เรื่องน่ารู้ เกียวกับสุนัขบางแก้ว
โดย phan _kong - Tuesday, 14 October 2008, 02:33PM

รวบรวมมาให้อ่านอาจมีประโยชน์บ้าง  หลายๆประเด็นไม่ต้องเสาะหาจากหลายๆที่   click ได้เลย  link ไหนยังไม่ได้จะทะยอยแก้ให้ครับ  (แก้ได้ใน 30 นาที)
บางแก้วดุจริงเหรอ
เราจะเลือกลูกสุนัขบางแก้วอย่างไร
ฉันดุเหรอ
ปัญหาสุนัขบางแก้วในแต่ละช่วงอายุ จะแก้ไขอย่างไร
จะเลี้ยงสุนัขบางแก้วมากกว่า 1 ตัวได้มั้ย
ต้องเตรียมอะไรบ้างก่อนนำลูกสุนัขเข้าบ้าน
สุนัขบางแก้วมีลักษณะอย่างไร
เราจะให้อาหารสุนัขอย่างไร
อะไรเป็นสาเหตุให้บางแก้วดุ
สุนัขถ่ายเป็นเลือดเกิดจากอะไร
ฉลากอาหารบอกอะไรได้บ้าง
สุนัขขนร่วงเกิดจากอะไร
กำจัดเห็บหมัดกันอย่างไร
หลักในการให้อาหาร
การออกกำลังกายอย่างไรจึงจะพอดี
สุนัขประกวดเป็นอย่างไร
หลักการเลือกสุนัขประกวดนั้นเป็นอย่างไร
การประกวด ประกวดกันอย่างไร
7 สิ่งดีๆที่คุณ (ไม่) ลืม
ยาสามัญประจำคอก
เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยสำหรับสุนัขบางแก้ว
ส่งท้าย ความรู้สึกของสุนัข 10 ประการ
ในนามแห่งหมา
มาตรฐานพันธ์สุนัขไทยบางแก้ว
เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับใบพันธ์ประวัติสุนัข (Pedigree)
การเลือกสุนัข
การฝึกสุนัขเพื่อชิงชัยในสนามประกวด…1
การผสมพันธุ์สุนัข
การผสมพันธุ์สุนัขไทยบางแก้ว
เรื่องควรรู้...ขณะสุนัขตั้งท้อง
โรคพิษสุนัขบ้า
โปรแกรมการดูแลสุขภาพ
โรคติดต่อที่สำคัญในสุนัข
ความสำคัญของการทำวัคซีน
ทำความเข้าใจกับฉลากอาหารสุนัข
สุนัขขนร่วง
การแพ้อาหาร
โรคแท้งติดต่อในสุนัข
อาหารและเทคนิคการให้อาหาร
barf
เอกสารแนะนำ(PDF)
ใบสมัครสมาชิก(PDF)
คำร้องขอจดทะเบียนคอกสุนัข(PDF)
คำขอต่ออายุสมาชิก(PDF)
คำร้องขอจดทะเบียนตัวสุนัข(PDF)
ใบแจ้งผสมและแจ้งเกิด(PDF)
คำร้องขอเพ็ดดีกรี(PDF)
ตอบ: เรื่องน่ารู้ เกียวกับสุนัขบางแก้ว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 14 October 2008, 03:05PM
  เรียนคุณ Phan Kong ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลที่จัดให้แก่เพื่อนๆและสมาชิกๆนะครับ ถือว่าเป็นครูชั้นดีเลยตำราเหล่านี้ แต่ผมสงสัยอยู่ข้อหนึ่งครับ หัวข้อ พยาธิหัวใจ ควรให้ยารับประทานเดือนละครั้ง ใช่หมายความถึง ยาขับพยาธิรึเปล่าครับ
ตอบ: เรื่องน่ารู้ เกียวกับสุนัขบางแก้ว
โดย bank bank - Tuesday, 14 October 2008, 03:12PM
  ผมตอบให้เองครับ ยาถ่ายพยาธิหัวใจ ทานเดือนละครั้ง ยาถ่ายพยาธิหัวใจจะต้องบอกน้ำหนักสุนัขด้วยนะครับ เขาจะได้ให้ยาได้ตรงกับช่วงของน้ำหนักสุนัข ส่วนยาถ่ายพยาธิอีกแบบที่บอกว่าขับพยาธิอื่นๆน่ะครับ คือกิน 6 เดือนต่อหนึ่งครั้ง ยาพวกนี้ซื้อมาป้อนกินเองได้ครับ บ้านผมซื้อยาถ่ายพยาธิหัวใจมาปีหนึ่งเลย กินเดือนละหน ส่วนพยาธิทั่วไป กิน 6 เดือนครั้งค่อยไปซื้อเอาเมื่อถึง 6 เดือนอ่ะครับประมาณนี้ครับ ถามหมอสัตวแพทย์มาอีกทีอ่ะครับ(พยาธิหัวใจกับพยาธิทั่วไปคนละตัวยากันครับ) พยาธิหัวใจเกิดจากยุง นี่แหละครับผมถึงให้สุนัขผมกินเพราะว่าผมปล่อยนอกบ้าน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 14 October 2008, 03:18PM

เรียน คุณธนาคาร ยาพยาธิหัวใจ เป็นยาเม็ดหรือยาน้ำครับ ราคาเท่าใด ครับ

โดย phan _kong - Tuesday, 14 October 2008, 03:35PM

บางหัวข้อข้อมูลอาจไม่ครบจะพยายามหามาเพิ่มให้ครับ  เช่น 

เรากำจัดเห็บหมัดกันอย่างไร

เรื่องพญาธิหัวใจจะหาข้อมูลมาใส่ในหัวข้อ  โรคติดต่อที่สำคัศในสุนัข ครับ

ในเมนูเดิมของหัวข้อกระทู้ครับ

โดย bank bank - Tuesday, 14 October 2008, 04:07PM
  ยาเม็ดครับ ยาจะขนาดไม่เท่ากันตามน้ำหนักตัวของสุนัข จริงๆนะครับผมว่าให้เขาถ่ายพยาธิทุกเดือนแล้วถ่ายพยาธิปกติทุกหกเดือนนั้น เวลาผสมพันธุ์กันลูกๆเขาจะไม่มีพยาธิด้วยนะครับ พยาธิมันมาทางเลือดของแม่สุนัขน่ะครับ ถ้าแม่สุนัขไม่เคยถ่ายพยาธิหรือว่าถ่ายไม่บ่อย ลูกสุนัขก็มีโอกาสเป็นพยาธิได้ครับ ยาถ่ายพยาธิไม่ได้ทำให้พยาธิตายนะครับ แค่ทำให้ปากของมันเป็นอัฒมพาต ปากของพยาธิจะคายออกจากลำไส้ที่เขาเกาะอยู่ แล้วเวลาสุนัขถ่ายออกมาก็จะออกตามมาด้วย เราจะเห็นได้ด้วยตาเปล่าชัดเจน สีขาวๆ ยาวๆ ก็แบบมีชีวิตเลื้อยๆคลานๆ เพราะว่าปากพยาธิเท่านั้นที่เป็นอัมพาตน่ะครับ นี่คือพยาธิหัวใจนะครับ ถ้าบางตัวมีพยาธิเยอะ ก็จะอ้วกออกมาก็มี แล้วก็อาจไม่หมดในการขับถ่ายเขาภายในครั้งเดียว อาจต้องใช้เวลาวันสองวันถึงจะหมดน่ะครับสำหรับสุนัขที่ไม่เคยถ่ายนะครับ ถ้าเขามีเยอะก็ต้องทนเห็นพยาธินานหน่อยครับ (ส่วนราคาก็ไม่แพงครับ ร้อยกว่าถึงสองร้อยกว่าๆประมาณนี้แล้วแต่น้ำหนักตัวเขาด้วยครับ)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew