ตอบ: ช่วยทีค่ะ หมาบางแก้วกัดเด็กแถวบ้าน อีกแล้ว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 3 September 2008, 01:41PM

ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ คุณ Visa ไม่ว่าสุนัขจะเชื่องยังไงก็แล้วแต่ หรือ เราจะเลี้ยงมานานก็แล้วแต่ เวลาออกไปข้างนอก ควรล่ามด้วยตัวนำสายจูงเสมอครับ เพราะสัญชาติญาณสัตว์ มันก็คือสัตว์นะครับ มันคุ้นกับเรา แต่ไม่คุ้นกับคนอื่น อาจจะเกิดอุบัติเหตุที่ไม่คาดคิดได้เหมือนกันนะครับ ผมทำตามที่ท่านสมาชิกหลายท่านแนะนำนะครับ ทุกครั้งที่พาออกเดินจะใช้ตัวนำตลอด ถึงแม้ว่า บริเวณรอบบ้านผมจะกว้าง เนื่องจากเป็นหมุ่บ้านและที่โล่ง อยู่ในเขตอนุรักษ์พันธ์สัตว์ป่าเขาเขียว ผมก็ไม่เคยประมาทครับ (กลัวเหมือนกัน) ส่วนเวลามีคนจะเข้ามาในบ้าน ผมจะนำไปขังไว้ก่อน (กันไว้ดีกว่าแก้ครับ) ยกเว้นคนในครอบครัวที่เดินเข้าออก และ คุ้นกับมันเป็นประจำครับ ผมยังใช้ทฤษฎีของผู้ชำนาญบางท่าน เขาแนะนำว่า ให้กินอาหารสำเร็จรูปอย่างเดียวก็พอ เช่น pet degree หรือ alpo เพราะจะทำให้สุนัขไม่ได้รับกลิ่นคาวมาก บางท่านเลี้ยงด้วยเนื้อเป็ดไก่ ปลา มันจะมีกลิ่นคาวของสัตว์ ซึ่งจะเพิ่มความกระหาย ความดุ ให้กับมัน (แต่ข้อมูลนี้ผมไม่รับรองนะครับ เป็นเพียงคำแนะนำของผู้ที่เคยเลี้ยงบางแก้วมาหลายปีเท่านั้นเองครับ)

นิยม พิทักษ์ชินพงศ์

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew