อัพเดทสมาชิกบ้านรักษ์บางแก้ว ฤดูน้ำหลาก ปลายปี 2008
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 11:51AM

ฤดูน้ำหลาก  ฝนฟ้าเทมาไม่ขาดสาย

พื้นบ้านเจิ่งนอง  สมาชิกบ้านรักษ์บางแก้ว  ต้องหลบฝนไปอยู่หลังบ้าน

ด็อตเน็ตอายุได้ 10 เดือนพอดี   ถือโอกาสนี้ มาอัพเดทให้สมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วได้ทราบข่าวกัน

ตอบ: อัพเดทสมาชิกบ้านรักษ์บางแก้ว ฤดูน้ำหลาก ปลายปี 2008
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 12:20PM

พี่ใหญ่ คือ โบ เกิด 2541 อายุ 10 ปีแล้ว

ได้มาจากตะกร้าของชาวบ้านที่นำมาขายในตลาดนัดจตุจักร  ราคา 300 บาท

ยังมีแรงขับในการกินสูงเหมือนเดิม

ทำหน้าที่เทศบาลเก็บกวาดอาหารเหลือภายในบ้าน

กินได้ทุกอย่าง  แม้แต่โครงไก่สดดิบ  ผัก ผลไม้

ตอบ: อัพเดทสมาชิกบ้านรักษ์บางแก้ว ฤดูน้ำหลาก ปลายปี 2008
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 12:19PM

พี่รอง คือ ปิงปอง  เกิด 2545  อายุ 6 ปี

ได้มาจากรถเปิดท้ายขายหมา  หน้าสวนหลวง ร.9 ราคา 2000 บาท

ตั้งแต่ทำหมันมา  กินจุขึ้นเยอะ  ไม่ค่อยได้พาออกกำลังกาย

เลยอ้วนจนกลายเป็นหมู  แต่ยังขี้หงุดหงิดเหมือนเดิม

แต่ก็มีขนเคราที่ดูสง่า  เป็นที่น่ายำเกรงของน้องๆ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 12:17PM

พี่สาม คือ ด็อตคอม เกิด 2005 อายุ 3 ปี

เป็นหลานมอร์แกนแห่งมิตรภาพบางแก้ว  ได้มาจากพิษณุโลก

เป็นตัวผู้ตัวเดียวในบ้าน  เลยเป็นที่เกรงใจของพี่ๆน้องๆ

เป็นโสดมานาน   มีอาการเซ็งและซึมอยู่บ่อยๆ

ตอนหลังได้น้องเล็กมา   ก็เลยได้คู่ฟัดออกกำลังกายวิ่งไล่กัดกันเป็นประจำทุกเย็น

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 12:14PM

น้องเล็ก คือ ด็อตเน็ต  เกิด 21 พ.ย 2550 อายุ 10 เดือนพอดี

เป็นลูกฮอลลี่แห่งละโว้บางแก้ว และ ไหมฟ้าแห่งบ้านภาพร

มีแรงขับในการกิน(ตะกละ)สูงเหมือนโบ  ชอบไปแย่งอาหารพี่ๆแบบหน้าซื่อๆโดยไม่กลัวโดนกัด  แต่ก็ไม่กัดตัวอื่น

ตอนนี้  เข้าคอร์สลดความอ้วนให้กินเพียงวันละมื้อ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 12:49PM

โบยังชอบทำหน้าที่ให้บริการนวดตัว ไซ้ขน แก่น้องๆ โดยเฉพาะปิงปอง

มี Service Mind ดี

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 12:52PM

ยามปิงปองหงุดหงิดขึ้นมา   โบก็จะถอยเข้าฐานที่มั่นไปตามฟอร์ม

ปล่อยให้ปิงปองนอนบ่นพรึมพรำอยู่หน้ากรง

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 01:10PM

คนที่รักและเห็นใจโบ   ก็มีเพียงน้องเล็ก ด็อตเน็ต

ตอนโบถูกปิงปองทำร้ายนอนกลิ้ง    ก็ยังเห็นด็อตเน็ตเข้าไปช่วยกัดหลังปิงปองให้ปล่อยโบ

ตอนนี้ ก็เห็นมันแยกเขี้ยวใส่ปิงปองบ่อยๆ  โดยปิงปองทำเป็นไม่สนใจ

สงสัยตำแหน่งจ่าฝูงตัวเมีย(Alpha Female)คงตกเป็นของด็อตเน็ตในไม่ช้า

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 01:07PM

ด็อตเน็ตจะเข้ากรงเฉพาะตอนกินอาหาร

ปกติ  จะเปิดกรงไว้ตลอด  แต่ก็ไม่เคยเห็นมันเข้าไปนอนเหมือนโบที่ชอบนอนในกรงมัน(คงรู้สึกปลอดภัยดี)

ด็อตเน็ตกลับชอบไปแอบนอนอยู่ใต้กรงของมันตอนกลางวัน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 01:15PM

วันนี้ วันอาทิตย์ พาไปเที่ยว แมโคร บางกะปิมา

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 01:17PM

พาไปดูเรือเมล์ในคลองแสนแสบหลังแมโคร

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 01:22PM

กลับมาถึงบ้าน  แม่เลยให้รางวัลที่ทำตัวเรียบร้อย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 01:25PM

ติดตามอ่านเรื่องราวของโบ ปิงปอง ด็อตคอม ด็อตเน็ต  ได้ที่

http://www.bangkaew.com/pingpong

http://www.bangkaew.com/dotcom

http://www.bangkaew.com/dotnet

โดย wanchai @ - Sunday, 21 September 2008, 02:39PM
  อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขจริงๆครับ น่าอิจฉายิ้ม พ่อ ด็อดคอม ส่วนเจ้าด็อดเน็ตก็จะเป็นสาวแล้ว เจ้าลัคกี๊ตอนนี้ถ่ายขนออกสนามไม่ได้ต้องอยู่เฝ้าบ้านไปอีกหลายเดือนครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 21 September 2008, 05:01PM

เรียน คุณไตรสิทธิ์

เพิ่งได้รู้จักครอบครัวคุณไตรสิทธิ์ ก็ตอนนี้แหละครับ ดูแล้วอบอุ่นมากเลย เสียดายที่บ้านผม มีผมคนเดียวที่เลี้ยงสุนัข ภรรยา และ เด็กๆ ไม่ค่อยเอาเท่าไร บ่นด้วยซ้ำ เพราะ SPY ผมแค่ 4 เดือน 9 วัน ทั้งซน และ แทะ กัด ทุกอย่าง แม่บ้านเลยบ่นอืมเลยครับ อยากจะเลี้ยงสัก 2 ตัว คือเอาตัวเมียมาอีก 1 ตัวให้เป็นเพื่อน แต่กำลังรอชั่งใจ และ ทิศทางลมของสมาชิกในครอบครัวก่อนครับ เจ้า Spy ตัวนี้แหละครับ ที่เคยเล่าให้ฟังว่า ตอนผมไปรับเขาที่ อ.ปักธงชัย เขากัดเจ้าของในขณะที่อายุแค่ 2 เดือนเศษ หลังจากที่ผมส่งเงินให้เจ้าของ ต่อหน้ามันนะครับ กว่าจะจับมันได้ วิ่งรอบบ้าน สุดท้าย เขาวิ่งมาหาผม และ ยอมให้ผมอุ้มพาดบ่า อยู่สักพัก ถึงเอาขึ้นรถได้นะครับ ครอบครัวเจ้าของ 4-5 คน ยังนังงง งง ไม่รู้เพราะอะไร? แต่ผมเข้าใจว่า เขาคงรู้ว่าเขาถูกซื้อเปลี่ยนมือ หรือแลกเปลี่ยนเจ้าของนะครับ

โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Sunday, 21 September 2008, 08:54PM

พ่อฮอลลี่ตามมาดูลูกสาวตัวใหญ่ที่ชื่อ...ด็อตเน็ต ตอนนี้ร่างกายดูสมบูรณ์มากเลยครับพี่ งานสมาคมเดือนหน้าเจ้าด็อตเน็ตไปร่วมงานรึป่าวครับพี่

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 09:43PM

ขอบคุณคุณนิยมกับคุณวันชัยที่แวะมาทักทาย

ลัคกี้ผลัดขนอยู่  ไม่ทราบว่าผลัดมากไหม

ของด็อตเน็ตดูไม่ออกว่ามันผลัดขนเมื่อไหร่   ก็เห็นมันขนฟูหางเป็นพวงอยู่ตลอดเหมือนด็อตคอม
เอาแปรงหวีดู  ก็มีขนติดมาบ้าง  แต่ไม่ร่วงทีเป็นกระจุก
ก็คิดว่าการทานบาร์ฟมีส่วนช่วยให้ผิวหนังสมบูรณ์  ขนไม่ร่วงมาก

ท่านใดสนใจ  ก็ลองให้กินโครงไก่สดดิบเป็นอาหารหลักดู  แล้วทานวิตามินบำรุงผิวชื่อ บริวเวอร์ยิสต์วันละเม็ด  หาซื้อได้ทีร้านขายยาในโลตัส  ราคาไม่แพง  100 เม็ด 27 บาท
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://thai-barf-club.pantown.com/

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 21 September 2008, 09:49PM

ตอบคุณเอ   งานสมาคมเดือนหน้าขี้เกียจไปแล้ว แข่งอยู่ไม่กี่ตัว มันไม่สนุก

งานสวนสามพรานเดือนธันวา   ถ้าพร้อมก็คิดว่าจะพาไป

จิตประสาทมันก็ดี ไม่ขี้ระแวง หรือ ตื่นตกใจ

แต่ปัญหาคือ ถ้าใครเดินเฉียดมาใกล้ๆ มันจะอ้าปากงับให้ตกใจเล่น

ตบปากบอกไม่แล้ว ก็ยังไม่จำ มันไม่ได้กัดจริง แต่ทำท่าจะงับเล่น

คนเขาก็กลัวแล้ว ไม่กล้าเข้าใกล้ แล้วแบบนี้ จะไปสวนสามพรานไหวหรือเนี่ย ช่างคิด
โดย พนาไพร ลูกจันทร์ - Monday, 22 September 2008, 02:07PM
  ด็อตเน็ต ขนหางฟูฟ่องเลยค้าบบ สวยจริงๆ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 23 September 2008, 06:47PM

ได้ใบทะเบียนคอกจากสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข(ประเทศไทย)และใบทะเบียนตัวจากบ้านภาพร มาในเวลาไล่เลี่ยกัน
เลยเอามาโชว์ให้ดูกันหน่อย เผื่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสนใจจะไปจดทะเบียนไว้บ้าง ก็จะเป็นการช่วยผลักดันบางแก้วสู่สากล เพราะจะได้มีจำนวนคอกและจำนวนสุนัขบางแก้วที่ขึ้นทะเบียนมากพอที่จะคุยกับทาง FCI ได้ง่ายขึ้น

ความจริงชื่อคอกตั้งไว้ว่า บ้านรักษ์บางแก้ว Baan Raksa Bangkaew
ไม่ทราบเหตุผลว่า ทำไมสมาคมฯแก้เป็น BannRak Bangkaew โดยไม่บอกกล่าว
Bann นี้ พอเข้าใจว่าต้องการเน้นเสียง แต่ Rak นี่ อาจซ้ำกับ รัก ได้
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 24 September 2008, 08:22AM

ใบทะเบียนตัวของด็อตเน็ต

โดย bubee ud. - Wednesday, 24 September 2008, 01:39PM

คุณไตรสิทธิ์  ปิงปองอวบอั๋นเหลือ น่าฟัดซะเหลือเกิน ตวงดูหรือยังคะว่าข้าวสารถังนี้กี่กิโล...ยิ้ม  หรือใช้เป็นกระสอบทรายให้พี่โบ  ควบคุมนำหนักอย่างไร แนะนำบ้างนะคะเป็นความรู้ให้กับตัวแสบที่บ้านจอมตะกละ เจ้าโซดา(ไอ้ลูกขนุน 23 ก.ก) หมาเก็บมาเลี้ยงนะคะ เลี้ยงดีไปหน่อย กำลังจะเข้าโปรแกรมลดความหนาแน่นน่ะค่ะ

วราภรณ์  นครราชสีมา

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 26 September 2008, 07:15AM

Thanks  คุณวราภรณ์

I am now in Hochimin City at Thanh Long Tan Hotel

Sorry , no Thai font.

โดย tipakeasorn chankaw - Friday, 26 September 2008, 04:32PM

ปิงปองอวบอั๋นน่าดู ^^ โหลๆจะอวบตามปิงปองอยู่แล้วตอนนี้เพราะกินยารักษาโรคผิวหนังอยู่ขอข้าวกินทั้งวันเลยเหมือนกัน 555+

ให้โครงไก่สดโดยไม่ต้มเลยหรอค่ะ - -* ถ้าเป็นงั้นโหลๆไม่กินแน่ค่ะ เพราะทุกวันนี้ลูกๆ(แมว)ก็หาไก่สดๆ(ขนยังติดอยู่เลย-*-)มาที่บ้านบ่อยๆก็ไม่เห็นโหลๆจะสนใจเลยค่ะ ถ้าเกิดสนขึ้นมาไก่ข้างบ้านหายหมดแน่ 555+

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 29 September 2008, 05:55AM

ตอบ: เมื่อไปถึงจุดสูงสุดในชีวิต ก็ยากที่จะลง
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - พฤหัสบดี, 9 กุมภาพันธ์ 2006, 05:25AM

ได้รับใบขึ้นทะเบียนจาก สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขแล้ว   เอามาให้ดูกัน
ใครสนใจขึ้นทะเบียนลูกที่บ้าน  ติดต่อได้ที่  http://kcthailand.org

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1500
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 29 September 2008, 06:17AM

ปิงปองไม่มีใบเพ็ดดิกรี(ใบพันธุ์ประวัติ) จะไปโชวตัวประกวดกับใครก็ไม่ได้ แต่ก็ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนๆในกระทู้
ใบรับรองสายพันธ์(ภาค 3) การประกวดสุนัขบางแก้ว 
ทำให้มีโอกาสพาเจ้าปิงปองไปสมัครจนได้รับใบขึ้นทะเบียนตัวมา
อย่างน้อยก็ช่วยทำให้ภูมิใจอยู่บ้างว่าเราไม่ได้ถูกหลอก

โดยคุณ v (203.153.134.*) [ วันพฤหัสบดี ที่ 31 กรกฎาคม 2546 เวลา 05:36. ] ผู้ตอบคนที่ 1

http://www.geocities.com/bangkaew4u/Chapter9.htm

โดย jitti r - Friday, 3 October 2008, 06:48AM
  สมบูรณ์ทุกตัวเลยนะครับ เลี้ยงดีจริงๆ ด๊อตเน็ตสวยวันสวยคืน ยินดีด้วยนะครับ.
สอบถาม การปฐมพยาบาล
โดย พิชญ์ ปิญญาพงศ์ - Sunday, 15 February 2009, 03:29PM

คุณ ไตรสิทธิ ครับ

สุนัขของผมจมูกมันเป็นแผลครับ มันชอบเอาจมูกไปมุดในที่ต่างๆ

เเล้วรู้สึกมันโดน บาด เเล้วเป็นแผลควรใช้ ยาอะไรรักษาครับ - -*

โดย ข้าวสวย ^T_T^ - Sunday, 15 February 2009, 08:08PM

ถามคุณไตรสิทธิ์คะ ถ้าต้องการขอใบเพดดรีกรีต้องสมัครสมาชิกของ KC แล้วขอขึ้นทะเบียนตัวสุนัข ตามด้วยของใบเพดดรีกรีใช่หรือเปล่าคะ

ในเวบ บอกเรื่องการสักเบอร์หู แต่ว่าน้องพลอยสวยฝังไมโครชิพมาแล้วน่ะค่ะ

ตอนที่รับมาจะมีใบเพดดีกรีจากชมรมพัฒนาสุนัขบางแก้วภาคใต้ พร้อมกับหลักฐานการฝังไมโครชิพค่ะ ถ้าต้องการพาน้องหมาไปประกวดต้องใช้ใบขึ้นทะเบียนจาก KC หรือว่าใช้ใบจากที่ชมรมให้มาคะ รบกวนหน่อยค่ะ คือว่างงๆ แล้วสรุปว่าควรจะไปขอใบฯ จากKC หรือว่าไม่จำเป็นคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 15 February 2009, 09:04PM

กระทู้นี้เก่าไปหน่อย
ได้ตั้งกระทู้ใหม่แล้ว
มีอะไรไปคุยกันได้ที่ กระทู้ใหม่ อัพเดทสมาชิกบ้านรักษ์บางแก้ว วันวาเลนไทน์ ต้นปี 2009
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4914

ตอบ คุณแม่ น้องพลอยสวย ควรจะไปขอใบเพ็ดดิกรีของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขประเทศไทย( KC Thailand)หรือว่าไม่จำเป็นคะ

ถ้าไม่ได้คิดจะเอาไปประกวด หรือ พัฒนาสายพันธุ์  ก็ไม่จำเป็นครับ
ถ้าต้องการพาน้องหมาไปประกวด ต้องสมัครสมาชิกของ KC แล้วขอขึ้นทะเบียนตัวสุนัข(ใช้หลักฐานที่คุณมีนั้น ยื่นใบคำร้องพร้อมรูปถ่าย 3 ด้าน)  จะได้ใบทะเบียนตัวสุนัข   ส่วนใบเพดดรีกรี  ถ้าสมาคมไม่สามารถตรวจสอบรับรองประวัติย้อนหลังได้แน่ชัด   จะต้องรออัพเดทประวัติเขาไปถึงรุ่นหลาน(ครบ 3 รุ่น)  รุ่นหลานจึงจะได้ใบเพ็ดดิกรีของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขประเทศไทย( KC Thailand)  ส่วนใบเพดดีกรีจากชมรมพัฒนาสุนัขบางแก้วภาคใต้หรือที่อื่นนั้น   ไม่มีข้อห้ามว่า ชมรมอื่นจะออกใบเพ็ดดิกรีไม่ได้   อยู่ที่ความน่าเชื่อถือของชมรมนั้นๆ  ถ้าเป็นเมืองนอก  เขาจะให้การรับรองใบเพ็ดดิกรีของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขประเทศไทย( KC Thailand)ที่เดียว

ตอบคุณ พิชญ์ ปิญญาพงศ์   สุนัขจมูกถูกบาดเป็นแผล  ควรใช้ยาน้ำเบตาดีนฆ่าเชื้อแผลสด   ถ้าเป็นแผลเรื้อรัง  ลองใช้ยาเหลืองที่เป็นขี้ผึ้งทาดู  แผลจะแห้งตกสะเก็ด    ถ้าไม่หาย   อาจติดเชื้อ   ควรพาไปหาหมอ   หรือไปถามที่ คลีนิคออนไลน์ บนเมนูซ้ายมือหน้าแรกของชุมชนคนรักบางแก้ว

แผลโดนกัดของปิงปองทาทั้งยาแดงและยาเหลือง  ก็ไม่หายสักที  เลยต้องพาไปล้างแผลที่โรงพยาบาลสัตว์เกษตร

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Sunday, 15 February 2009, 09:06PM

ขอความรู้หน่อยครับ คุณไตรสิทธิ์ สุนัขกินโครงไก่ดิบ ส่วนมากตรงคอและซี่โครงติดก้นจะมีมันไก่เป็นก้อนๆ ต้องเลาะออกไม้ครับ แล้วก็ยาถ่ายต้องถ่ายทุกเดือนไม้ครับ ส่วนเด็กๆที่บ้านท่านน้ำท่วมรักษาสุขภาพด้วยนะครับ ( งูไม่กลัว แต่ระวังปลิง แมลงป่อง ตะขาบ หน่อยนะครับ เป็นห่วง )  ส่วนแรมโบ้ ลูกเพียว แม่แสงทอง หลานมอแกนร์  สวัสดีครับ  อึ้งย้ง โคราช
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 15 February 2009, 11:30PM

ตรงคอและซี่โครงติดก้นจะมีมันไก่เป็นก้อนๆ ต้องเลาะออกครับ

ยาถ่ายไม่ต้องถ่ายทุกเดือนครับ

ทานบาร์ฟแล้ว  เขาบอกว่าไม่มีพยาธิ

ดูที่ http://thai-barf-club.pantown.com/

คุยต่อได้ที่กระทู้

อัพเดทสมาชิกบ้านรักษ์บางแก้ว วันวาเลนไทน์ ต้นปี 2009

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4914

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew