ช่วยด้วยค่ะ ไอติม หาย
โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 2 September 2008, 10:00AM

ไอติมหายออกจากบ้าน ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 30 สิงหาคม แล้วตอนประมาณ 4 โมงเย็นคือปล่อยให้เขาไปเล่นในสนามตามปกติ แต่พอถึตอนคำ ติมมันก็ยังไม่กลับมาเลย  รอจนดึกก็ไม่มา เพราะปกติไอติมมันจะกลับบ้านทุกวันค่ะ มีคนแถวนั้นเห็นไอติมครั้งสุดท้าย  ที่บริเวณ 4 แยไฟแดงเคหะบางพลี  จ.สมุทรปราการ  ไปถามพี่วินก็ตรงใช่ไอติม เราก็หาที่บริเวณนั้น ยังหาไม่เจอเลย  มีใครเห็นได้ติมบ้างหรือเปล่าค่ะ  ทุกข์ใจมากเลยเป็นห่วงมากๆ  กลัวมีคนจับเขาไว้เพราะเข้าไม่ดุ  มีใครเจอโทรแจ้งด้วยนะค่ะ  089-770-1699  พี่น้องชาวบางแก้วช่วยด้วยนะค่ะ ถ้าคนเก่าที่เล่นคงจะจำไอติมได้บ้างนะค่ะ
ตอบ: ช่วยด้วยค่ะ ไอติม หาย
โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 2 September 2008, 10:03AM

ดวงใจขอแม่ตอนนี้เจ้าอยู่ที่ไหน
โดย โชติกา ขุนอาจ - Tuesday, 2 September 2008, 10:04AM

ช่วยด้วยนะค่ะ
โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Tuesday, 2 September 2008, 10:53AM
  เป็นกำลังใจให้นะคะ  ขอให้ไอติมกลับมาอย่างปลอดภัยทุกประการ  และกลับมาบ้านโดยเร็วนะคะ  ดิฉัน ขนมต้ม และมะขาม ขอเอาใจช่วยเต็มที่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย moona (^_^") - Tuesday, 2 September 2008, 12:17PM
  เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ ขอให้หาเจอไวๆค่ะ
โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Tuesday, 2 September 2008, 01:51PM

ไอติมเอ้ย ไปอยู่ใหนลูก  แม่หนูใจจะขาดอยู่แล้ว .... กลับบ้านไวไวนะ มีหลายคนเป็นห่วง รวมทั้งแม่ข้าวเหนียวด้วย ทุกคนที่รักบางแก้วจะรู้ดีว่า มันทรมานใจแค่ใหนถ้าเขาหายไป

กลับมาทานข้าวที่บ้าน นะไอติมเด็กดี ของแม่

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Tuesday, 2 September 2008, 04:57PM
  น้องไอติมของพี่หมีไปอยู่ไหนนะ จะเป็นยังไงบ้าง ใครอุ้มไปหรือปล่าว หรือว่าตามหมาตัวเมียไป ถ้าเจอคนดีก็ดีไป อยากให้มีคนเอามาส่งให้แม่จังเลย จะเป็นไปได้มั๊ย ขอภาวนาให้เป็นจริงด้วยเถิด ไอติมคงคิดถึงแม่แย่เหมือนกัน คุณแม่ลองติดประกาศแถว4แยกสิ เพื่อจะมีคนเอามาคืน ให้รางวัลเค๊า บางคนอาจจะเลี้ยงไม่ไหวก็ได้ กลัวมีคนอุ้มขึ้นรถไปอย่างเดียว ให้จส100 ช่วยด้วยก็ดี แต่หลายวันแล้วจะลำบาก สงสารไอติมจังเคยอยู่สบาย ขอให้กลับบ้านได้นะไอติม
โดย นัท ชัยวัง - Tuesday, 2 September 2008, 07:43PM
  เหมือนตัวที่เห็นเมื่อเช้าเลยแถวๆแยกร่มเกล้า แต่คงไม่ใช่ เพราะไกลมากเลยจากบางพลีคงจะเดินมาไม่ถึงแน่
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Wednesday, 3 September 2008, 08:00AM

ถ้าเห็นว่าคล้ายๆ ก็ต้องลองไปดู ดีกว่าไม่มีความหวัง เพราะไม่แน่คนอุ้มขึ้นรถ แล้วอาจปล่อยลงกลางทางก็ได้ ยังไงแม่ไอติมก็ลองขับรถไปดูนะ เพื่อจะเป็นไอติม คงลำบากแย่ อยากฟังข่าวดีว่าเจอติมแล้วจัง ขอให้เจอนะพี่หมีเอาใจช่วย

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Wednesday, 3 September 2008, 01:00PM

อยากได้ยินว่าไอติมกลับบ้านแล้ว จะเป็นไปได้มั๊ย อยากให้เป็นอย่างนั้นนะ ขนาดเราไม่เคยเจอ ยังใจเสียเลย แล้วแม่เค๊าล่ะจะทุกข์แค่ไหน อย่าท้อนะ ต้องมีความหวัง กลับบ้านซะนะลูกไอติม

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 3 September 2008, 01:49PM

ถึงคุณพ่อคุณแม่ของไอติม

เพื่อนผมเคยมีประสบการณ์สุนัขหายครับ หายไป2-3 วันไม่ยอมกลับ สืบเนื่องจาก

1. มีกิ๊กและไม่ยอมกลับบ้าน (จับได้คาหนังคาเขา อยู่ห่างจากหมู่บ้านไปร่วมกิโลนะครับ)

2. เจอบ้านที่เขามีอาหารการกินสมบูรณ์ (บังเอิญหนีเขาไปแอบในครัวของอีกหมู่บ้านหนึ่ง เจ้าของบ้านกล้าๆกลัวๆ ก็เลยเอาอาหารเนื้อปลา มาให้กินตลอด)

เลยส่งรูปฝากพวกมูลนิธิต่างๆ ซึ่งเขาต้องออกตระเวนช่วยคนในละแวกนั้น สุดท้ายเจอครับ ไปอยู่อีกหมู่บ้านหนึ่งเพราะมีกิ๊กและเจ้าของบ้านเขาเลี้ยงดีด้วย เลยไม่ยอมกลับ ผมแนะนำให้เอารูป ไอติม ไปฝากไว้กับพวกเจ้าหน้าที่มูลนิธิต่างๆที่เขาต้องขับรถไปทำงานตระเวนงาน อาจโชคดีและมีโอกาสสูงที่จะได้เจอนะครับ ถ้าหลงมาเขาเขียว เดี๋ยวผมดูแลให้นะครับ download รูปไว้แล้วครับผม

นิยม

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 3 September 2008, 02:03PM

หมาใหญ่คงไม่น่าจะมีใครจับไป แต่ประเด็นติดสาวเป็นไปได้สูงมาก แต่อีกกรณีก็คือเจอฝูงหมาเจ้าถิ่นแล้วหนีเตลิดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพบที่ปลอดภัยเขาก็จะวนเวียนอยุ่แถวนั้น แต่ถ้าเขาใช้ชีวิตอยุ่นอกบ้านเป็นปกติเขาน่าจะรู้ทางหนีที่ไล่เป็นอย่างดี หรืออาจเป็นทั้งสองกรณีร่วมกัน

ขอให้โชคดีพบเขาโดยเร็วครับ

โดย โชติกา ขุนอาจ - Thursday, 4 September 2008, 10:20AM

ไอติมกลับบ้านแล้วค่ะ แต่กลับมาแบบร่างที่ไร้วิญญาณ คือ เขาตายแล้วค่ะ เพราะโดยคนทำร้าย  ที่จริงเขาอยู่ไม่ใกล้จากบ้านเป็นแคมป์คนงานก่อนสร้างห่างประมาณไม่ถึง 1 กิโล แต่เราไม่เคยเขาไปหาเลยเพราะคิดว่าถ้าอยู่แค่นี้ไอติมต้องกลับบ้านได้  แต่ที่เขากับไม่ได้เพราะเข้าติดอยู่ที่บนตึก แล้วโดนคนไล่ให้ล่วงลงมา ตึก 4 ชั้น ค่ะ   คนงานเอาศพเขาไปที่ที่ป่าริมแคมป์ ในที่สุดเราก็ได้เขากลับบ้านแต่ช้าไปแค่นั้นเอง  อ้อเอาเขาไปเผาที่วัดคลองเตยในตอน 4 ทุ่ม เจอศพเขาตอน 2 ทุ่มค่ะ ซึ้งก็อืดแล้ว  และตอนเช้าก็ไปเก็บกระดูกไอติมเรียกเข้ากลับบ้าน  เสียใจสุดๆๆเลย ไม่เคยเสียใจอะไรเท่านี้มาก่อน เพราะไอติมเป็นเหมือนส่วนหนึ่งของชีวิตของอ้อ 

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 4 September 2008, 10:53AM

เห็นหน้าไอติมที่หน้ากระทู้แล้ว ก็ยอมรับว่าเศร้าใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คงต้องขอแสดงความเสียใจกับคุณแม่ไอติม วันนี้คงได้แต่ทำใจให้สบาย เขาคงมีบุญอยู่กับเราเพียงเท่านี้ เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันหนีกันไม่พ้น คงเหลือไว้แต่ความทรงจำสำหรับเราเท่านั้น

สุดท้ายไม่ว่าไอติม จะอยู่ในภพใด จงพบเจอแต่สิ่งที่ดีๆ เหมือนเช่นที่เขาได้รับความรักความเข้าใจจากนายคนหนึ่งในชาตินี้ สำหรับชีวิตหนึ่งที่ต้องจากไปเพราะความเขลาของใครบางคน คงได้แต่อโหสิกรรมซึ่งกันและกัน

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Thursday, 4 September 2008, 11:33AM

เศร้ามาก

เสียใจจังเลยอ่ะ...

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Thursday, 4 September 2008, 11:35AM

เลื่อนขึ้นไปมองหน้าไอติม น้ำตาไหลเลย...

เมื่อวานยัง พูดกับ เจ้าที่บ้านเลย ว่า ช่วยอวยพรให้น้อง ๆ ที่หายปลอดภัยด้วย...

โธ่ เอ้ยยย

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Thursday, 4 September 2008, 12:02PM

เป็นเรื่องน่าเศร้าจัง พี่หมีคงคิดถึงไอติมมาก ถ้าออกตามหาตั้งแต่แรกตะโกนเรียกสักหน่อย คงเจอตั้งแต่วันนั้น ถ้าเป็นแม่พี่หมี แกคงเดินหาทั้งคืนไม่มีการนอนแน่ แต่ก็คงขึ้นอยู่กับเวรกรรม ไอติมคงมีอายุไขแค่มี ไปดีนะไอติม ขอให้ทุกคนจำไว้เป็นบทเรียนว่าอย่าไว้ใจอะไรทั้งนั้น ทุกอย่างเกิดขึ้นได้ ถ้ารักเค๊า ต้องคอยดูแล ไม่ให้คลาดสายตาเพราะคนอื่นไม่ได้รักหมาซะทุกคน อาจจะทำร้ายหรือไล่จนลูกๆ ของเราเตลิดไปไกลก็ได้ ถ้าคิดจะปล่อย ก็ต้องคอยมองหา บ่อยๆ อย่าลืมนะเพื่อนๆชาวบางแก้ว จะได้ไม่มีใครเป็นแบบไอติม รักและคิดถึงไอติมนะ

โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 4 September 2008, 12:13PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ เศร้า และรับรู้ถึงความรู้สึกของ คุณโชติกา .
โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Thursday, 4 September 2008, 12:17PM

เข้ามาติดตามดูทุกวันค่ะ ว่าไอติมกลับบ้านหรือยัง วันนี้เข้ามา พออ่านประโยคแรกก็ดีใจ  แต่พออ่านต่อไป.....น้ำตาไหลเลยค่ะ.....สงสารไอติมและคุณอ้อมาก......  

.......พูดไม่ออกค่ะ........

....ก็.....ขอให้คุณอ้อเข้มแข็ง.......รักไอติม....และสุนัขตัวอื่นๆ ต่อไปนะคะ  และขอให้อย่าเกิดเหตุร้ายๆ อย่างนี้ขึ้นอีกเลยค่ะ.......ส่งกำลังใจไปให้คุณอ้ออยู่นะคะ

โดย นินจา ตัวแสบ - Thursday, 4 September 2008, 12:47PM

เสียใจด้วยครับ  ขอให้พยายามลืมความโศกเศร้า  นึกถึงแต่สิ่งดีๆที่ไอติมเคยมีร่วมกับครอบครัว  ซึ่งผมเข้าใจดีครับว่าเป็นยังไงเพราะเคยประสพมาแล้ว  พูดไม่ออก ทำดีที่สุดคือนำร่างไร้วิญญาณมานอนหลับพักผ่อนในบริเวณบ้าน   ขอให้อย่าเกิดเหตุร้ายขึ้นกับใครอีก  ขอให้ทุกตัวไปเจอกันที่สะพานสายรุ้งนะ  (ขออนุญาตใช้คำว่า (สะพานสายรุ้ง)  และจะได้มีความสุขตลอดไป   

โดย เอื้อมพร สุริยา - Thursday, 4 September 2008, 02:01PM

ขอแสดงความเสียใจกับไอติมด้วย   ขอให้ไอติมไปดีแปลกใจ

โดย อาจณรงค์ ศรปัญญา - Thursday, 4 September 2008, 02:30PM

เสียใจด้วยครับ  เข้าใจความรู้สึก  แค่เขาเจ็บป่วยไม่สบายเราก็ยังทุกข์ใจแล้ว  แต่นี่.........

พ่อลัคกี้

โดย worawit kledkaewjinda - Thursday, 4 September 2008, 02:49PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ...

โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Thursday, 4 September 2008, 05:39PM

ดิฉันแม่ของโจโจ้ขอแสดงความเสียใจด้วยคะ เข้าใจว่าคุณแม่ของไอติมรู้สึกยังไง เพราะดิฉันเองในช่วงเดือนกันยายนปี 50 ก็เป็นช่วงที่ดิฉันเสียใจสุด ๆ ในชีวิต ที่ต้องสูญเสียคุณแม่ และหมาบางแก้วที่ชื่อฮีโร่ ไปในเวลาไล่เลี่ยกัน จนมาถึงปี 51 ในเดือนนี้จึงทำให้ดิฉันยังคงระลึกคิดถึงเหตุการณ์ในการสูญเสียนั้นอยู่เสมอ  ขอให้คุณแม่ของไอติมจงอดทนและเข้มแข็งนะคะ

โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Thursday, 4 September 2008, 09:26PM
  เสียใจด้วยนะครับ ผมก้อเคยผ่านเหตุการณ์เสียใจประมาณนี้มาเข้าใจเลยครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับแม่ไอติม
โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Thursday, 4 September 2008, 09:44PM

แม่ข้าวเหนียวเข้ามาวันนี้เพื่ออยากดูว่าไอติมกลับบ้านหรือยัง สุดท้าย ไอติม ก็ไปอยู่กับข้าวเหนียว จนได้

ป่านนี้ไอติมกับข้าวเหนียว คงวิ่งเล่นไล่งับกันอยู่บนสวรรค์  กลับมาเยี่ยมแม่อ้อบ้างนะไอติม เหมือนที่แม่ข้าวเหนียวรับรู้ได้ว่าข้าวเหนียวก็เคยกลับมาหาแม่

แม่ข้าวเหนียว เสียใจด้วยนะคะ ความรู้สึกนี้ ดิฉันเข้าใจดี ร้องไห้ เถอะค่ะเมื่อเวลาที่เราเสียใจ   แต่........ อย่าหยุดคิดถึงเขานะคะ

เขาจะอยู่ในใจ ของเราทุกวัน ....

ฝันดีนะไอติม...หลับให้สบายนะเด็กดีของแม่อ้อ...

โดย Lycan Werewolf - Thursday, 4 September 2008, 10:39PM
  ผมขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เห็นหน้าไอติมแล้วอยากจะร้องไห้ขอใ้ห้ไอติมไปสู่สุขติ ผมเป็นคนสมุทรปราการเหมือนกันครับ ทำใจได้แล้วก็หาตัวใหม่มาเลี้ยงนะครับจะได้ไ่ม่เหงา
โดย hudiny bangkaew - Thursday, 4 September 2008, 11:14PM
  เสียใจด้วยจริงๆคับ แม่ไอติม
โดย leo ubon - Friday, 5 September 2008, 01:00AM

หมาบางแก้วเคยหายไป หาเกือบทั้งวัน เช้า เย็น กลางคืน และดึกๆ รุ่งสางว่าจะไปหาอีก ตีห้า ในวันที่ 1 มกราคม ปีนี้เอง ยอดซัน กลับบ้าน อยู่กันคนละฝั่งลำน้ำมูล วารินชำราบ กับเมืองอุบลฯค่ะ เจ้าของดีใจมาก ๆ เรียกลุงข้างบ้านมาดูด้วยความดีใจสุด ๆ

นี่คือรูปถ่ายสะพานเสรีประชาธิปไตย ยอดฯ เคยนั่งรถผ่านประจำ และเคยไปแถวฝั่งวารินฯ หลายครั้ง แต่ไม่กินว่าระยะทางที่เป็นในเมือง และมีสะพานข้ามแม่น้ำ

โดย leo ubon - Friday, 5 September 2008, 01:11AM

ดูชัด ๆ ค่ะ ถ้าใครเคยไปเมืองอุบลฯ และวารินชำราบต้องได้ข้ามสะพานนี้ บ้านเราอยู่บริเวณที่มีต้นไม้ใหญ่ ๆ ทางฝั่งซ้ายมือ  และมีหมาเจ้าถิ่นหลายตัว ซึ่งปกติยอดก็ไม่ค่อยผ่านแถวนี้ถ้าไม่มีเจ้าของไปด้วย

คิดว่ายอดฯไม่เตลิด เพราะเราปล่อยเขา และให้ไปเที่ยวตามอำเภอใจ แต่เขาก็ไปไหนไม่ไกลค่ะ แต่ไอติมคงเป็นหมาที่ใจกล้ามาก และอาจตามหมาตัวเมียไป เราพยามหาเหตุผลว่า ใครจะยึดบางแก้วตัวเบ้อเร่อไป  ถ้าอยู่สกลฯ หรือเวียตนามก็ว่าไปอย่าง เพราะหมาไม่เชื่อง  แต่ยอดฯ เขาก็เชื่องมาก และฝั่งวารินฯ เทศบาลจะจำกัดขอบเขต หมาไม่ค่อยมีเพ่นพ่าน เรียกว่าแทบไม่เจอเลยก็ว่าได้ ซึ่งแตกต่างกับฝั่งเมืองอุบลฯ อย่างเห็นได้ชัด จึงเป็นเหตุให้หมายอดฯ ไม่เตลิดก็เป็นได้

เกือบอาทิตย์แล้ว ไม่รู้ว่าไอติมเป็นตายร้ายดีอย่างไร เราทำพิธีเรียกเขาโดยร้องเรียกในตุ่มน้ำ ในหม้อนึ่งข้าว ก็ว่ากันไป..ขออ้อนวอนให้ไอติมกลับมาหาแม่ด้วยความปลอดภัย  ขอให้ตาม ๆ ๆ เขาด้วยค่ะ

โดย leo ubon - Friday, 5 September 2008, 01:30AM

เสียใจด้วยค่ะแม่ไอติมและครอบครัว อโหสิกรรมให้พวกเขา ไอติมคงไม่ได้ไปทำร้ายพวกเขา กะแค่หมาตัวเดียว น่าจะไล่ไปดี ๆ ก็อย่างว่า "บางคนรู้ว่าบางแก้วก็กลัวไว้ก่อน ไม่ปลอดภัย สำหรับบางแก้วเลย" ขอให้ไอติมไปสูสุคติ

เป็นอุทาหรณ์ ถ้าเห็นบางแก้วหายไปนานผิดปกติ เราจะตามทุกครั้ง เพราะไม่แน่ใจว่าเขาจะถูกรถทับไหม ต้องพยามค้นห้าให้เร็วที่สุดเป็นอันดับต้น ๆ เพื่อให้คนอื่นรู้ว่าลักษณะรูปพรรณหมาของเราเป็นอย่างไรไว้ ให้เบอร์โทร. หรือบอกกับเราที่คนรู้จัก  หมาเรามีเจ้าของ (เราจะไม่ค่อยนิมใส่ปลอกคอให้เขาเพราะกลัวแผงคอไม่สวย) บางคนที่รู้จักบางแก้ว เค้าจะต้องรู้ว่าเป็นหมาที่มีเจ้าของ โดยเฉพาะหมาที่มีลักษณะดีเช่นไอติม และคนก็ไม่น่าจะชนเขาได้ (กรณีของทิวไผ่) ก็หมามันโตมาก ถ้าชนรถเราก็แย่ ถ้าไม่วิ่งตัดหน้า จนกระทั่งว่าถ้าเราหยุดแล้วจะอันตราย

อยากเรียกร้องให้พวกเราประชาสัมพันธ์ พิจารณาดูว่าลักษณะหมาแบบใดที่มีเจ้าของ แล้วเขาเหมือนเด็กหลงทาง  ก็อุปการะไว้ชั่วคราว และประกาศหาเจ้าของต่อไป หรืออุปการะไว้ตลอดก็ยังดีกว่าหมาน่านัก ใช้งานได้ถูกฆ่า

โดย โชติกา ขุนอาจ - Friday, 5 September 2008, 11:02AM

ขอบคุณมากๆๆเลยนะค่ะสำหรับกำลังใจที่มีให้  ตามนี้เสียใจมากเห็นที่ที่เขานอน โต๊ะมาหินที่เขานั้งเล่น น้ำตาไหลทุกทีเลยใช้ว่าอ้อไม่ตามหานะค่ะตามหาทั้งวันทั้งคืน ตอนวันอาทิตย์ออกตามหาตั้งแต่ยังไม่เช้าเลย ตามหาทั้งวันก็ไม่เจอ  วันจันทร์ก็ตามหาแต่ที่เสียใจทุกวันนี้คืน ไม่ได้เข้าไปถามที่แคปม์คนงานนั้น ไม่ได้พูดคุยเดินมองๆๆเฉยๆ เพราะคิดว่าถ้าไอติมมาแถวนี้มันกลับบ้านแล้วเพราะไม่ใกล้จากบ้านเลยแต่ในใจคิดว่าเขาจะหลงทางเตลิดไปที่ใกล้ๆ แล้วกลับบ้านไม่ถูกนะค่ะ เลยออกตามหาแต่ที่ไกล พิกัด 5  กิโลประมาณนั้น   คำพูดที่พูดกับเขาครั้งสุดท้ายคือ  "ไอติมมาใส่ปลอกคอกก่อนเขาจะได้รู้ว่ามีเจ้าของ แล้วรีบกลับบ้านนะ"  เราก็คิดในทางที่ดีค่ะปลอบใจตัวเองว่าดีแค่ไหนที่ไม่เอาเขาไปกิน  ยังเจอศพเขาตอนแฟนมาบอกร้องไห้โฮเลยไม่อายใครเลย  2 ทุ่มคับรถไปแคปม์คนงานถามหาใครเอาศพหมาไปทิ้ง เขาทิ้งศพไอติมไกลมาก มีแต่ป่าหญ้ากับโคลน เดินลุ่ยเข้าไปเอาเลยยังไงก็ต้องเอากลับบ้านให้ได้ ซึ้งตอนที่เจอไอติมก็เริ่มอืดแล้ว  ร้องไห้แบบไม่อายใครเลยค่ะ  เอาเขากับบ้านจัดการเรื่องศพ คืนนั้นต้องเอาเขาไปเผาที่วัดเลย  วัดคลองเตยในค่ะที่เขารับเผาหมาข้าวของทุกอย่างที่ติมใช้เอาไปให้เค้าด้วยของเล่น ขนมเอาไปทำบุญให้หมาที่วัด  4ทุ่มกว่าถึงได้เผา  ขับรถออกมาก็บอกเค้าว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้แม่จะมารับกลับบ้านนะ   ตอนเช้ามารับติมกับบ้าน ไอติมเหลือแต่กระดูกแล้ว  กระดูกเด็กดื้อกลับบ้านกันนะ นิมนต์พระมาสวดทำพิธีให้ ก็ร้องไห้ตลอด ตั้งใจจะฝังกระดูกเขาไว้ที่บ้านใหม่ค่ะ  เพราะตอนนี้กำลังสร้างบ้านอีกหลังนึงไว้เสร็จก็คงจะเป็นปีหน้า ตอนนี้ติมก็เลยนอนใต้ตู้กลับข้าวที่ประจำไปก่อน  ซึ่งตอนนี้อ้อก็กำลังท้องอยู่ด้วย 6 เดือนกว่าแล้วแต่ก็พยายามจะไม่ร้องไห้ แต่ที่ร้องไห้เยอะแบบนี้เพราะว่าสงสารเข้าค่ะก่อนตายเขาคงทรมานมาก คงคิดถึงเราแต่กลับบ้านไม่ได้  ไอติมจ๋า แม่รักติมนะ...หลับให้สบายยังไงก็ได้กลับบ้านเราแล้ว.......

โดย ทัชชกร เจนมธุกร - Friday, 5 September 2008, 11:39AM
  ขอให้ไอติมไปสู่สุขติคับ ถ้าเขาต้องเกิดใหม่ เขาให้เขาได้เกิดในภพที่ดี มีชีวิตที่ดี อโหสิกรรมกับทุกคน   และเกิดมาผูกพัน มาเป็นที่รักให้กับพ่อและแม่อีก
โดย prachum kia - Friday, 5 September 2008, 01:37PM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
ขอแสดงความเสียใจกับ ไอติม ด้วยนะครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 5 September 2008, 03:08PM
  ในนามของ Spy เขาเขียว ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของไอติมนะครับ กรรมใดใครก่อกรรมนั้นหนอต้องรับไป ใครทำร้าย ไอติม เขาทำอย่างไร ต่อไปเขาก็จะได้รับอย่างนั้นเช่นกัน ขอให้คุณแม่ไอติมอโหสิกรรมให้พวกเขาด้วยก็แล้วกันนะครับ คนคำนวณหรือจะสู้ชะตาฟ้าลิขิต ไอติม คงทำบุญมากับพวกเราเท่านี้แหละครับ ผมฟังแล้วหดหู่ และ เสียใจ กับการกระทำของมนุษย์ที่เรียกว่า สัตว์ประเสริฐ จริงๆครับ
เรื่อง ไอติม (ต่อ)
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 5 September 2008, 03:25PM
  ปกติผมจะไม่ค่อยกล้าปล่อย Spy ออกไปข้างนอก ถ้ามิได้มีตัวนำและไปกลับผม ถ้าปล่อยออกไป ผมจะคอยเดินตามห่างๆ เพราะกลัวเหมือนกัน เดี๋ยวนี้โลกมันเปลี่ยนไปเยอะ มันมักจะมีอะไรแปลกๆที่เราคาดไม่ถึงเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา คนไม่ชอบสุนัขก็มีเยอะ สุนัขข้ามถนนก็ต้องระวัง บางครั้งไปเจอหมาหมู่รุมกัด ที่บ้านเพื่อนผมแถวตลิ่งชัน มีคนงานชอบทานเนื้อสุนัขมากครับ สุนัขของหมู่บ้านมักจะหายไปอาทิตย์ละตัวหรือสองตัว เพราะคนงานมาจากอีสานเขามีรสนิยมแปลกๆครับ ขอให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านระวัง อย่าประมาทเป็นดีที่สุด เวลาปล่อยสุนัขออกนอกบ้าน ควรเดินตาม หรือ สังเกตุอยู่ห่างๆ เพราะบางครั้งมันไปรบกวนคนอื่นเขา ทำให้มีปัญหาตามมาในภายหลัง การเลี้ยงสุนัข มีทั้งคนชอบ และ คนไม่ชอบครับผม
โดย นะ นะ - Friday, 5 September 2008, 06:24PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยคนคัฟ

บางแก้วของผมก็ได้จากไปแล้วเช่นกัน ผมคิดว่าเค้าคือเพื่อนสนิทไม่เคยคิดเลยว่าเค้าเป็นแค่สุนัข ผมพูดคุยกูมึงกะเค้าเหมือนเพื่อนเลยอะ เค้าก็มีชีวิต จิตใจ ความรู้สึก ทำไมต้องไปทำร้ายเค้าด้วยเนอะ คงเห็นเป็นแค่เพียงสุนัข ยิ่งเป็นบางแก้วต้องดุ ต้องกัด สร้างปัญหา ก็เลยต้องทำร้ายเค้าก่อน

สุดท้าย ยังไงเค้าก็จะรักและซื่อสัตย์ต่อคุณตลอดไป เพราะคุณคือเจ้านายเจ้าชีวิตของเค้า ป่านนี้คงวิ่งเล่นอย่างหนุกหนานอยู่ก็ได้คัฟ  

ปล.ฝากบอกไอติมด้วย ว่ารูปที่ 2 เผลอแลบลิ้นค้างไว้ลืมเก็บละสิ

โดย Tipparat Supat - Saturday, 6 September 2008, 10:20PM
  ติดตามข่าวไอติมอยู่คะ มาเช็คอีกทีปรากฎว่าเขาไปแล้ว เสียใจด้วยจริง ๆ รักและคิดถึงไอติมตัวน่ารักที่ชอบมีรูปมาโชว์อยู่เรื่อย  ๆ จาก Bubbles & Buddy
โดย prasert pechvareevit - Saturday, 6 September 2008, 11:00PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับที่น้องไอติมที่น่ารักได้จากไปรู้สึกสะเทือนใจมากครับเพราะเมื่อก่อนก็เคยโบโบ้ปล่อยออกไปวิ่งเล่นเหมือนกันแต่พอเค้าเริ่มกลับบ้านนานขึ้นก็เลยไม่ปล่อยอีกเลยเป็นห่วงกลัวจะไปทำร้ายคนอื่นแล้วก็อาจโดนทำร้ายกลับเหมือนกัน

โดย Dk M - Sunday, 7 September 2008, 05:45PM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 7 September 2008, 08:35PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ไอติมกลับถึงบ้านด้วยร่างที่ไร้วิญญาณ

ขอให้คิดเสียว่า  มันคงดีใจที่ได้กลับบ้านมา  แม้ร่างจะไร้วิญญาณ ก็ตาม

โดย charunda soncharoen - Wednesday, 10 September 2008, 08:43PM

เสียใจด้วยนะพี่

วันนี้ขับจักรยานผ่านหน้าบ้านแล้วบ้านตรงข้ามบ้านพี่ เขาบอกว่าติมตกลงมาจากตึกตายแล้วหน้าสงสารมาก เพราะผ่านหน้าบ้านพี่ทีไรเรียกแฟนเข้าไปดูไอติมใกล้ๆทุกทีจนคนแถวนั้นเหนประจำเลยเพราะว่าไอติมเปนหมาที่หล่อมาก เท่ ขรึม และสวยมากๆ

รู้จากคนแถวนั้นว่าไอติมหายไปแต่ก้อรู้ว้างัยก้อต้องกลับมาเคยไปเหนติมอยู่ซี4

นึกว่าติมจะกลับบ้านไม่ได้แต่ก้อกลับได้เก่งมาก

ไม่น่าเกิดเรื่องอย่างนี้กลับไอติมเลยน่าสงสารพอเข้ามาอ่านแล้วจะร้องไห้พอเอาไปเล่าให้แฟนฟังแฟนก้อตกใจเฮ้ออออ......กลัวไอโดโด้จะหายไปเหมือนกันเที่ยวเดินตัวเอียงไปทั่วเพิ่งไปโดนรถทับขาหน้ามาเป๋เลย

ไอติมไปดีแล้ว สบายแล้วนะ

เปนกำลังใจให้พี่นะ............

โดย ชุตมา วุ่นเจริญ - Wednesday, 10 September 2008, 09:26PM

เสียใจด้วยจิงจิง ตอนแรกที่อ่านว่าหายไปคิดว่าไปติดสาว ทั้ง ๆที่มีคนเลี้ยงบางแก้วกันเยอะขึ้น แต่ทำไมคนยังคิดถึงบางแก้วในแง่ร้าย ทำให้บางแก้วพอหลุดไปมักจะโดนทำร้าย

โดย โชติกา ขุนอาจ - Friday, 12 September 2008, 01:47PM

ต้องขอขอบคุณทุกกำลังใจมากๆๆ เลยนะค่ะ ช่วยปลอบใจอ้อได้มากๆ เลย  ทุกวันนี้ก็คิดค่ะ ว่า ติมไปดีแล้ว เราไม่มีห่วงถ้ายังหาเค้าไม่เจอเราก็ต้องห่วงว่าเค้าจะทำอะไรอยู่ที่ไหน แต่ตอนนี้ไม่ห่วงแล้วค่ะ เพราะติมแปลงร่างกายเป็นกล่องนอนอยู่ใต้ตู้กับข้าวอย่างมีความสุข แต่คิดถึงตลอดเลยไม่มีใครให้แม่ดุคอยพูดคำว่า "อย่า" แล้วติมรู้ไม่ทุกวันนี้บ้านสะอาดมากแม่ไม่ต้องกวาดบ้านบ่อยๆๆแล้ว ที่สำคัญเงียบด้วย เวลาป๊าชัยไปทำโอ ก็ไม่มีใครอยู่เป็นเพื่อนแม่เลย..เหงาจังเลยติมรู้เปล่า

คืนวันพฤหัสที่ผ่านมาอ้อฝันถึงได้ติมด้วยค่ะ  เค้ายืนกระดิกหางให้อ้อที่หน้าบ้านอ้อเรียกเค้าเขาบ้าน ไอติมก็มานอนซบที่ตักอ้อนแบบที่เขาเคยทำ ดีใจมากที่ฝันเห็นเขาว่าเขามีความสุข ตื่นมาก็ร้องไห้ค่ะแต่ไม่เสียใจนะ ดีใจที่ฝันเห็นเขาค่ะ 

** เพ้อเจ้อมากไปหน่อย ก้อคนมันรักค่ะ  ไอติมเป็นทุกอย่างของอ้อค่ะ**

โดย leo ubon - Saturday, 13 September 2008, 10:14PM
  ขอให้คุณโชติกา สบายใจเท่านั้นพอ  เห็นใจและเข้าใจ อีกหน่อยน้องคงออกมาให้เลี้ยงแทนไอติมแล้ว ดูแลตัวเองด้วย ไอติมไปสบายแล้วเราทำดีกะเขาที่สุดแล้ว
โดย toetam s - Saturday, 13 September 2008, 10:37PM

ไอติมอยู่ใกล้ ๆแม่นี่เอง  ใจดี ๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ แม่ติมดูแลตัวเองด้วยนะคะ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 16 September 2008, 12:56PM

เรียนคุณแม่ไอติม

กำลังใจดีขึ้นแล้วยังครับ ถ้าได้ ไอติม 2 มาแล้ว ช่วย post ด้วยนะครับ ยังคิดถึงแมไอติมเหมือนเดิมครับ จาก SPY เขาเขียวครับผม

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew