รูปน้องหมาที่เลี้ยงไว้ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ สอบถามช่วงผสมพันธุ์ด้วยค่ะ
โดย Montip Thientanawanich - Tuesday, 23 September 2008, 12:41PM

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน

เอารูปลูกชายมาโพสต์ค่ะ จริงๆ เข้ามาสมัครเว็บนี้นานแล้วตั้งแต่ยังไม่ได้เลี้ยงบางแก้ว เข้ามาศึกษาหาข้อมูลค่ะ ตอนนี้เลี้ยงไว้สองตัวค่ะ ตัวในรูปนี้เป็นตัวผู้ชื่อข้าวปั้นค่ะ รูปที่เห็นนี่ยังไม่ครบขวบค่ะ น่าจะประมาณ9-10 เดือน(จำไม่ได้ค่ะ) แต่ว่าตอนนี้ 1 ขวบแล้วค่ะ เดี๋ยวจะโพสต์อีกรูปนึง เป็นลูกสาวค่ะ เอามาเลี้ยงก่อนห่างกันประมาณ 1 เดือน ปัจจุบัน 1 ขวบ 1 เดือนค่ะ

คือว่าตอนนี้น้องหมาตัวเมียมีประจำเดือน แต่คิดว่าใกล้จะหมดแล้วเพราะว่าตั้งแต่ที่สังเกตเห็นก้อเกือบอาทิตย์แล้ว ทีนี่ ระยะที่สุนัขตัวผู้จะผสมพันธุ์แล้วติดลูกนี่ประมาณกี่วันค่ะ คือว่าจะป้องกันไว้ค่ะ ยังรู้สึกว่าเค้ายังเด็ก ก็เลยยังไม่อยากจะให้ท้องตอนนี้ ปีหน้าค่อยให้ผสมพันธุ์จะดีกว่า ตอนนี้ใส่กางเกงไว้ให้เจ้าตัวเมียค่ะ

และอีกอย่างนึงคือว่า ตอนนี้ข้าวปั้น(ตัวผู้) รู้สึกว่าจะดุขึ้น ปกติเค้าน่ารักขี้อ้อนค่ะ มีเมื่อวานนี้ จะไปเอากางเกงที่ตัวเมียเค้าใส่ไปซัก เค้าเดินวนเวียนเฝ้ากางเกงอยู่ ตอนแรกไม่ได้นึกอะไร เพราะปกติไม่เป็น ตัวเมียมีประจำเดือนหลายวันแล้วก็ไม่เป็น เมื่อวานนี้จะเดินเข้าไปใกล้กางเกง มีขู่เราด้วยค่ะ  และ ครั้งที่สอง ก็มีขู่ และเห่า 1 ครั้ง ก็เลยโดนตีไป แต่ว่าก็ยังวนเวียนเฝ้ากางเกงอยู่ อยากทราบว่าเค้าจะหายหงุดหงิดเมื่อไหร่ หรือว่าจะต้องรอให้ประจำเดือนของตัวเมียหมดก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ยินดีที่รู้จักทุกท่านนะค่ะ

ตอบ: รูปน้องหมาที่เลี้ยงไว้ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ สอบถามช่วงผสมพันธุ์ด้วยค่ะ
โดย Montip Thientanawanich - Tuesday, 23 September 2008, 12:43PM

ลูกสาวค่ะ ชื่อฟัดจี้ รูปนี้ถ่ายตอนยังไม่ขวบนะค่ะ จำไม่ได้ว่ากี่เดือนค่ะ

ตอบ: รูปน้องหมาที่เลี้ยงไว้ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ สอบถามช่วงผสมพันธุ์ด้วยค่ะ
โดย bank bank - Tuesday, 23 September 2008, 05:07PM

ดีครับ ผม เขี้ยวเพชร ตัวผู้ครับ ถ่ายตอน 6 เดือน 20 วันครับ

โดย Montip Thientanawanich - Tuesday, 23 September 2008, 05:10PM

สวัสดีค่ะ น้องเขี้ยวเพชร เรียกน้องหรือว่าเรียกพี่ดีค่ะ ตอนนี้ไม่ทราบว่าอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ คล้ายๆข้าวปั้นเลยค่ะ ไว้จะถ่ายรูปตอนปัจจุบันเข้ามาให้ดูนะค่ะ แล้วน้องเขี้ยวเพชรเนี่ย ลักษณะนิสัยเป็นยังไงค่ะ

โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Tuesday, 23 September 2008, 08:41PM

ยินดีที่ได้รู้จักพี่ข้าวปั้น ผมบาลูอายุ 5 เดือนครับ
โดย bank bank - Tuesday, 23 September 2008, 10:28PM

สวัสดีครับ รูป เขี้ยวเพชร ที่ให้ดูตอนต้นเป็นรูปปัจจุบันน่ะครับ เขาเริ่มเป็นหนุ่มแล้ว ส่วนนิสัยเขาดุมาตามสายพันธ์ของเขาน่ะครับ นิสัยนอกจากดุแล้วก็หวงของ ขโมยกระดูกบางแก้วตัวเมีย ตัวเมียผมชื่อเม็ดขนุนน่ะครับ อายุได้ 45 วันเอง ซื้ออะไรมาให้ เขี้ยวเพชรแอบเอาไปซ่อนหมดน่ะครับ ขี้ระแวงมากๆ หูดีมากๆ คนเดินระยะไกลก็วิ่งไปดูแล้ว ผมยังไม่เห็นเลยว่ามีใคร แต่พอสักพักก็มีคนจริงๆ คงเป็นเอกลักษณ์ของพันธ์นี้มั้งครับ ระแวงเป็นที่สุดเลย ชอบเล่นน้ำ ให้น้ำใส่ถ้วยไปเท่าไหร่ ขุดทิ้งหมดกลัวโดนแย่ง ถ้าร้อนก็ลงไปแช่น้ำ ถ้าให้อาหารเม็ดเขาทาน ถ้ามีตัวเมียผมมองอยู่ เขาจะรีบกินกินกิน จนอ้วก เพราะว่ากลัวโดนแย่ง แถมมีขู่อีก นิสัยก็ประมาณนี้แหละครับแต่ไม่ดื้อ ไม่ซนแล้วครับ เลี้ยงปล่อยครับไม่ได้ขังครับ กลัวรถคันใหญ่ๆเสียงดังๆ เห็นช้างไม่ได้ครับ วิ่งมาให้ผมกอดทันทีคงเป็นเพราะว่าเด็กไปหรือว่ากลัวเองก็ไม่รู้นะครับ นี่รูปตัวเมียอีกตัวครับ 45 วัน ชื่อ เม็ดขนุนครับ ยินดีได้รู้จักนะครับ

โดย Chaiwat S. - Wednesday, 24 September 2008, 12:34AM

อ้าว เลยไม่ได้คุยเรื่องข้าวปั้นเลย

ตอนนี้เขามีอาการหวงตัวเมียและอยากผสมพันธ์ครับ จึงดุและหงุดหงิดเป็นธรรมดา ช้วงนี้ต้องระวังและรอบคอบหน่อย เขาอาจลืมตัวงับเราเอาได้ ผมก็เคย มีว่าตัวเมียเป็นฮีทครั้งแรกเท่าที่ตามศึกษาดูเขาไม่แนะนำให้ผสม จึงต้องแยกกันอยู่ หลังบ้านกับหน้าบ้าน ช่วงที่ตัวเมียพร้อมผสม ซึ่งสังเกตุจากอวัยวะจะบวมแดง ตอนนี้ตัวผู้จะหงุดหงิดมาก ผมต้องให้ผ่านไปซักอาทิตย์จนหมดฮีท จึงให้มาอยู่อย่างปกติด้วยกัน

คงต้องรอให้ผู้เชี่ยวชาญอื่นๆมาช่วยเพิ่มเติมมังครับ  

อ้อ ! จะบอกว่าชอบเขี้ยวเพชรมาก หล่อและดุ ถ้ามีสมาชิกใหม่ช่วยส่งข่าวหน่อยนะครับ chaiwat.surakul@gmail.com กำลังหาสมาชิกเพิ่ม เอาแบบหล่อและดุครับ

โดย Montip Thientanawanich - Monday, 29 September 2008, 12:50PM

สวัสดีจ้าบาลู ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ และสวัสดีน้องเขี้ยวเพชรจ้า ตอนนี้พี่ข้าวปั้นพูดกันไม่ค่อยรู้เรื่องจ้า เนื่องจากติดพี่ฟัดจี้(ตัวเมีย)จ้า

ขอบคุณนะค่ะคุณchaiwat ที่ช่วยให้คำแนะนำ ตอนนี้ผ่านมาอาทิตย์นึงนิดๆแล้ว ปรากฎว่า ผลการใส่กางเกงของฟัดจี้(ตัวเมีย)ไม่สำเร็จ กางเกงหลุดผสมกันไปเรียบร้อยแล้ว แต่ว่าไม่แน่ใจว่าเลยเวลาผสมหรือยัง เพราะว่าประจำเดือนหมดไปแล้วประมาณ 1 อาทิตย์ ถึงได้ผสมกัน(โดยที่เจ้าของไม่อยากให้ผสม) ตอนนี้ข้าวปั้นก็ยังคงตามฟัดจี้ต้อยๆ พูดไรก็ไม่ค่อยเชื่อฟัง ตอนนี้ก็ระวังตัวพอสมควรเพราะว่าตอนนี้เค้าพูดไม่ฟัง และอย่าได้ไปใกล้กางเกงที่ฟัดจี้ถอดทิ้งไว้ จะวิ่งปรี่เข้ามาทันที มาเดินวนเวียนเฝ้ากางเกงค่ะ  ไม่รู้ว่าจะติดไหม แต่ไม่อยากให้ติดเค้ายังเด็กอยู่เลย คงจะต้องรอดูต่อไปแล้วจะแจ้งผลให้ทราบนะค่ะ

โดย พนาไพร ลูกจันทร์ - Monday, 29 September 2008, 11:45PM
  หมาบางแก้วตัวเมียที่เป็นฮีท และตัวผู้ที่ติดสัด จะดุกว่าปรกติเล็กน้อย ควรระวังนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew