ตอบ: ให้น้ำของน้องหมาครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 29 September 2008, 08:16AM

เรียนคุณ Pound to be York อย่างที่คุณธนาคาร Post ไว้นะครับ บางครั้งสุนัขเบื่ออาหารที่กินเป็นประจำ ต้องเปลี่ยนสูตร ของผมเจ้า SPY พักหลัง ถ้าให้อาหารเม็ดอย่างเดียว เมินหน้าหนีเลยครับ ต้องใช้ ปลาทูทอด (ซื้อมาเป็นกิโลเลยครับ) แล้วทอดทีละ 4 ตัว แต่ให้กินผสมข้าว อาหารเม็ดด้วย เวลาทำก็แกะปลาทู 2 ตัว ผสมข้าว 1 ทับพี และอาหารเม็ด 2 กำ คลุกเข้าด้วยกันหลายๆคอบ ใส่น้ำปลาประมาณสัก 3-4 จก มันจะมีกลิ่นหอมมากเลยครับ เจ้า SPY ผมโซ้ยหมดเลย บางวันก็เปลี่ยนเป็นโครงกระดูกไก่สับให้เละ แต่ทุกมื้อต้องผสมอาหารเม็ดนะครับ เพราะอาหารเม็ดมีสารอาหารครบถ้วน เนื้อ ตับ ผัก แต่สุนัขจะเบื่อเพราะกินไม่เย้ายวนใจนะครับ และที่สำคัญถ้าอยากให้เขาทานได้มาก ต้องพาวิ่งออกกำลังกายทุกวัน วันละ 10-15 นาทีนะครับ ส่วนเรื่องน้ำไม่ต้องพูดถึง ถ้าเป็นบางแก้ว เทน้ำ 10 ส่วน คุ้ยทิ้ง 9 ส่วน ทานแค่ส่วนเดียว เป็นเรื่องจริงครับ เพราะ nature ของบางแก้ว เป็นสุนัขที่ชอบเล่นน้ำมากๆ ชอบจริง ขาดน้ำไม่ได้ จะหงุดหงิน ผมเลยต้องซื้ออ่างบัวมา 1 ใบ ใส่น้ำให้เต็ม ให้เขาแช่ เวลาเขาอยากจะเล่นน้ำขึ้นมา เพื่อเบี่ยงเบน ความสนใจ ไม่ให้ไปขุดรู หรือขุดหญ้านะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew