ตอบ: สุนัขดื้อคับ ไม่ฟังคำสั่งเลย
โดย tipakeasorn chankaw - Monday, 8 September 2008, 02:26PM

ไม่รู้ว่าจะ๔กวิธีรึเปล่านะค่ะ บอกจากประสบการณ์แล้วกันตอนโหลๆเด็กจะพาไปวิ่งที่สนามยิงเป้าบินของกกท.อาทิตย์ละวันหรือมากกว่านั้นถ้ามีเวลาค่ะ ตอนพาไปวิ่งจะเอาเชือกไปด้วยทุกครั้ง (คล้ายๆเจ้าspyล่ะค่ะ)แล้วจะวิ่งเล่นกับเขาสักพักพอเราเหนื่อยก็จะปล่อยให้วิ่งเล่นเองส่วนตอนจะกลับแรกๆก็เรียกมากินน้ำก่อน(เอาน้ำไปด้วยเผื่อทั้งหมาทั้งคน)แล้วก็ใส่สายจูงกลับ ต่อมาหลังๆเหมือนจะรู้ทันเรียกมากินน้ำก็จะกินแปบเดียวพอจะจับตัวก็วิ่งหนีอีกเราเลยแกล้งไปเล่นกะหมาตัวอื่นซะเลย(คือนิสัยขี้อิจฉาค่ะไปยอมให้เราเล่นกับตัวอื่นถ้าเห็นจะวิ่งมาหาเรื่องหมาตัวนั้นทันที)เขาก็มาให้จับพอหลังๆเริ่มหาเหยื่อที่จะเล่นด้วยยากเพราะต่อให้เล่นกะใครมันก็ได้แต่มองค้อนๆไม่เดินมาให้จับสักทีเลยใช้ไม้ตายค่ะ หันหลังเดินหนีเฉยๆเลย ทีนี้ไม่ต้องเรียกค่ะเดินตามมาเองแบบกลัวจะถูกทิ้ง(เรากลัวมันจะหลงกว่าอีกต้องกลั้นใจไม่หันหลังไปมองมันอ่ะ TT เพราะถ้ามองเมื่อไหร่มันจะหูตั้งหนีหนีไปเล่นต่อทันที -.- )มีครั้งนึงเราแอบใต้ทางลมค่ะเรียกแล้วซ่อนโหลๆหาไม่เจอมันวิ่งหาใหญ่เลย วิ่งไปร้องไปเห่าไป น่าสงสารมากหันมาไม่เห็นแล้วตกใจก็ตกใจวิ่งหางจุกก้นเลย 555 ตั้งแต่นั้นก็จะดื้อน้อยลงเพราะถ้าดื้อเรียกไม่มา เราจะหายทันที 555

ไม่รู้จะช่วยเจ้าซ่าได้รึป่าวนะค่ะ เราฝึกโหลๆแบบสังเกตุนิสัยมันเอา ไม่ค่อยจะเข้ากะตำราเท่าไร่ ถ้าพอช่วยให้มีไอเดียดีๆก็ดีใจค่ะที่พอมีประโยชน์บ้าง ^^

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew