อยากถามว่าของจริงของปลอมครับ
โดย Pound to be York - Friday, 15 August 2008, 11:59PM

นี่เป็นบางแก้วแท้รึป่าวอะครับ  นี่รูปตอนสองเืดือนครับ

ตอบ: อยากถามว่าของจริงของปลอมครับ
โดย Pound to be York - Saturday, 16 August 2008, 12:00AM

อีกรูปครับ
ตอบ: อยากถามว่าของจริงของปลอมครับ
โดย Pound to be York - Saturday, 16 August 2008, 12:08AM

สองเืดือนอีกรูปครับ
โดย Pound to be York - Saturday, 16 August 2008, 12:10AM

แล้วนี่ตอนหกเดือนอะครับ
ไม่รู้ว่าเป็นบางแก้วแท้หรือป่าวอะครับ
เห็นหูใหญ่ ๆ

โดย Pound to be York - Sunday, 17 August 2008, 06:17PM
  ไม่มีใครมาตอบผมเลยอะครับ
วอนผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะครับอาย
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 17 August 2008, 07:16PM

ที่ไม่มีคนตอบ   เข้าใจว่า คงจะตอบยากเหมือนกัน   ตอบผิดไปเดี๋ยวก็จะมีปัญหากับฟาร์มที่คุณไปซื้อมา

เอาเป็นว่า ดูตามรูปแล้ว คิดว่าเป็นบางแก้วแท้นะครับ  ถ้าคุณไปซื้อที่ฟาร์ม  เห็นพ่อแม่มัน  คุณก็คงจะตอบเองได้

ที่คุณติดใจเรื่องหู   ขอบอกว่า ถ้าคุณไม่ได้คิดจะนำไปประกวด หรือ นำไปผสมเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ต่อไป    ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  ยังไงก็เป็นบางแก้วแท้

เพราะบางแก้วแท้  อาจจะมีทั้งพันธุ์หูเล็ก   พันธุ์หูใหญ่  หางตั้ง  หางไพล่  ตัวเล็ก  ตัวใหญ่     เขาถึงพยายามกำหนดมาตรฐานขึ้นมาเพื่อให้พัฒนาไปในทิศทางเดียวกัน

อย่างหูนี่  ตามมาตรฐานล่าสุดกำหนดไว้ว่า

หู  :   เป็นรูปสามเหลี่ยม มีขนาดเล็กได้สัดส่วนกับหัว ตั้งป้องไปข้างหน้า มีขนอ่อนที่กกหูและหลังใบหู

ดูได้ที่  http://forum.bangkaew2008.com/index.php?topic=31.0

อย่างของคุณนี่  หูอาจจะใหญ่ไปนิด  แต่ก็เป็นบางแก้วแท้ครับ

โดย Pound to be York - Sunday, 17 August 2008, 11:23PM
  ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
แต่ที่ผมไปซื้ออะก้อเห็นพ่อพันธุ็์์์แม่พันธุ็์์เหมือนกันแล้วก้อฟาร์มที่ไปซื้อนะผมเห็นเจ้าของเค็าถวายลูกบางแก้วให้  สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ (เค้้าเอารูปให้ดูอะครับ) ครับก้อเลยซื้อมา  แล้วเค้าก้อเป็นทหารชั้นสัญญาบัตรด้วยก้อเลยคิดว่าคงไม่หลอกเรา  และตอนนี้ก้อเชื่อว่าเค้าไม่โกหกจริง ๆ แต่ที่ต้องมาถามก้อเพราะว่า มีหลายคนที่บ้านว่าไม่เหมือนบางแก้ว
ผมก้อเลยต้องมาถามครับ  และเหตุที่เขาว่าไม่จริงเพราะว่ามันถูกเกินไป  (ผมซื้อมาสองพันครับ)และก้อบอกว่าบางแก้วไม่มีนิสัยวิ่งไล่จับแมลงหรือเล่นซนตามทุ่งนาครับ(คนแถวบ้านบอก)  ผมก้อเลยหวั่นนิด นิด แต่ใจจริงก้อเชื่อครับว่าเป็นบางแก้วจริง  (เพราะได้ค้นคว่้าเรื่องนิสัยบางแก้วมาเยอะ)
โดย นายสมชาย หลงศิริ - Monday, 18 August 2008, 09:48AM

ของปลอมหรือจริงคุณจะทราบเองถ้า

1.มันขี้อ้อน

2.มันดื้อ

3.มันรักเจ้านายมาก(เฉพาะคนที่มันเลือกแล้ว)

4.มันหวงบ้านและอาณาเขต

บางแก้วแท้แน่นอนครับ

แต่ไม่ว่าจริงหรือปลอมระยะเวลากว่า6 เดือนผมว่าคุณน่าจะรักมันได้มากมายแล้วมิใช่หรือครับ

โดย bukbig krub - Monday, 18 August 2008, 02:55PM

ซื้อถูกมันก็ไม่ใช่ว่าจะไม่แท้เสมอไปหนอกค่ะ อย่างเจ้าบุ๊คบิ๊กซื้อมาแค่1200 เอง (ซื้อต่อเค้ามาอ่ะ) ตอนแรกก็กลัวๆว่าโอ๊ยต้องเป็นอะไรมาแน่เลย รึไม่ก็ไม่แท้ถึงเอาลงขายในเน็ตถูกๆ ที่ไหนได้ แท้ซะ โดนกัดไปหลายคนแล้ว   แม่เห็นบุ๊คบิ๊กแล้วอยากได้บ้างเลยไปว์อมาอีกคราวนี้โดนไปตัวละ 3500 ซื้อมา2ตัว โตมาแทบไม่เหลือคราบบางแก้วเลย ไม่ดุ ขี้กลัว อ้วนจ้ำมั้ม แต่ก็ดีไม่ดุมากเห่าอย่างเดียว  

ที่บอกว่าบางแก้วไม่มีนิสัยวิ่งไล่จับแมลงหรือเล่นซนตามทุ่งนามันไม่น่าจะเกี่ยวนะคะเพราะน่าจะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของเค้าด้วย อย่างบุ๊คบุ๊คก็ชอบไล่จับด้วง เพราะเดี๋ยวนี้ที่บ้านด้วยเยอะเหลือเกิน เอาเท้าไปเขี่ยๆๆๆๆ บางทีก็ไปกลิ้งทับ เห้อ...

แต่ยังไงแท้ไม่แท้ เค้าก็น่ารักค่ะ ยิ่งเลี้ยงยิ่งรัก ตอนนี้บุ๊คบิ๊กได้1ขวบก่าๆแล้ว หลงกันหัวปรักหัวปรำเลยล่ะค่ะ

รูปบุ๊คบิ๊คนะครับ..... ซื้อมา1200 แต่ค่ารักษาพยาบาลคนเกือบหมื่นแล้วคับ

แล้วน้องชื่ออารายเอ่ย ตัวผู้รึว่าตัวเมียคับ

โดย Pound to be York - Tuesday, 19 August 2008, 01:27AM
  หายห่วงครับรักแน่นอนอยู่แว้วคร๊าบ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew