ผู้รู้กรุณาช่วยตอบหน่อย
โดย ศักดิ์ศิริ ธูปวงศ์ - Friday, 15 August 2008, 09:34AM
  แฮ่ แฮ่ หวัดดีคับ ผมชื่อลัคกี้ ช่วยบอกหน่อยครับ ว่าหน้าอย่างผมเค้าเรียกกันว่าหน้าอะไร หน้าเสือ หน้าสิงห์ หรือหน้าจิ้งจอก คับ...
ตอบ: ผู้รู้กรุณาช่วยตอบหน่อย
โดย ศักดิ์ศิริ ธูปวงศ์ - Friday, 15 August 2008, 10:22AM

รูปมาแล้วคับ
โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Friday, 15 August 2008, 10:52AM

ออกตัวก่อนนะคะว่าไม่ใช่ผู้รู้  แค่จะเอารูปแม่มะขามมาให้ดูว่า หน้าตาละม้ายคล้ายกับลักกี้มากเลยค่ะ เป็นพี่น้องกันรึป่าวเนี่ย

โดย bank bank - Friday, 15 August 2008, 10:43PM
  หน้าสิงห์โตครับ แต่ว่ามีเชื้อจิ้งจอกมากเลยปากยาวไปหน่อย แต่ก็เรียกว่าหน้าสิงห์โตนั่นแหละครับ ประมาณนี้ครับ

โดย bank bank - Saturday, 16 August 2008, 09:27PM

นี่รูปหมาที่บ้านครับ คงบอกได้ว่าไหนหน้าจิ้งจอกกับสิงห์โตนะครับ

โดย ศักดิ์ศิริ ธูปวงศ์ - Monday, 18 August 2008, 11:23AM
  ขอบคุณ คุณ bank bank มากนะครับ แต่ถ้าจะให้ดี ช่วยหารูปหน้าเสือมาให้ดูหน่อยครับ เพื่อประดับความรู้ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
โดย bank bank - Monday, 18 August 2008, 03:32PM
  หน้าเสือสมัยนี้หายากอ่ะครับ เพราะว่าเขาไม่ค่อยเล่นกัน เนื่องจากนิสัยดุมาก ควบคุมไม่ค่อยได้ แล้วจะเลือกเจ้านายแค่เพียงคนเดียวถึงให้บ้านจะมีหลายคนแต่จะเอาแค่คนๆเดียวที่มันเลือกแล้ว ที่ไม่ค่อยเล่นกันก็เนื่องมาจากประกวดไม่ได้ เพราะว่านิสัยที่ลงเวทีกัดลูกเดียว เขาเลยนำแต่หน้าสิงห์โตกับจิ้งจอกในการประกวดน่ะครับ สังเกตได้ว่าที่ฟาร์มส่วนใหญ่ขายแต่สิงห์โตกับหน้าจิ้งจอกเป็นหลักๆ หน้าเสือคนเล่นน้อยแล้วหาเกิดยากน่ะครับในแต่ละคอก ส่วนรูปนั้นผมก็ไม่มีซะด้วยสิ แต่ที่ศึกษามาก็คือกระโหลกใหญ่ แผงรอบคอน้อยกว่าสิงห์โต รูปร่างใหญ่ ว่าง่ายๆคือตัวใหญ่กว่าทุกหน้า เรียกได้ว่าเป็นพันธ์บางแก้วอย่างแท้จริงน่ะครับหน้าเสือ ลองให้ผู้รู้คนอื่นที่เขาเล่นหน้าเสือมาโพตส์รูปให้ดูแล้วกันนะครับ คุณศักดิ์ศิริ 
โดย bank bank - Monday, 18 August 2008, 04:07PM

คิดว่าน่าจะประมาณนี้นะครับหารูปมาได้แค่นี้

โดย bank bank - Monday, 18 August 2008, 04:13PM
  ไม่แน่ใจเท่าไหร่นะครับเพราะว่าหน้าเสือหายาก ไงให้ผู้รู้ท่านอื่นบอกแล้วกันนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew