บางแก้วกะลูกแมว
โดย tipakeasorn chankaw - Saturday, 6 September 2008, 02:52PM

โหลๆค่ะ กลับมาอีกครั้งเวปนี้คนก็ยังเยอะเหมือนเดิมนะค่ะ ^^

ไม่ได้เอารูปของโหลๆมาให้ดูกันนานแล้ว ตอนนี้ 4 ขวบแล้วนะค่ะ

รับงานพิเศษ(นอกจากงานหลักที่ต้องดูแลกอล์ฟ) เป็นแม่เลี้ยงให้ลูกแมวที่บ้านค่ะ

ไปบอกใครเขาคงไม่เชื่อ มาดูหลักฐานกันเลยดูกว่าค่ะ

ตอบ: บางแก้วกะลูกแมว
โดย tipakeasorn chankaw - Saturday, 6 September 2008, 04:03PM

ที่มาของภาพนี้ เกิดจากการที่โหลๆต้องกลับไปอยู่บ้านที่ชัยนาทค่ะ(ตอนนั้นโหลๆอายุได้ 1 ขวบกว่าแล้วนะค่ะ) แล้วที่บ้านก็เลี้ยงแมวอยู่ก่อนหน้านั่นแล้ว 1 ตัวค่ะ โหลๆเข้ากะแมวไม่ได้เลย จนแมวต้องออกไปอยู่บ้านข้างเป็นบ้านคุณยายของเราเองต่อมาแมวก็มีลูกค่ะแต่แมวเรามีลูกตอนอายุเยอะแล้วคืออายุเกือบ 10 ปีทำให้เลี้ยงลูกไม่เป็นค่ะ คลอดมาตายเพราะอดนมไปหลายคลอก(แอบไปคลอดไม่ให้เราเห็นค่ะ จะช่วยก็ไม่ได้)จนคลอกนึงแมวตัดสินใจมาออกลูกที่บ้านเรา ปัญหาเดิมคือ ให้นมไม่เป็น ทีนี้เราก็ไม่รู้จะทำไงดีค่ะต้องจับแม่แมวให้นอนให้นมลูกจนถึงต้องกับขังกันเลย ตอนนั้นโหลๆเคยมีลูกมาแล้ว 2 ครั้งค่ะและอยู่ในช่วงฟื้นฟูร่างกายฉีดยาคุมงดมีลูก(มีลูกเยอะมากค่ะ 9 ตัวตอนท้องนี่เดินไม่ไหวเลยเห็นแล้วสงสารมาก พอลูกออกมาก็ให้นมลูกจนโทรมเราสงสารเขาอ่ะค่ะเลยหยุดให้มีลูกดีก่า)แล้วโหลๆจะชอบแอบมาดูลูกแมวทุกครั้งที่มีโอกาสตอนแรกเรานึกว่าจะกัดลูกแมวเพราะกะแม่แมวไม่ถูกกันอย่างแรง เราเลยระวังไม่ให้เข้าใกล้ลูกแมวเด็ดขาดจนลูกแมวโตประมาณออกมาเล่นข้างนอกได้แล้ว ทีนี้เราต้องแก้โจทย์ข้อที่ยากสุดๆๆแล้วค่ะ คือทำไงให้ลูกแมวกะโหลๆอยู่ด้วยกันได้ (ตอนนั้นกะว่าตัวขนาดนี้อ่ะโดนกัดคำเดียวไม่ตายหรอ เหอๆๆ) เราเลยเริ่มเข้าลูกแมวให้โหลๆดมก่อน เค้ากระดิกหางนะค่ะเหมือนเวลาได้ของเล่นอ่ะค่ะ (เอาแล้วไงมันกะจะเล่นงานแมวจิงๆด้วย -*-)เรารีบเอาแมวออก เค้าก็ร้อง งี้ดๆๆ จะเอาให้ได้ เราก็ดุไปค่ะ บอก"ไม่ใช่ของเล่นนะ นั่งลง " เค้าก็นั่ง เราบอกว่า "เล่นไม่ได้นะโหลๆ ถ้ากัดแมวจะโดนตีนะ" เขาก็มองดูปริมๆค่ะ เรานึกสนุกเลยจับเค้านอนหงายแล้วให้ลูกแมวท้องเล่นบนท้องเค้า โหลๆ ขู่ค่ะ แต่โดนล็อกคอไว้ ขัดขืนไม่ได้ทำได้แค่นอนหงายโชว์เขี้ยวเฉยๆๆ เจ้าลูกแมวก็ยังไม่อดนมนี้ค่ะ แม่ก็ไม่มานานแล้ว เห็นตุ่มๆอยู่ตรงหน้าก็เกิดอาการหน้ามืดค่ะดูดไปก่อนอะไรก็ไม่รู้ล่ะ ทีแรกดูดเนื้อนิ่มๆตรงระหว่างเต้านมค่ะ (เพาะนมใหญ่กว่านมแม่เยอะใส่ปากไม่เข้า)แล้วมันไม่ออกเลยลองขยับๆไปเรื่อยๆจนถึงเต้าค่ะ แต่โหลๆก็ไม่ยอมโดนล็อคนานหรอค่ะ (เสียเชิงบางแก้วหมดจะให้ดูดง่ายๆได้ไง *0*) เราก็แกล้งโหลๆอยู่อย่างนั้นหลายวันอยู่จนในที่สุด... ด้วยความตะกละของลูกแมวที่ดูดนมอย่างมีศิลป์โหลๆเกิดติดใจค่ะ สงสัยจะเพลินแม่จะบอกว่าตอนกลางวันที่เราไปทำงานโหลๆก็นอนให้ลูกแมวดูดนมเองเลย *0* ตกใจดิค่ะก็ทุกทีต้องจับให้นอนทั้งเช้าและเย็น งี้ก็สบายลูกแมวดิ หุหุ ส่วนแม่แมวนี้พอลูกกินอย่างอื่นได้ก็หนีเลยค่ะไม่ยอมกลับบ้านอีกนานเลย 555 ทีนี้เจ้าลูกแมวที่เคยดูดนมโหลๆเกิดเป็นแม่แมวบ้างสิค่ะ (ยอมรับว่าแมวที่ไม่ฉัดยาคุมนี้ท้องเร็วมากตัวยังไม่ทัน 6 เดือนเลย มันท้องอ่ะ งงงงงงง) ด้วยเคยเคยชินหรือติดใจของโหลๆก็ไม่รู้เค้าไปแอบดูลูกแมวอีกแล้วค่ะ *-* แรกๆแม่มือให่ก็หวงลูกนะค่ะ ย้ายไปเลยจนมีอยู่ช่วงนึงที่บ้านยุ่งๆค่ะ(พอดีมีงานศพคุณย่าค่ะ)เราเลยไม่มีเวลาดูแลวกสัตว์เลี้ยงเท่าไหร่แต่ก็แอบดูๆว่าเอาลูกแมวมาไว้แถวนี้นะแค่นั้นเองระหว่างนั้นโหลๆได้ทำบ้างอย่างค่ะไม่มีคนห้ามแล้วนี้ค่ะ โหลๆเลยเอาตัวเองเข้าไปนอนกกลูกแมวตัวนึงที่หลุดจากกลุ่มค่ะ (มีคนเห็นว่าเค้าพยายามจะคาบลูกแมวแล้วแต่ไม่กล้า ตอนนั้นลูกแมวตัวเล็กมาค่ะตายังเปิดไม่หมดเลย)แล้วห้ามไม่ให้แม่แมวเข้าใกล้ลูกแมวค่ะ ลูกแมวตัวนั้นผอมมาเพราะอดนมค่ะเราก็ไม่ได้สนใจมันมากเพราะไม่มีเวลาเลยเดินมาเห็นอย่างนั้นก็เก็บลูกแมวไว้ในซอกที่แม่แมวเอาไปซ่อนแค่ะนั้นเอง ระหว่างนั้นไม่มีใครรู้ค่ะว่าเกิดอะไรขึ้นระหว่างโหลๆกะแม่แมวแต่พองานเสร็จก็กลายเป็นว่าแม่แมวตัวนั้นคงโมโห(หรือไม่ก็จนปัญญาแล้วว่าจะเอาลูกไปซ่อนที่ไหนดี ไม่ก็ขี้เกียจเลี้ยง เดาเอาค่ะเพราะแปลภาษาแมวไม่ออก)แม่แมวคาบลูกมาให้โหลๆเองเลย พอโหลๆไม่อยู่ก็แอบให้นมลูกแมว พอโหลๆมาก็หนี เป็นอย่างงี้จนลูกแมวโตค่ะ ไม่รู้ลูกใครกันแน่ 555 อย่างที่เห็นในภาพนะค่ะจะมีแมวหลายรุ่นดูดนมโหลๆอยู่เพราะทุกตัวเป็นลูกโหลๆหมดค่ะ 555 ไม่มีใครยอมโตซักตัวเลย มีตัวนึงนะค่ะตอนนี้ 1 ขวบแล้วเป็นพ่อแมวมาแล้วอย่างน้อย 2 ครั้ง(สังเกตุจากแผลตามตัวค่ะ หุหุ) พอตอยกลางคืนก็ทำตัวเป็นแมวเด็กกลับมาดูดนมแม่โหลๆอยู๋บ่อยๆ ^^ จนโหลๆเป็นหมั้นธรรมชาติเป็นให้นม(มีน้ำนมออกจิงๆนะค่ะ ดูดกันอิ่มอ่ะค่ะ) แต่ตอนนี้โหลๆกะลังเป็นสัดค่ะ เพราะลูกแมวรุ่นนี้ดูดไม่เก่งดูดเอาเพลินๆให้หลับเฉยๆจนน้ำนมไม่ออกมาแล้ว นึกว่าชาตินี้จะไม่ได้เห็นลูกโหลๆที่เป็นบางแก้วแล้วซะอีก เหอๆ เป็นกำลังใจให้โหลๆมีลูกเป็นบางแก้วด้วยนะค่ะตอนนี้เอาไปทับกะพ่อพันธ์บางแก้วที่วังงามอยู่ ภาวนาให้ทับติดออกมาเป็นบางแก้วด้วยเถอะ เพี้ยง!!! เบื่อลูกแมวแล้วค่ะ 555

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 7 September 2008, 01:31PM

ยินดีที่กลับมาเยี่ยมเยือน  พร้อมเอาเรื่องดีๆมาฝาก  โหลๆเก่งจริงๆ   ใครว่าบางแก้วดุ

อย่าลืมเล่าเรื่องวังงามให้ฟังบ้าง  พักหลังนี้ รู้สึกจะหายเงียบไป

รวมภาพ โหลๆ ( นู๋สวยมั้ยค่ะ ^o^ )

โหลๆ 8 เดือน

หมาโหลๆ (210.86.188.*) [ วันพฤหัสบดี ที่ 12 สิงหาคม 2547 เวลา 11:15 น. ]

http://www.bangkaew.com/lohloh

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Sunday, 7 September 2008, 02:11PM

แหม...น่าถ่าย Clip VDO เก็บไว้จัง ไม่ค่อยได้เห็นภาพเหล่านี้สำหรับบางแก้วมากนัก ความคุ้นเคยหรือความเคยชินสำหรับบางแก้วแล้วเป็นเรื่องที่สำคัญ เพราะถ้าเขารู้ว่าสิ่งแปลกปลอมที่เข้ามาไม่มีภัยสำหรับเขาเราก็จะได้เป็นภาพเหล่านี้ นี่ถ้าภาพเจ้าสองโหลเผยแพร่ออกไป บางแก้วอย่างไปร์ทเวลาออกนอกบ้านต้องเอาปี๊บคลุมหัวแน่ๆ เสียชื่อบางแก้วอย่างไปร์ทหมด 5555 แต่สองโหลมันก็น่ารักดี มีสีสรรไปอีกแบบสำหรับบางแก้วอย่างเราๆ  ที่ไ่ด้แต่โดนประนามว่าดุ ไปร์ทยังเคยโดนแถวบ้านว่าเป็นหมาปีศาจ ทั้งหน้าตาก็แสนจะน่าคบหาสมาคม แถมเสียงหอนก็ออกจะไพเราะซะขนาดนั้น

เคยพาเจ้าไปร์ทไปบ้านที่เพชรบุรี ไปแรกๆมันก็ดมไปทั่ว ไปดมคนในบ้านทั้งพ่อและน้อง กับหมาพันธ์เล็กอีกสองสามตัว ต้องบอกให้ทุกคนยืนเฉยๆอย่าจับตัวเขา แต่พอคนอื่นเข้ามาในบ้านถ้าได้ยินเสียงเจ้าไปร์ทเห่า ต้องบอกให้คนที่มายืนยิ่งอย่าขยับ แล้วต้องใส่เกียร์หมาวิ่งไปลากคอมันทุกทีเพราะกลัวคนที่เข้ามาขยับหรือวิ่ง

บ่ายๆวันหนึี่่่ี่ึ่งต้องออกไปธุระข้างนอกเพื่อความปลอดภัยของคนอื่นๆ ก็เลยตัวสินใจล่ามโซ่ไว้สักสอง-สามชั่วโมง ไม่ลืมเตือนน้องสาวที่อยู่บ้านให้ช่วยดูมันหน่อยแต่อย่าไปยุ่งกับมัน แต่พอกลับมาถึงบ้านต้องตกใจเมื่อเห็นเจ้าไปร์ทวิ่งมารอรับที่หน้าบ้าน สอบถามได้ความว่าน้องสาวเป็นคนปล่อยเพราะสงสารมันที่โดนล่ามโซ่ ผมก็เลยถามว่าแล้วมันไม่ขู่หรือ น้องสาวก็บอกว่าเห็นมันก็เฉยๆปล่อยมันก็วิ่งเล่นไปทั่วบ้าน ไม่ยุ่งกับใคร เพราะปกติสำหรับไปร์ทจะมีคนเอามันอยู่แค่สองสามคนเท่านั้น

ทุกครั้งที่เห็นแมวไปร์ทมันจะร้อนรุ่มเหมือนผีเข้า แ่ต่วันหนึ่งก็พยายามให้มันเคยชินกับแมว พยายามให้มันนั่งเฉยข้างแมวแต่มีประตู้เหล็กกันกลาง แมวมันก็นั่งเฉย  ซึ่งไปร์ทมันก็นิ่งเฉยเหมือนกัน ไม่แสดงอาการก้าวร้าวให้เห็น จึงเป็นข้องสังเกตุได้ว่าสิ่งแปลกปลอมใดๆสำหรับบางแก้วแล้วถ้าสร้างความเคยชินให้กับเขาเสียก่อนเมื่อเขารับรู้ว่ามันไม่เป็นอันตราย ก็จะช่วยให้ความขี้ระแวง ความก้าวร้าวมันลดน้อยลงได้เช่นกัน

โดย tipakeasorn chankaw - Monday, 8 September 2008, 01:24PM

มีถ่ายคลิปไว้เหมือนกันค่ะแต่ถ่ายจากมือถือมันไม่ค่อยชัด - -*

วันนี้ก็ 3 วันแล้วที่เอาโหลๆไปไว้ที่ฟาร์ม พี่คนเลี้ยงบอกว่ามันยังไม่ยอมให้ตัวผู้ทับเลยค่ะ สงสัยงานนี้จะไม่ได้ลูกบางแก้วแน่เลย TT

ถ้าพูดถึงความขี้ระแวง(แต่เราเรียกว่ากวน.. มากกว่า -*-) มีเพื่อนของุณพ่อคนนึงค่ะ ตอนที่โหลๆมาอยู่ชัยนาทใหม่ทุกคนจะสนใจมากเพราะความน่ารักน่ากอดล่ะค่ะ เลยมีหลายคนชอบแหย่โหลๆ คือ เพื่อนพ่อคนนี้เค้าอยากจะจับตัวโหลๆค่ะ แต่มันไม่ให้จับ เค้าเลยแกล้งวิ่งไล่ขับโหลๆแทน ตอนนั้นโหลๆเพิ่งเปลี่ยนที่อยู่ใหม่ด้วยแล้วก็ยังเด็กด้วยเลยกลัวเค้าจนวิ่งหนีหัวซุกหัวซุนเลยค่ะ ทีนี้พอต่อมาเพื่อนพ่อคนเดิมมาอีกโหลๆวิ่งเข้าใส่จะปกัดเค้าค่ะ เค้าก็ยืนเฉยท้าให้มันกัด โหลๆเห็นอย่งนั่นเลยไม่กล้าค่ะ เดินเห่าคอตกไปแอบข้างหลังเลย 555 แต่ที่ตลกมากคือตอนนี้ไม่ว่าเพื่อนพ่อคนนั้นเค้าจะเอารถคันไหนมาบ้านก็ตาม(เค้ามารถวิ่งขนข้าวหลายคันค่ะ) โหลๆจำได้หมดตั้งแต่รถมอไซด์ไปจนรถสิบล้อเลยจำได้ทุกคัน ถ้าวิ่งมาที่บ้านนะค่ะโหลๆจะวิ่งออกไปรับหน้าแล้วตั้งหน้าตั้งตาเห่าอย่างเอาเป็นเอาตายพอเค้าลงมาจากรถโหลๆก็ยังเห่าอยู่ เค้าพูดกะใครก็แล้วแต่โหลๆก็เห่าตอบทุกครั้ง มีครั้งนึงเพื่อนพ่อคุยธุระอยู่หน้าบ้านค่ะโหลๆก็ไปนั่งเห่าเป็นปกติแต่คราวนี้มันรบกวนไงค่ะเลยโดนไล่ให้มาหลังบ้านแทนมันก็มาหลังบ้านนะค่ะ นอนลงตรงที่เราล้างจานอยู่แต่ปากก็ไม่หยุดเห่าค่ะ 555 จนตอนนี้ถ้าเพื่อนพ่อคนนี้มาไม่ต้องเดินไปดูก็รู้ค่ะ สังเกตุจากการเห่าไปงั้นๆๆแหละของโหลๆได้ 555

ที่เล่าให้ฟังนี่ไม่คิดจะแก้หรอกค่ะ เราว่ามันตลกดี กะคนอื่นก็ไม่เป็นสงสัยจะแค้นที่โดนวิ่งไล่ขับตอนเด็กๆ 555

โดย tipakeasorn chankaw - Wednesday, 10 September 2008, 12:56PM

ตอนนี้เอาโหลๆกลับบ้านแล้ว ไปนอนอยู่ฟาร์มหลายคืนก็ยังไม่ยอมให้ตัวผู้ทับเลย TT จนตอนนี้เลิกเป็นสัดแล้ว -.-

แล้วเราก็ต้องเลี้ยงลูกแมวกันต่อไป 555 (ชาตินี้คงไม่ได้ลูกบางแก้วแท้ๆจากโหลๆแน่เลย -*-)

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 10 September 2008, 01:03PM
  เห็นเจ้าโหลแล้วนึกถึงตอนพาลูกๆ ไปเที่ยวสวนเสือศรีราชาครับ เห็นลูกเสือนอนกินและดูดนมแม่หมู อยู่ในห้องครับ เขาใช้ concept ที่ว่า ลูกเสือพอได้ดูดนมของแม่หมูแล้ว จะไม่ดุร้าย สามารถฝึกและเข้ากับคนได้ครับ แปลกแต่จริงนะครับ ทำไปเถอะครับ นึกว่า สงสารและสงเคราะห์พวกแมวเมี๋ยว ผมเห็นด้วยครับ เพราะทั้งหมาและแมว อยู่ในบ้านเดียวกัน เหมือนกับ รัฐบาล กับ พันธมิตร อยู่ในแผ่นดินไทยด้วยกัน ยังไม่รวมลดลาวาศอกให้กันเลย ส่งรูปนี้ ไปให้พวกเขาดูหน่อยดีกว่าไหม เพื่อนๆ
โดย tipakeasorn chankaw - Wednesday, 10 September 2008, 08:08PM

เราว่าคงคล้ายกันค่ะเพราะแมวที่บ้านนี่นิสัยเหมือนหมาเลย 555 เวลาเดินไปไหนจะไปเป็นฝูงๆค่ะประมาณ 5-8 ตัว ถ้ามีหมาข้างนอกมาแมวพวกนี้ไม่เคยกลัวเลยค่ะจะเดินเข้าไปใกล้ๆแล้วขู่ใส่ เรางี้ใจหายวาปเลยคิดดูจิค่ะตัวแมวเนี่ยพอดีคำหมาเลยอ่ะ - -* ชอบแซวแมวพวกนี้ว่า "แม่มันหญ๋าย..."

ภาพแมวหมู่

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew