เรื่องหมาข้างล่างนี่ด่วนมากค่ะ มันจะโดนเค้าฆ่าอยู่แล้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 16 August 2008, 01:29PM

22:30 - 15/08/08 บัว จ.เชียงใหม่ ด่วนมากเลยค่ะ
ต้องการความช่วยเหลือด่วนค่ะ
ตอนนี้หนูมีหมาพันธุ์บางแก้ว จริงๆ ไม่ใช่หมาหนูค่ะ แต่เป็นของข้างบ้าน ซึ่งตอนนี้หนูได้ย้ายบ้านแล้ว และเจ้าของมันไม่กลับบ้านมาเป็นเดือน
ลักษณะหมาตัวนี้เป็นเพศเมีย อายุประมาณ 1 ปี ขี้เล่น ขี้อ้อน เป็นหมาที่สวยมากเลยนะคะ แต่บ้านหนูเลี้ยงไม่ได้เพราะมีอยู่แล้วแต่เข้ากันไม่ได้ จึงอยากถามว่ามีใครสนใจอยากจะเลี้ยงไว้บ้างมั้ยค่ะ ถ้าสนใจกรุณาติดต่อ 085-865-9394 หรือ 085-868-7177 ด่วนมาก ช่วยๆกันหน่อยนะค่ะ

ตอบ: เรื่องหมาข้างล่างนี่ด่วนมากค่ะ มันจะโดนเค้าฆ่าอยู่แล้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 16 August 2008, 01:34PM

10:08 - 16/08/08 ปิงปอง ....ส่วนใหญ่บางแก้วโตแล้ว อาจจะไม่ค่อยมีใครกล้ารับไปเลี้ยง แต่ก็มีเหมือนกันที่มีสมาชิกรับไปเลี้ยงให้ ช่วยส่งรูปให้ดูหน่อยครับ ถ้าสวย คนเลี้ยงจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ถ้าโพสต์รูปที่กระทู้ด้านบนไม่ได้ ให้ส่งมาทางอีเมล์ข้างล่างนี้ จะเอารูปขึ้นเว็บที่นี่ให้ และ ที่พันทิปอีกแห่งหนึ่ง ไปโพสต์หรือยัง จะมีผู้เมตตาอยู่มาก อาจช่วยอะไรได้บ้าง ดูที่ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/listerJ.php?subgroup=10
ตอบ: เรื่องหมาข้างล่างนี่ด่วนมากค่ะ มันจะโดนเค้าฆ่าอยู่แล้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 16 August 2008, 01:36PM

11:37 - 16/08/08 บัว เชียงใหม่ พันทิปมันกว้างไปหรือเปล่า เพราะเกรงจะส่งให้ลำบาก มีแถวเชียงใหม่บ้างมั้ยคะ หมายังมีนิสัยเด็กอยู่ ดุบ้างกับคนแปลกหน้า แต่เท่าที่ดูแลเลี้ยงเขามา 7 เดือนนี่เขาก็จัดว่าน่ารัก น่าเลี้ยง แต่เพราะบ้านเรามีแมว 5 ตัว หมาตัวเล็กอีก 2 ตัว จึงไม่สามารถรับเลี้ยงไว้ได้ จริง ๆ ได้แต่เอาอาหารไปให้และพาออกมาเดินจูงบ้างเพื่อคลายเครียดให้เขา เพราะถูกทิ้งอยู่ตัวเดียว ตรงข้ามบ้านของหมาไม่ชอบเสียงเห่าของมัน พยายามแอบทำร้ายด้วยก้อนอิฐบ้าง หนังสติ๊กบ้าง ล่าสุดเพิ่งทะเลาะกันไประหว่างคนรักหมากับคนเกลียดหมา กลัวจะลงเอยด้วยการถูกวางยา เดี๋ยวจะส่งรูปไปให้ดูทางอีเมล์ กรุณาช่วยเช็คและนำไปโพสต์ให้หน่อยนะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 16 August 2008, 01:37PM

12:27 - 16/08/08 บัว เชียงใหม่ ถึงคุณ เจ้าของปิงปอง ^_^
ส่งรูปให้ทางอีเมล์เรียบร้อยแล้วนะค่ะ
ฝากโพสต์ให้ด้วยนะค่ะ ด่วนเลยค่ะเดี๋ยวมันโดนเบื่อ
ขอบคุณมากมากเลยค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 16 August 2008, 01:50PM

ได้นำไปโพสต์ที่พันทิปให้แล้วครับ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6896150/J6896150.html

อยู่ที่ไหนเหรอครับ ผมอยู่สัทราย แล้วหมาที่ว่าชื่ออะไร คล้าย ๆ หมาผมมาก ที่หายไปเมื่อปี 50 ชื่อขุนนาง
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 17 August 2008, 11:11AM

ลองติดต่อตามลิ้งค์นี้นะคะ http://www.lannadog.net/th/ http://www.carefordogs.org/ ไม่ทราบว่ามีอะไรคืบหน้าบ้างหรือยัง เป็นห่วงหมาค่ะ

09:31 - 17/08/08 ป้าวิ ..โพสตอบในกระทู้ เรื่อง บางแก้วที่เชียงใหม่ ให้ลิ้งค์ไว้สองลิ้งค์ แต่หลังๆมานี้ โพสแล้วติดกันเป็นพืดไปเลย ทำไมขึ้นย่อหน้าใหม่ไม่ได้ มีปัญหากับเวบบางแก้วนี่จังเลย ก่อนนี้อยู่ๆก็โพสไม่ได้ พอโพสได้ก็ไม่เห็นเหมือนเดิมเลย.....

ตอบป้าวิ  ให้สังเกตุกรอบที่ใช้โพสต์ว่า มีเมนูและข้อความ

รูปแบบ:ใช้โค้ด HTML
ตามที่วงสีแดงปรากฏออกมาหรือไม่   ถ้าไม่มี  จะอยู่ใน Text Mode ไม่ขึ้นย่อหน้าใหม่ และ ไม่สร้างลิงค์ให้  ต้องไปแก้ที่ข้อมูลส่วนตัวให้เลือกใช้  HTML  ถ้ายังไม่ได้  อาจเป็นปัญหาที่เครื่อง  มีไวรัสหรือสปายแวร์ก่อกวน

(Edited by Pingpong (-_-)/ - อาทิตย์, 17 สิงหาคม 2008, 11:11AM)

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 17 August 2008, 12:11PM
  ให้สังเกตุกรอบที่ใช้โพสต์ว่า มีเมนูและข้อความรูปแบบ: ใช้โค้ด HTML ตามที่วงสีแดงปรากฏออกมาหรือไม่ ///.... มี..รูปแบบ: ใช้โค้ด HTML //แต่ไม่มีเมนูอยู่ด้านบน.....///.....ในข้อมูลส่วนตัว/ก็เหมือนเดิมตั้งแต่สมัครตอนแรก // ที่เคยโพสได้ปกติเหมือนคนอื่น.... ///.... เครื่องก็ดีๆอยู่ เพิ่งล้างข้อมูล ฟอร์แมทใหม่หมดเมื่อไม่นานมานี้....//...ใช้งานอื่น/เข้าเวบอื่นก็ใช้ได้ปกติ....///....ตอนนี้ใช้เครื่องหมาย...//... แทนวรรคตอน/ย่อหน้าค่ะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 17 August 2008, 01:42PM

ขออนุญาตแก้รหัสผ่าน(เป็นรหัสเก่าของตาฟรายบวกหมายเลข)เพื่อล็อกอินเข้ามาในชื่อป้าวิดู

ไม่พบสิ่งผิดปกติ   เมนูยังโชว์ให้เห็น

สามารถย่อหน้าขึ้นบรรทัดใหม่ได้  สร้างลิงค์ได้

ป้าวิลองใช้อีเมล์ใหม่  สมัครสมาชิกใหม่ดูนะครับ  เห็นสมาชิกใหม่  ก็ไม่มีปัญหา

ถ้ายังมีปัญหา  ให้ลองเปลี่ยนเครื่องเล่นดู  เครื่องเล่นป้าวิอาจไม่ชอบบางแก้ว กัดฟัน

ปิงปอง

09:46 - 17/08/08 ป้าวิ ..ไม่ทราบคุณบัว ติดต่อที่ไหนไปแล้วบ้างคะ

09:43 - 17/08/08 ป้าวิ ...อีกแห่ง ลานนา ด้อกเรสคิว ติดต่อ...ดร.วิไลวรรณ เพชรโสภณสกุล (ไทย) //โทรศัพท์ : 085-0407535, 053-894774 (เฉพาะตอนเย็น) // E-mail : wilaiwan183@yahoo.com  และ.....กรกฏ มาลัยวรรณ (ไทย : ผู้จัดการทั่วไป) //โทรศัพท์ : 084-7397070 //
E-mail : malaiwan@hotmail.com  

09:36 - 17/08/08 ป้าวิ ..Care for Dog ติดต่อ Teresa + Nok Khongtham English, Thai Phone +66 (0)870 344 067 // อีเมล contact@carefordogs.org
ที่อยู่ 12 Moo 11, Wiang Dong, Nam Prae, Hang Dong, Chiang Mai 50230 / Thailand

โดย prissana phanitsan - Wednesday, 27 August 2008, 05:08PM

แล้วตอนนี้ ใครรับเค้าไปเลี้ยงแล้ว ค่ะ ตอบทีค่ะ

จากประภาฟาร์ม

โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 27 August 2008, 09:00PM
  แม่ข้าวเหนียวโทรไปถามคุณ บัว เมื่อกี้ คุณบัวบอกมีคนรับไปเลี้ยงแล้ว เฮ้อ ดีใจกับเขาจังเลย อยู่บ้านใหม่คงอบอุ่นขึ้น  ประภาฟราม ทราบแล้วเปลี่ยน
โดย บุษกล แสงเขียว - Thursday, 28 August 2008, 11:28PM
  เป็นเพื่อนของเจ้าของเดิมเขาค่ะ  มารับไปตั้งแต่วันที่ 23 กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะไปขอเยี่ยมดีหรือไม่  ยังเป็นห่วงเค้าอยู่ทุกวัน  แต่กลัวทางโน้นเค้าจะรำคาญ  อยากเห็นกับตาว่าเค้าสบายดี  ต้องขอโทษด้วยค่ะที่ไม่ได้ post มาให้ทราบ  เพราะ com ติดขัดเล็กน้อย  ได้ขอความช่วยเหลือจากคุณไตรสิทธิ์เมื่อบ่ายนี้  หลงงมหาสาเหตุอยู่เป็นนาน  ชื่นใจและดีใจมากค่ะที่ได้รู้จักกับชุมชนคนรักบางแก้ว  กราบขอบคุณที่คนในชุมชนเป็นห่วง และให้ความช่วยเหลือ  จริง ๆ แล้วอยากเลี้ยงเค้าเอง  ลองเอาเจ้าตัวเล็ก 2 ตัวไปจูงด้วยกันก็เข้ากันดี  แต่พอเค้าโชว์โดดข้ามรั้วให้ดู  เลยต้องถอดใจ  หวังว่าไม่มีลูกเป็นบางแก้ว  ชุมชนนี้คงไม่ตัดหาง เอ๊ย ตัดขาดนะคะ  จากแม่บัว  เชียงใหม่
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 28 August 2008, 11:29PM

ยินดีด้วยครับที่แก้ได้สำเร็จ

และฝากบอกสมาชิกทุกท่านที่มีปัญหา ไม่สามารถเข้าไป Post ได้เลยค่ะ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร หน้าจอขึ้นแต่ Your session has timed out. Plese loginh again (ขั้นต่อไป) เป็นมา 1 อาทิตย์แล้วค่ะ  

เป็นเพราะหน่วยความจำชั่วคราวไม่พอ
ให้ไปที่ Tools บน Menu Bar
เลือก Internet Options
Click delete files ใน Temporary Internet files
โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 24 September 2008, 11:38AM

คุณนิยมสนใจมั้ยคะ ถ้าสนใจอย่างไรช่วยติดต่อคุณบัวด้วย ดูเธอ เป็นห่วงบางแก้วมาก แม่ข้าวเหนียว อยากให้คนที่รักบางแก้ว อย่างคุณนิยม เอาไปเลี้ยงจังเลย  เมื่อคืนคุณบัวโทรมาปรึกษา เพราะไปเยี่ยมเขาแล้วเห็นเขาถูกล่ามใว้ตัวเดียว บ้านไม่มีคนอยู่ด้วย

ขอบคุณท่านผู้ใจบุญ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 24 September 2008, 12:45PM
  เรียน คุณแม่ข้าวเหนียว ครับผมสนใจครับ กำลังดูโหงวเฮ้ง เขาอยู่นะครับ จะเอาไปอยู่เป็นเพือนน้องมุก ที่ อช.เขาชะเมานะครับ ขอระดมความคิดก่อนนะครับ เพราะอยู่ไกลมากเลยละครับ กำลังหารือเรื่องการ รับ และ การขนส่งด้วยนะครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 24 September 2008, 01:03PM

เรียนคุณแม่เลี้ยง น้องหมี

ขอสรุปกันดูก่อนนะครับว่า เจ้าของเขาอนุมัติให้รึเปล่า แล้วเดี๋ยวค่อยมาวางแผนเรื่องการขนย้ายอีกทีนะครับ ผมขอฝากท่า Post ที่งามและสวยที่สุด ที่ชนะใจกรรมการของเจ้า spy มาให้ชมนะครับ

โดย นินจา ตัวแสบ - Wednesday, 24 September 2008, 02:08PM

ไม่ใช่ว่ามีผู้มารับไปแล้วรึปล่าวครับ  โพสข้างบนบอกมีคนรับไปแล้วอ่ะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 24 September 2008, 03:23PM

คุณนินจา ผมเพิ่งโทรไปถามแม่เลี้ยง ลูกหมี เขาบอกว่า มีคนรับไปแล้ว เอามาคืนแล้ว เพราะที่บ้านไม่สะดวก มันชอบเห่าคนแปลกหน้านะครับ ตอนนี้ยังอยู่ที่เดิม แต่รอคุณแม่เลี้ยงน้องหมี สรุป กับเจ้าของก่อน ว่าเขาตกลงจะให้หรือไม่ให้กันแน่ครับ

โดย บุษกล แสงเขียว - Wednesday, 24 September 2008, 06:47PM

ขอบคุณคุณแม่ข้าวเหนียวมาก ๆ ค่ะ  ขอบคุณคุณนิยมด้วยค่ะ  อย่างน้อยที่สุดในตอนนี้ รูปน้อง Spy  ก็สามารถเรียกยิ้ม และเสียงหัวเราะของดิฉันได้  หลังจากเกือบ 2 เดือนที่ผ่านมา  มีแต่ความหดหู่  ทั้งเรื่องลูกหมี  และเจ้าตัวเล็กที่บ้านป่วยเป็นพยาธิหนอนหัวใจ...เล่นเอาไมเกรนกำเริบกันเลยทีเดียว  เรื่องของลูกหมีนั้นมันเป็นเรื่องที่ย้าว...ยาว  บางครั้งการเล่าอะไร ๆ ผ่านทางกระดานสนทนา  ทั้ง ๆ ที่เป็นเรื่องจริงดิฉันก็ไม่สามารถจะเล่าได้ทั้งหมด  เพราะมันไปเกี่ยวพันถึงบุคคลอื่นด้วย  ประโยคแรก ๆ ที่เข้ามาขอความช่วยเหลือ  ดูดุเด็ดนั้นเป็นของแม่ลูกสาวตัวดี  ที่เห็นแม่กลุ้มเลยออกโรงช่วยเหลือ  บางประโยคนั้นได้ขอร้องเจ้าของเวบลบออกด้วยซ้ำ  แต่ดีค่ะที่เขาช่วย  ไม่เช่นนั้นดิฉันคงไม่ได้รู้จักชุมชนนี้  อ่านเรื่องบางแก้วน้อยหลงทาง เมื่อ 30 ตุลา 2004

แล้ว  ตื้อจนน้ำตาซึมเลย  โอ้โฮ...เขาช่วยเหลือกันดีเนาะ  ก็เลยให้ลูกสมัครสามชิกด้วยคน  ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเลี้ยงบางแก้วเลย  (นอกจากอุปถัมภ์ลูกหมีมาระยะหนึ่ง)

ตอนนี้ครอบครัวเรากำลังปรึกษากันค่ะ  ว่าจะช่วยเขายังไงดี  เพราะเคยขอเขามาครั้งหนึ่งแล้ว  (อ้อนวอนอยู่นานทีเดียว  ลงทุนบนเจ้าแม่กวนอิมกินเจตั้ง 9 วัน)  ด้วยความที่เราไม่ได้เลี้ยงเอง  ต้องขอความช่วยเหลือจากคนอื่น  จึงพบกับปัญหาว่า  พอคนที่เอาไปเลี้ยง  แล้วเกิดเลี้ยงเขาไม่ได้ เขาก็เอามาคืนเราอีก  นี่คือปัญหาใหญ่ที่เรากลัวมากที่สุด  เพราะปัญหาไม่ได้อยู่ที่คน  มันอยู่ที่น้องหมา  เขาจะระหกระเหินไปไหนต่อ  จะต้องเปลี่ยนเจ้าของไปอีกกี่คน  เปลี่ยนที่อยู่ ก็เท่ากับต้องปรับตัวกันอีก  สงสารเขาค่ะ  แค่ที่ผ่านมานี่เขาก็อาภัพพอแรงแล้ว ไม่อยากซ้ำเติมเขาด้วยการหาเจ้าของไปเรื่อย ๆ กึ่งกล้ากึ่งกลัว  ไม่รู้ทำไง  เลยโทร.ปรีกษาแม่ข้าวเหนียว  เพราะปรึกษาพี่น้อง เพื่อนฝูงคนอื่นแล้ว  เขาหาว่าดิฉันบ้าค่ะ ที่มีเหมียว 5 โฮ่งอีก 2  แล้วยังจะแส่ไปยุ่งกับหมาคนอื่นอีก  ดิฉันยอมเป็นคนบ้าค่ะ 

จาก  แม่น้องบัว  เชียงใหม่

โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 24 September 2008, 11:16PM

ถ้าคุณบัวบ้า แม่ข้าวเหนียวว่าแม่ข้าวเหนียวบ้ากว่า อิอิ หายกลุ้มใจยังคะ ยังงัยค่อยค่อยคุยกับเจ้าของเดิมเขาแล้วกันว่าเอายังงัย งี้ล่ะ คนมันหลงรักบางแก้วแล้วถอนใจลำบาก สงสัยชาติที่แล้ว เขาคงเคยดูแลเรา มาชาตินี้ เราเลยมีกรรมต้องมาคอยเป็นทุกข์พราะเค้า เฮ้อ ไอ้ เด็กเด็ก สี่ ตัวข้างล่าง ไม่ยอมนอนหยอกกันจนบ้านจะพังอยู่แล้ว มึนจริงจริง (หกเดือน สองตัว เดือนนึง สองตัว ) จะบ้าตาย ค่าอาหารวันละ ร้อย แง  แง

แล้วคุณบัว โทรมาหาอีกนะ ถ้าเจ้าของเขาอนุมัติแล้ว

ระลึกถึงบางแก้ว  ไม่เสื่อมคลาย

โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 25 September 2008, 07:47AM

เรียน คุณนินจา คุณ Post รูปใหญ่ไปครับ ผมเปิดนานและยาก ขอให้ย่อเป็นแบบ 60 พิกเซล จะได้เปิดง่ายหน่อย ไม่ทันใจวัยรุ่นนะครับ

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Thursday, 25 September 2008, 04:38PM
  ผมน้องหมีครับ อยากรู้ว่ามีใครรับไปเลี้ยงหรือยังครับ แม่ผมสงสารมาก แม่บอกไม่ค่อยได้เข้ามาคุย แต่เข้ามาดูบ่อยๆ เจอแต่เรื่องเศร้าๆ แม่สงสารไอติมมากๆเลย ถึงกับน้ำตาไหลเลยนะครับ แม่มีภาระมากแล้ว คือแมวกว่า 30 ตัว ที่ต้องเลี้ยงอาหาร 2 มื้อที่อยู่ในซอยบ้าน และก็ตัวผมกับพี่ลัคกี้ แม่คงรับเลี้ยงอีกไม่ไหว ไม่มีพื่นที่ด้วย แต่แม่ผมเป็นคนขี้สงสารและจะทำใจไม่ได้ ถ้าได้รู้ได้เห็นแล้วไม่ได้ช่วย แม่ถึงอยากให้มีคนช่วยจะได้สบายใจ ยังไงฝากด้วยนะครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 26 September 2008, 02:38PM

เรียน คุณแม่น้องบัว คุณแม่ไม่ได้บ้าหลอกครับ ที่ใดมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ ถือเป็นเรื่องปกติในวัฏจักรสงสาร คนโบราณบางคนพูดว่า เลี้ยงหมาดีกว่าเลี้ยงคน บางครั้งผมก็ Anti คำพูดนี้นะครับ แต่พอผมได้มาเลี้ยงเจ้า SPY ผมเริ่มมีความรู้สึกโอนเอียงแล้วละครับ คนอื่นเขาไม่ใช่เรา เขาไม่เข้าใจหลอกครับ ทุกวันนี้ผมเห็นสุนัขข้างถนนที่ถูกรถชน ทับตาย ผมขับรถไป ผมยังต้องแผ่เมตตาให้พวกเขาเลย ใครจะว่าผมบ้า ไปแผ่เมตตาให้หมาข้างถนน ผมก็ไม่ว่าหลอกครับ เพราะผมถือว่า นั้นก็คือ 1 ชีวิตเช่นกัน ผมเคยไปเที่ยววัดอรุณ เพื่อไปกราบเท้าพระเจ้าตาก ที่ กทม. ได้พบยายแก่คนหนึ่ง อายุคาดว่าต้องมี 70 ขึ้นไป รับเลี้ยงสุนัขและแมว ที่เขามาปล่อยไว้ในวัด ร่วมร้อยกว่าตัวนะครับ คนอื่นเห็นแล้ว เบือนหน้าหนี เพราะเหม็นกลิ่นสาบของพวกมัน แต่คุณยายคนดี กลับมีหน้าตาที่อิ่มเอม มีความสุข ยิ้มไม่มีฟันเลย แกกลับไม่ทุกข์มีความสุข อาศัยอยู่ด้านในของกำแพงวัดอรุณ อยู่ในกระทอบเล็กๆนะครับ น่าสงสารมาก ช่วงนั้น ผมยังเพิ่งเริ่มทำงานนะครับ ยังไม่ค่อยเป็นหลัก ผมเลยรวบรวมเศษสตางค์ในรถผมได้เป็นร้อยเหมือนกัน เพื่อให้ยายเก็บไว้เป็นค่าอาหารหมาและแมว  ที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้ คุณแม่น้องบัวอย่าเพิ่งเบื่อนะครับ แต่ผมอยากจะสะท้อนถึงความเป็นจริงที่ว่า คนที่รักสุนัข กับคนที่ไม่รักสุนัข มีความคิดที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง  น้องชายผมเป็นคนรักสุนัขมาก เคยถูกสุนัขกัดหลายครั้งแต่ไม่เคย ตีสุนัขเลข กลับพูดว่า โอ้มึงดุดีโว้ย (ขออนุญาตใช้คำสมัยพ่อขุนรามนะครับ) ขนาดขับรถไปพัทยา เจอสุนัขข้ามถนนมา ยังหักหลบไปชนเสาไฟฟ้า รถพังไปทั้งแถบ แต่เขาไม่มีอารณโกรธเลย เขาบอกว่า สงสารมัน หมาพวกนี้มันมีกรรม ที่มันต้องเกิดมาเป็นหมา คอยเฝ้าบ้าน คอยรับใช้ คอยคุ้มครองคนอื่น พอหมดประโยชน์เจ้าของก็มาปล่อย นี่คือสัจธรรม จริงๆครับ คุณแม่น้องบัว

โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 26 September 2008, 02:54PM

เรียนคุณแม่ข้าวเหนียว ผมเคยไปเที่ยวคำโฉนดหลายครั้งนะครับ ได้เคยไปกราบเสด็จปู่ศรีสุทโธ และ แม่ย่าศรีปทุม ด้านในของคำโฉนด ผมไม่แปลกใจว่าทำไมคนที่นั้นเขาถึงบูชา และ รักพญานาคมาก ทั่วทั้งวัด ทั่วทั้งเมือง มีแต่ LOGO ของพญานาคราช ก็เหมือนพวกเราเรานี้แหละ ที่รักบางแก้วนะครับ อย่าไปคิดมากเลย เหมือนตอนที่ผมไปรับเจ้า SPY มาจากปักธงชัย พอผมส่งเงินให้เจ้าของต่อหน้ามันเสร็จ ปรากฎว่าเจ้าของเปิดกรงอุ้มเขามา เขากัดเจ้าของทันที ทั้งๆแค่ 2 เดือนกับอีก 7 วัน และวิ่งเข้าไปในพงหญ้าไม่ยอมให้ใครจับเลยครับ ทุกๆคนที่อยู่ในบ้านของเจ้าของ ตั้งแต่ คุณปู่ คุณย่า พ่อแม่ พี่น้อง รวมทั้งครอบครัวผม ยืนงง อยู่พักหนึ่ง ถามตัวเองว่า จะเอาอย่างไรดี ทำไมมันเป็นอย่างงี้ ดุตั้งแต่เล็กเลย แล้วเราจะมีปัญญาเลี้ยง และ อุ้มกลับ เขาเขียวได้รึเปล่า ผมเลยมองไปที่พระภูมิเจ้าที่หน้าบ้านเขา และอธิษฐานจิตในใจว่า หากตัวผมและเจ้าหมาน้อยตัวนี้ มีวาสนาที่จะได้มาเป็นบ่าวเป็นนาย มาเป็นคนในครอบครัวเดียวกัน ก็ขอให้เขาวิ่งมาหาผม และยอมให้ผมถูกเนื้อต้องตัว อุ้มแต่โดยดี สักพักหนึ่ง เจ้า SPY ก็วิ่งออกมา ทำท่าจะกัดผม ผมเลยใช้มือซ้าย งับคอเขา และมือขวาลูบตัวเขาพร้อมกับพูดดีๆว่า สายฟ้า (นามสกุลเขาครับ อยู่ๆพูดมาเอง) ไปอยู่กับพ่อเถอะลูก ไปอยู่เขาเขียวกัน ไปสร้างบ้านใหม่ด้วยกันนะลูก ปรากฎว่าเจ้า SPY ยอมให้ผมอุ้มเหมือนเด็กทารกเลยนะครับ ไม่งอแง ไม่อ้อน ซบอกผมอยู่สักพัก ผมถึงร่ำลาและพากลับเขาเขียวได้ ที่ผมล่าให้ฟังทั้งหมด คุณแม่ข้าวเหนียวอย่าเพิ่งเบื่อนะครับ ถือว่าพวกเรากับบางแก้ว เคยทำบุญร่วมกันมาก็แล้วกัน จะได้สบายใจด้วยกันทุกฝ่ายนะครับ 
โดย บุษกล แสงเขียว - Friday, 26 September 2008, 04:39PM

เรียนคุณพ่อน้อง SPY

อู๊ย...ไม่เบื่อหรอกค่า  ขออนุโมทนาบุญไปกับตุณยายที่วัดอรุณ  และน้องชายของคุณ  รวมถึงตัวคุณด้วยค่ะ  ถูกสอนมาว่าเมื่อใครทำดี  เราควรอนุโมทนาบุญไปกับเขา  นั่นคือการทำบุญโดยไม่ต้องลงทุนเลย  เอ...เรียกขี้โกงหรือเปล่าคะนี่  อย่างนี้ค่อยมีกำลังใจขึ้นมาอีกพะเรอเกวียน  ดีใจจังเลยคุณแม่น้องข้าวเหนียว!!!  เมื่อเมษาที่ผ่านมามีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่สะเมิง  แม่ชีถามว่ามากี่วัน  ตอบไปว่า ได้แค่ 3 วันค่ะ  ต้องสลับกันกับสามี  ไม่มีใครดูแลหมาแมวที่บ้าน  แม่ชีท่านหัวเราะแล้วว่า  พวกมีบ่วงกรรม  แม่ชีบางท่านแนะนำว่า หมดชุดแล้วเลิกเลี้ยงเถอะ  จิตผูกพันกับมันมากชาติหน้าจะเกิดเป็นอย่างนั้นนะ  ฟังแล้วงงค่ะ  ใครรู้จริงช่วยตอบทีเร้ว...   

โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 28 September 2008, 02:19PM

เรียนแม่ข้าวเหนียว ผมว่าท่านคงพูดเร็วไปหน่อยนะครับ จิตผูกพันกับมัน ชาติหน้าจะเกิดมาเจอกันอีก เหมือนกันภาพยนต์เรื่อง แต่ปางก่อน นะครับ ดีจริงที่คุณแม่ข้าวเหนียว ได้ไปถือศีลที่ สะเมิง ผมเองพักหลังไม่ค่อยมีเวลาไปไหน ต้องตั้งแต่ย้ายมาอยู่เขาเขียวแล้ว จิตใจผูกพันธุ์กับ สถานที่แห่งนี้มากครับ เพราะในอดีต ผมและครอบครัว ชอบไปกางเต้นท์ ทำอาหาร พักแรม ตามป่าเขาลำเนาไพร โดยเฉพาะ อุทยานแห่งชาติ ในเขตภาคเหนือ ทั้งหมด ครอบครัวผมไปมาหมดแล้วนะครับ พอผมได้มาเห็นที่เขาเขียว ซึ่งผมสามารถเห็นภูเขาล้อมรอบ มีบ่อน้ำใหญ่ 4-5 บ่อ มีน้ำตก มีสวนสัตว์เขาเขียว มีสวนผีเสื้อ มีสวนเสือ ทำให้ผมไม่อยากไปไหนเลยครับ เวลาไปค้างที่ไหน ดวงจิตดวงใจ มันจะคิดถึงเขาเขียวตลอดเลยละครับ ส่วนใหญ่ คนไปเทียวเชียงใหม่ จะไม่ค่อยรู้ที่มาที่ไป ของเชียงใหม่ หากงวดหน้าคุณแม่ข้าวเหนียวไปอีกครั้ง ผมแนะนำให้ไปสักการะ ปู่ฤาษีวาสุเทพ ที่วัดดอยติ นะครับ ฤาษีองค์นี้เป็นคนสร้างเมืองลำพูน และเชียงใหม่ ทุกวันพระ ท่านจะขึ้นไปจำศีลที่ ดอยสุเทพ (แต่ไม่เคยมีคนเห็นท่านเดินไปนะครับ จะเห็นอีกทีก็อยู่บน ดอยสุเทพเลยนะครับ) ระยะทางห่างกันประมาณ 50 กิโล ก็ไม่ทราบว่า ท่านไปได้อย่างไรครับ ที่บ้านนับถือท่านมากนะครับ จนกระทั่งประชาชนตั้งชื่อดอยนี้ว่า ดอยสุเทพ ท่านศักดิ์สิทธิ์มากนะครับ ส่วนเรื่องลูกหมี ผมได้แจ้งไปยังคุณแม่บัว แล้วว่า ให้หาคนที่อยู่ในละแวกนั้น รับเลี้ยงไปดีกว่า เพราะเป็นทางออกที่ดีและสะดวกที่สุดนะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 28 September 2008, 02:31PM

เรียนแม่น้องบัว

หวังว่าคุณแม่น้องบัวคงไม่โกรธพ่อ SPY นะครับ เหตุผลต่างๆผมได้อธิบายไปแล้วละ ระยะทาง กับ ปัจจัย หลายๆอย่างไม่ลงตัวนะครับ ขอให้คุณแม่บัว ทำใจให้สบายนะครับ หากมีรูปของน้องหมี เพิ่มเติม ช่วย post ลงมาให้ชมด้วยนะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 30 September 2008, 10:16AM

เรียนแม่บัว แล้วตอนนี้น้องลูกหมีเป็นยังไงบ้างครับ สุขภาพ อาหารการกิน ที่พักอาศัย และ เจ้าของมาบ่อยไหมครับ มีอะไรขาดเหลือบ้างไหมครับ เผื่อผมและสมาชิกเพื่อนๆจะได้ช่วยกันจัดหาได้นะครับ ผมขออนุญาต post รูปลูกสาวบุญธรรม ชื่อ น้องปิ่นมุกมาให้ชมนะครับ ผมรับมาตอนอายุใกล้ๆ 6 เดือนจากคุณธนาคาร นะครับ ตอนนี้ ก็โอเคแล้วละ เข้ากับทุกคนได้ ไม่มีปัญหา ใช้เวลาประมาณ 3 วันครับ กว่าจะยอมให้ถูกเนื้อต้องตัวกันนะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 7 October 2008, 03:36PM

เรียนแม่บัว ไม่ทราบตอนนี้ลูกหมีเป็นยังไงบ้างครับ ได้มีโอกาสไปแวะเยี่ยมเขารึเปล่า ช่วย up date ข่าวให้หน่อยครับ

โดย บุษกล แสงเขียว - Friday, 10 October 2008, 08:28PM
  เรียนคุณพ่อน้อง Spy ลูกหมียังโดนล่ามเหมือนเดิม  เดี๋ยวนี้ทางเราไปเยี่ยมได้อาทิตย์ละครั้ง  เรื่องอาหารไม่อดอยาก  แต่เรื่องเสรีภาพย่ำแย่  จะไปเยี่ยมต้องทำใจไปก่อนล่วงหน้า  พาเดินพาวิ่งบ้าง  ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านกระดานแล้วค่ะ  เพราะคงไม่มีใครช่วยเหลือเขาได้แล้ว  ขอบคุณที่ยังถามถึงลูกหมี  จากแม่น้องบัว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 11 October 2008, 02:15PM

เรียน คุณแม่น้องบัว สงเคราะห์ไปเถอะครับ คุณแม่ทำถูกแล้วละ ทุกชีวิตมีค่าเช่นกัน ไม่ว่า สุนัข แมว นก หรือสัตว์เลี้ยงต่างๆที่มนุษย์นำมาเลี้ยงและครอบครองไว้ คุณแม่ผมสอนผมเป็นประจำว่า ช่วยผู้อื่นให้พ้นทุกข์และความสุขจะมาถึงตน ผมยังจำใส่เศียรไว้จนถึงทุกวันนี้ คำว่าผู้อื่น ท่านอาจจะไม่ได้หมายถึงสัตว์นะครับ แต่สำหรับผม ผมถือว่าเขาก็คือ 1 ชีวิต ขอให้คุณงามความดี ความเมตตา ความกรุณาของคุณแม่น้องบัว ที่มีต่อบางแก้วตัวหนึ่ง จงดลบันดาล ให้ครอบครัวคุณแม่น้องบัว จงมีแต่ความสุขความเจริญทั้งครอบครัว อะไรที่ไม่ดี ก็ขอให้ดี อะไรที่หนัก ก็ขอให้เบา ขอให้การค้าการขาย การเงินการทอง จงหมุนเวียนได้ กำไรดี สุขภาพทุกคนขอให้ดี โรคภัยไข้เจ็บ จงไม่มี และขอให้โชคดีและมีชัยตลอดกาล

ลูกหมีอยู่แถวไหนของเชียงใหม่คับไม่เห็นบอกสถานที่เลยว่างๆจะได้แวะไปดูก่อนตัดสินใจดุ.ดื้อไหมเพราะที่บ้านผมมีตัวผู้2ตัวขนุนกับลัคกี้แล้วไม่รู้ว่าจะเข้ากันได้ไหม ไม่อย่างนั้นกะว่าจะเอาไปเลี้ยงที่บ้านจ.น่านเพราะมีลาบราดอร์ตัวเมียสีช๊อคเพิ่งตายไป
โดย บุษกล แสงเขียว - Wednesday, 15 October 2008, 10:27PM

ดุตามสายพันธุ์บางแก้วค่ะ  ไม่ดื้อ  แต่ชอบหนีเที่ยว  คุณสุเมธล่ะคะอยู่แถวไหน  คุย และถามไถ่กันเฉย ๆ ก็ได้ค่ะ  ดิฉันจะได้ไม่หลงดีใจเก้อเหมือนที่ผ่าน ๆ มา  จาก  แม่น้องบัว

โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 15 October 2008, 10:41PM

แม่บัว สบายดีมั้ย แม่ข้าวเหนียวงานยุ่งไม่ได้เข้ามาอ่านเวปหลายวันแล้ว วันนี้เลยเข้ามายังคิดถึงลูกหมีว่า ว่าพรุ่งนี้จะโทรถามข่าว ทำไมยังล่ามอยู่เหรอ  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะโทรหานะวันนี้ดึกแล้ว

ระลึกถึงบางแก้วเสมอ

โดย บุษกล แสงเขียว - Wednesday, 15 October 2008, 10:52PM

ข้างล่างนี่รูปลูกหมีเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ
โดย บุษกล แสงเขียว - Wednesday, 15 October 2008, 10:56PM

ช่วงนี้ยังได้รับอิสระภาพอยู่ค่ะ

โดย บุษกล แสงเขียว - Wednesday, 15 October 2008, 10:58PM

..........
โดย บุษกล แสงเขียว - Wednesday, 15 October 2008, 11:02PM

ปัจจุบันเค้าย้ายออกจากบ้านหลังนี้ไปแล้วค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew