5เดือนเต็มๆแล้วของการจากไปอย่างไม่มีวันกลับของเดือนเด่น
โดย Ekaphol T *_* - Tuesday, 30 September 2008, 01:06AM

เรื่องนี้ผมอัดอั้นมาตังนานแต่อดใจไม่ไหวแล้วที่จะไม่พูดถึง

ความซื่อสัตย์ จงรักภักดี ปกป้องเจ้านายอย่างไม่คิดถึงอันตรายของชีวิต

ซึ่งก่อนจะเลี้ยงน้องสิงห์โต ผมเคยมีอีกตัวชื่อเดือนเด่น ซึ่งเสียชีวิตไปก่อนวัยอันควร

ด้วยการปกป้องเจ้านายจากงูเห่าที่เลื้อยเข้ามาในบ้าน วันนั้นหากไม่มีเดือนเด่น

ผมหรือคนในครอบครัวคนใดสักคนคงต้องเสียชีวิตลงแน่ๆ

ไม่มีใครลืมเจ้าได้ลงตั้งแต่วันแรกที่เจ้าอยู่ในครอบครัวเราตอลดจนวันที่เจ้าจากไป

ป่านนี้เจ้าคงอยู่บนสรวงสวรรค์ คงมองเราอยู่บนฟ้าแน่ๆ

เห็นรูปแล้วคิดถึงเจ้าจริงๆ

ตอบ: 5เดือนเต็มๆแล้วของการจากไปอย่างไม่มีวันกลับของเดือนเด่น
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 30 September 2008, 07:59AM

เรียน คุณเอกพล ผมขอแสดงความเสียใจกับเดือนเด่นด้วยนะครับ ที่เสียสละชีวิตสู้กับงูเห่า โดยปกติแล้วถือเป็นเรื่องที่กล้าหาญเจ้าสุนัขที่สู้และป้องกันมิให้สัตว์ที่มีอันตรายหรือมีพิษภัยเข้าบ้าน แต่มันเหมือนดาบสองคมนะครับ ผมพยายามสอนเจ้า SPY ของผมว่าถ้าเจองู อย่าเข้าไปใกล้ ให้เห่าดังๆ เดี๋ยวยามและพ่อจะออกมาจัดการกับมันเอง เพราะการสู้กับสัตว์พวกนี้ สุนัขเราอาจจะพลาดพลั้ง บางตัวเคยกัดงูสิงห์ งูเขียว ที่ไม่มีพิษก็เลยอาจจะประมาทได้ แต่พอมาเจองูที่มีพิษ พลาดพลั้งไป อาจถึงขั้นเสียชีวิต สุนัขที่ฉลาด เขาจะเห่าอย่างเสียดังมาก รู้ได้ทันทีว่า มีสิ่งผิดปกติ บุกรุกเข้ามาในเคหาเรา สุนัขที่กัดงู มิใช่สุนัขที่ฉลาดนะครับ (อย่าเพิ่งโกรธนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมไปว่าเจ้าเดือนเด่นมัน) แต่มันเป็นสัญชาติญาณอย่างหนึ่ง ในการปกป้องอาณาเขตของมัน ต้องพยายามฝึกอย่าให้มันกัด ให้มันเห่าเตือนจะดีกว่า

ตอบ: 5เดือนเต็มๆแล้วของการจากไปอย่างไม่มีวันกลับของเดือนเด่น
โดย oraphan Yartmi - Tuesday, 30 September 2008, 10:43AM

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ Ekaphol ด้วยนะคะ และขอยกย่องในความกล้าหาญของเค้าด้วยค่ะ .. ปกติที่บ้านจะเห่าอย่างเเดยวไม่กล้ากัดเลย ที่เดือนเด่นทำคงเพราะเค้ารักเจ้าของมากนะคะ.. เสียใจด้วยค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew