก็ต้องทนเห็นพยาธินานหน่อยครับ (ส่วนราคาก็ไม่แพงครับ ร้อยกว่าถึงสองร้อยกว่าๆประมาณนี้แล้วแต่น้ำหนักตัวเขาด้วยครับ)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew