คืนวันฝนตก เค้าทิ้งหนู หรือหนูหลงทาง กันนะ เจ้าบางแก้ว
โดย Salinee Panitpong - Friday, 3 October 2008, 01:31PM

พอดีไปเจอในพันทิปค่ะ น่าสงสารเจ้าบางแก้วตัวนี้มาก เหมือนเค้าเคยมีเจ้านายมาก่อน ไม่รู้หลงมาหรือว่าถูกทิ้งค่ะ 

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7049795/J7049795.html

ตอบ: คืนวันฝนตก เค้าทิ้งหนู หรือหนูหลงทาง กันนะ เจ้าบางแก้ว
โดย Salinee Panitpong - Friday, 3 October 2008, 01:33PM

มีคนเจอแถวพุทธมลฑลสาย 1

ตอบ: คืนวันฝนตก เค้าทิ้งหนู หรือหนูหลงทาง กันนะ เจ้าบางแก้ว
โดย bukbig krub - Friday, 3 October 2008, 03:47PM

น่าสงสารเจ้าหมาน้อยตัวนี้จัง มีใครช่วยเหลืออะไรเค้าได้บ้างมั๊ยคะ ตอนนี้แม่บุ๊คบิ๊กก็ได้แค่ขออีเมลล์เผื่อจะโอนเงินไปช่วยให้คุณgatsy1 ซื้อข้าวซื้อน่องไก่ให้หมาน้อยกิน แต่ไม่รู้คุณgatsy1 จะรับไม๊  เพราะไม่รู้จะช่วยยังไง  ช่วยได้แค่นี้จริงๆ

** มีใครอยากรับเลี้ยงเจ้าตัวนี้ไว้บ้างคะ **

โดย bubee ud. - Saturday, 4 October 2008, 11:53AM

คุณ salinee และ คุณแม่ Bukbig ดิฉันอยากช่วยสบทบทุน หรือความต้องการอื่น ๆ ที่พอช่วยได้บ้าง เห็นแววตาแล้วนึกสงสารจับใจจริง ๆ ค่ะ เราพอจะช่วยเขาอย่างไรได้บ้างคะ แจ้งข่าวให้ทราบบ้างนะคะ หาที่พักพิงชั่วคราวให้เขาก่อนดีไหมคะ ทั้งสองท่านพอมีไอเดียอะไรบ้างคะ เพื่อการช่วยเหลือในเบื้องต้น

วราภรณ์  นครราชสีมา 

โดย Salinee Panitpong - Monday, 6 October 2008, 06:49AM

ข่าว update จากเวปพันทิปค่ะ

มา update ค่ะ

เมื่อคืน มาคิดดูว่า ควรถามคนแถวนั้นดูก่อน เผื่อว่าเค้าจะมีเจ้าของอยู่แถวนั้น ไม่ใช่ว่า หาบ้านให้เค้าได้แล้ว มีเจ้าของล่ะแย่เลย

วันนี้ ไม่ได้ทำงาน เลยไปให้ข้าวเค้าเร็ว ประมาณ  5 โมงครึ่ง ตอนเย็น
ลองเลี้ยวรถเข้าซอย ใกล้ ๆ กับที่เจอเค้า เพื่อถามคนในซอย
เผื่อจะรู้ว่าเค้ามีเจ้าของหรือหลงทางมา

พอเลี้ยวเข้าซอยมาก็เจอ น้องหมาบางแก้วค่ะ อยู่ในซอยนั้น เค้าจำเราได้
เดินมาที่รถ คงมาขอของกินค่ะ  ก็เลยให้อาหารที่เตรียมมากับเค้าไป

ลองถามบ้านแถวนั้น ปรากฎว่าเค้ามีเจ้าของค่ะ  แต่ไม่เจอตัวเจ้าของนะคะ
เพราะไม่มีใครอยู่บ้านค่ะ  ถามบ้านใกล้ ๆ กัน เค้าบอกว่า เจ้าของบ้าน มาบ้าง ไม่มาบ้าง  

ก็เลยเล่าให้เค้าฟังค่ะ ว่า เห็น น้องหมาตัวนี้ เดินอยู่ที่ถนน และนั่งอยู่ที่กลางถนน หลายครั้งแล้ว กลัวว่าจะโดนรถชน  คิดว่าเค้าหลงทางมาหรือใครเอามาทิ้ง ก็เลยจะหาบ้านให้เค้า แต่ลองมาถามดูก่อนว่ามีเจ้าของหรือเปล่า

ที่เห็นเค้านั่งที่ถนน เค้าคงมารอเจ้าของเค้า จริง ๆ นั่นแหละ

เรื่องก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ  

เจ้าบางแก้วตัวน้อย ฉันคงช่วยเธอได้เพียงเท่านี้ เพราะเธอมีเจ้าของ คงไม่สามารถทำอะไรได้มากกว่านี้แล้ว  

ขอให้ โชคดี  อย่าถูกใครรังแก หรือเป็นอันตรายเลยนะ

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 51 21:59:43

จากคุณ : gatsy1
- [ 4 ต.ค. 51 21:57:18 ]

โดย เพียงมณี . p l + y - Monday, 6 October 2008, 07:23AM
  คุณ Salinee ค่ะมีอะไรที่แม่หมูน้อยพอจะช่วยเหลืออะไรได้บ้างก็แจ้งบอกได้เลยนะค่ะ แม่หมูน้อย อยู่แถวพุทธมลฑลสาย 4 นะคะ ........ ยินดีค่ะ ตาเขียว
โดย เอื้อมพร สุริยา - Monday, 6 October 2008, 11:19AM

รับรองได้พันเปอร์เซ็น  ทิ้ง  ตอนนี้กำลังจะทิ้ง  บ้านของเขาอาจจะมีปัญหา ถึงไม่อยู่ หรืออาจจะเป็นเรื่องอื่น  แต่ที่แน่ๆ เจ้าของมีปัญหา เนื่องจากโดยปกติ เราไปไหนแม้แต่คืนเดียวเราก็ห่วงเขาแทบแย่  ถ้าหลายวันต้องหาคนมาดูแลให้ข้าวให้น้ำ  หากเพื่อนสมาชิกที่อยู่ กทม.หรือไกล้เคียงต้องการจะช่วย   หาคนเลี้ยงได้เลย  หรือไม่ก็ลองเข้าไปดู  www.sossiam.com 

โดย กิตติเฉลิม วันมาละ - Monday, 6 October 2008, 11:40AM

ดูอาการแล้วน่าจะกำลังป่วยโรคผิวหนังแน่เลยครับ  น่าส่งสารมากครับ  ถ้ามีใครรับไปเลี้ยงก็แจ้งด้วยนะครับ  เผื่อมีอะไรที่ผมช่วยได้บ้าง

โดย Chakrit Chuaykarn - Monday, 22 December 2008, 05:22PM
  ถ้าเจ้าของเขาไม่สนใจแบบนี้ ก็ไม่ต้องเกรงใจหรอกครับ ถ้าหาบ้านใหม่ให้เขาได้ผมว่าน่าจะทำเลย สงสารเขาครับต้องมาใจจดใจจ่อกับเจ้าของแบบนี้ ถึงจะมีปัญหายังไงก็ไม่ควรทิ้งเขา เอาเขามาแล้วน่าจะรับผิดชอบหน่อย

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew