ตอบ: ปรึกษาปัญหาหน่อยครับด่วนๆ
โดย bank bank - Friday, 3 October 2008, 04:59PM
  ผมเลี้ยง เจ้าเม็ดขนุน นี่ก็เกือบสองเดือนแล้วครับ ถ่ายเป็นที่เป็นทางแล้ว เพิ่งเป็นตอนประมาณ 45 วันได้นะ ประมาณนั้น ผมจะให้อาหารเขาแบบว่านั่งดูเขากินเลย พอเขากินเสร็จถ้ายังไม่กินน้ำ ก็ไปจับเขาไปกินน้ำแล้วให้เดินสักพัก เขาจะอึ อ่ะครับ พยายาม ดมวนๆ หาที่ถ่าย พอเห็นตั้งท่าปุ๊บ ผมจะอุ้มเขาไปที่สนามหญ้าหน้าบ้านทันที เขาก็จะไม่ถ่ายทันทีนะ แต่ผมคิดในใจแล้วว่า เดี๋ยวก็ทนไม่ไหว และแล้วก็ถ่ายหน้าบ้านได้ครับ พอเขาจะถ่ายอีก แรกๆก็จำไม่ได้หรอกนะครับ แต่เราก็พยายามทำเหมือนเดิมไปสักสองสามครั้ง
เขาก็จะรู้แล้วว่าต้องไปถ่ายหน้าบ้านครับ (ใช้เสียงสั่งงานช่วยครับ) เช่น ไม่เอาตรงนี้ ไปหน้าบ้าน แล้วเราก็เปิดประตูให้เขาด้วยแล้วชี้ไปหน้าบ้านตรงที่เคยอุ้มเขาไปอ่ะครับ แค่นี้เขาก็รู้แล้วว่าต้องตรงนั้นครับ ตอนนี้เม็ดขนุนเขาอายุ เกือบสองเดือนแล้ว อีก 6 วันเขาสองเดือนเต็ม ก็ถ่ายเป็นที่ได้แล้วครับ อดทนดูเขาหน่อยนะครับบางแก้วฉลาดนะครับ จำได้แน่นอนครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew