โรคเรื้อนเปียกไม่ติดต่อจริงรึเปล่าครับ
โดย กิตติเฉลิม วันมาละ - Wednesday, 1 October 2008, 01:11PM

เนื่องจากสมาชิกที่บ้านตัวหนึ่งป่วย  หมอบอกว่าเป็นโรคเรื้อนเปียกและไม่ต้องกังวล  เพราะมันเป็นโรคไม่ติดต่อ  แต่ยังไงผมก็อดกังวลไม่ได้กลัวว่าตัวสุดโปรดของผมจะไปติดโรค  เพราะมันเล่นด้วยกันทุกวัน  อยากถามผู้รู้ว่าผมต้องแยกเลี้ยงรึเปล่าครับ

ตอบ: โรคเรื้อนเปียกไม่ติดต่อจริงรึเปล่าครับ
โดย bukbig krub - Wednesday, 1 October 2008, 03:03PM

สุนัขที่บ้านเคยเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนแรกหมอก็บอกว่ามันไม่ติดกันง่ายๆนะ แต่ไอ้เราก็กลัว เลยแยกไอ้ตัวที่เป็นไว้ตัวเดียว แต่มันก็ร้องจะออกมาเล่น สุดท้ายเราก็ปล่อยค่ะ อีกตัวมันทั้งเลียแผล ทั้งเล่นด้วยกัน กินน้ำกระมังเดียว ไอ้เราก็ปล่อยเลยตามเลย เป็นก็เป็นวะ สงสารมันอ่ะ แยกไว้ตัวเดียว นั่งทำตาละห้อยน่าสงสาร  แต่ไอ้ตัวที่เป็นหมอบอกว่าห้ามมันโดนน้ำนะเดี๋ยวจะไม่หาย แต่ว่ามันแยกกันได้ซะที่ไหนน้ำกะหมาบางแก้ว ทั้งลงแช่ ทั้งควักน้ำเล่น ก็ช่างเค้า พอแผลเริ่มแห้งก็มาสังเกตุอาการอีกตัวก็ไม่เป็นนะคะ ปกติ ตามผิวหนังรึว่าตามตัวไม่มีแผลอะไรเลย ยอกจากแผลทีมันฝัดกันเอง .... ค่ะ

**ช่วยอะไรได้มากไม๊เนี่ยเรา ลองถามผู้รู้ท่านต่อไปนะคะ เพราะว่าเราก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ค่ะ แต่เอามาบอกจากประสบการณ์ค่ะ**

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew