มะม่วง ชอบกัดทำลายข้าวของมากค่ะ ตีแล้วก็ไม่หาย ทำยังไงดี
โดย มะม่วง _ - Wednesday, 27 August 2008, 02:16PM

มะม่วง ตัวเมีย ตอนนี้  7 เดือนกว่าค่ะ ชอบกัดของมากค่ะ รองเท้ากัดทุกคู่ในบ้าน ขนาดกล่องทิชชูวางอยู่บนเก้าอี้ยังสามารถโผล่หัวไปเอามากัดเล่นได้ค่ะ หญ้าที่ปูในสนามก็ลากมากัดเล่น ตอนเช้าตื่นมาต้องลุ้นว่าวันนี้จะมีอะไรพังรึเปล่า ทุกครั้งที่ทำผิดจะเอาของที่เค้าทำพังมาให้ดูแล้วจะตีทุกครั้งค่ะ แต่ก็ทำอีก เลยไม่รู้ว่าที่เราทำเราทำโทษเค้าถูกวิธีรึป่าว

รูปผู้ต้องหาค่ะ

ตอบ: มะม่วง ชอบกัดทำลายข้าวของมากค่ะ ตีแล้วก็ไม่หาย ทำยังไงดี
โดย leo ubon - Monday, 1 September 2008, 05:44PM

น่ารักจริงมะม่วงใบนี้ กัดได้ทุกอย่าง จนกว่าจะ 2 ขวบค้า ถ้าหลังจากนั้นจะคาบสิ่งของไปให้เจ้าของวิ่งตามเพื่อพาไปเที่ยวค่า ดังนั้น ต้องสังเกตว่า หมาเรียกร้องความสนใจรึป่าว และติดคนมากขนาดไหน ยอด ซัน ติดคนมาก ๆ กัดรองเท้าทุกชนิด กัดไก่ตัวละหมื่น..อยากจะเป็นลม ..ซื้อหมามาราคาสองพันห้า บวกค่าเครื่องบินนิดหน่อย

ส่วนน้องข้าวจี่ก็ใช่ย่อย หายป่วยไม่ทันไร กัดเบาะรถตุ๊ก ๆ แค่พันแปดเท่านั้น..ไม่กล้าขังเลย เกรงว่าท่านจะเครียด  เดี่ยวจะทำให้เราไม่สบายใจไปด้วย..บรื๋อ...ส่วนเพื่อน ๆ ในเว็บก็กดดัน ห้ามทิ้งหมาหัวเน่า..พวกนี้ ปีหน้าก็จะต้องหาเงินเตรียมค่าประกันชีวิต....มีความสุขจริง ๆ...(แบบกัดฟัน..5555555)

อยากเห็นรูปว่าเชื่องขนาดไหน กลับไปดูกระทู้เก่า หมาป่วย หมาพิการ ..นะใช่เลย..

ตอบ: มะม่วง ชอบกัดทำลายข้าวของมากค่ะ ตีแล้วก็ไม่หาย ทำยังไงดี
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 3 September 2008, 10:46AM

สวัสดีครับ ของผมชื่อ Spy ครับ อยู่เขตอนุรักษ์พันธ์สัตว์ป่าเขาเขียว จ.ชลบุรีครับ อายุประมาณ 4-5เดือน แบบเดียวกับ คุณมะม่วงเลย กัด แทะ ขุดรู ลื้อ ทำลาย ทุกสิ่งที่ขวางหน้า ผมเลยศึกษาจากหนังสือของ Cesar Millan เลยแก้ปัญหาดังนี้ครับ

1. หาอ่างน้ำ 1 ใบใส่น้ำให้เต็ม ไว้ใกล้กับที่มันกินอาหารครับ มันจะเล่นน้ำ แช่น้ำของมันเองเป็นส่วนใหญ่

2. เอาของที่มันชอบแทะ กัด มารวมเป็นกอง ณ.ที่จุดเดียวเลยครับ ใกล้ กับอ่างน้ำ

3. หาอิฐประสานมาวางซ้อนกัน ตรงบริเวณที่มีสายไฟ ท่อน้ำอ่อน เพื่อบังมิให้มันเข้าใกล้ไปทำลาย

ทุกวันนี้ดีขึ้น มันจะเล่นอยุ่ ณ.จุดนั้นเป็นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยลื้อของอย่างอื่นแล้วละครับ แต่ยังไม่วางใจนะครับ เพราะมันยังเป็นเด็กอยู่ครับ พูดง่ายๆก็คือ เหมือนเลี้ยงเด็กนี่แหละครับผม

โดย moona (^_^") - Wednesday, 3 September 2008, 12:23PM

ซนจริงๆค่ะ เจ้าวีโก้ที่บ้านก็เป็นเหมือนมะม่วงแหละ จนเราไม่ตีแล้ว ตอนเช้าเปิดประตูบ้านก็ลุ้นเหมือนกัน ถ้าทำของเสียปุ๊บก็เรียก "ไอ้โก้" วิ่งหนีไปแอบหลังบ้านทันที แต่พอเรียกก็เข้ามาหานะ อ้อน เอาขาหน้าเขี่ย จนหายโมโหละ ช่างมัน เดี๋ยวคงหายซนไปเอง วีรกรรม

1. กัดแทะรถมอเตอร์ไซด์ แถวบังโคลน (ซื้อมาใหม่ๆเลย ฮือๆ)

2. กระโดดเกาะรถยนต์ จนทั่งคันมีแต่รอยเล็บ (เก่าแล้ว ช่างมัน)

3. กัดไก่ข้างบ้านตายตั้งหลายตัวละ ก็รอดรั้วเข้ามาทำไม๊......

4. ไปรษณีย์, คนเก็บค่าน้ำค่าไฟ อย่าให้เข้ามาใกล้รั้วนะ ยืนเกาะรั้ว 2 ขา ขนคอตั้งฟู

5. ขี้เหนียวมาก อาหารเหลือแล้วเทให้หมาข้างบ้านก็ขนตั้งฟู โมโห เหมือนเดิม 

6. โซฟา รองเท้า ศาลพระภูมิ ต้นไม้ เครื่องซักผ้า อะไรก็ตามที่อยู่นอกบ้านเป็นเสร็จมัน

พอมั๊ยคะ แต่ที่บ้านก็รักมันทุกคน แม้กระทั่งเราเอง อิอิ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew