โคล่า หมาเฝ้าบ้าน อายุได้ 8 เดือนกว่าแล้วครับ
โดย prachum kia - Wednesday, 13 August 2008, 08:43AM

ตอนนี้โคล่า หมาเฝ้าบ้าน อายุได้ 8 เดือนกว่าแล้วครับ
ดุขึ้นทุกวันครับ คนเดินผ่านหน้าบ้าน ก็จะรีบวิ่งไปเห่าทันทีเลยครับ
มีเพื่อนรุ่นพี่เป็นดัชชุนอยู่หนึ่งตัวครับ ช่วยกันเห่า แฮ่ แฮ่ โฮ้ง
ตอบ: โคล่า หมาเฝ้าบ้าน อายุได้ 8 เดือนกว่าแล้วครับ
โดย prachum kia - Wednesday, 13 August 2008, 08:44AM

จ้องมองแมวนอกบ้านอยู่ครับ
ตอบ: โคล่า หมาเฝ้าบ้าน อายุได้ 8 เดือนกว่าแล้วครับ
โดย prachum kia - Wednesday, 13 August 2008, 08:45AM

อย่าเดินมาใกล้เชียวนะ จะกัดให้ แฮ่ แฮ่
โดย prachum kia - Wednesday, 13 August 2008, 08:47AM

ตอนนี้อยู่ในช่วงผลัดขนครับ เลยดูผอมๆ ไปหน่อย
โดย นัฐชา วัจนะลักษณ - Wednesday, 13 August 2008, 11:14AM

น่ารักจังเลยหน้าแบ่งสวยดีนะคะ มีแว่นเหมือนน้อง "มึน" เลย อิอิ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 14 August 2008, 09:43AM

ดูเหมือนจะเป็นเรื่องสนุก แต่ระวังให้ดีนะครับ ควรจะรีบปราม ๆ ซักหน่อยไอ้เรื่องเห่าคนเดินผ่านไปมา เพราะคนข้างนอกเขาไม่ได้สนใจหมาเห่าก็เห่าไปเขาก็เดินไปไม่เกี่ยว แต่หมาเรานี่พอมันเห่าแล้วเห็นคนเดินหนีไปก็จะคิดว่าคนกลัว ต่อไปมันเห่าใครแล้วเขาไม่ได้เดินหนี มันก็จะกัดเลย การเห่าคนเดินผ่านไปมาเป็นการฝึกความก้าวร้าวเบื้องต้น เหมือนจิ๊กโก๋แซวสาว ๆ ที่เดินผ่าน นิสัยเสียจะเพิ่มมากขึ้นได้นะครับ ลองปราม ๆ ซักหน่อยก็ดีนะ

บ้านผมเจ้าโน่ไม่ค่อยเห่ามั่ว แต่อีกตัวเป็นสปริตญี่ปุ่น ตัวนี้เห่าทุกกรณี ห้ามก็ไม่ฟัง ตีก็ไม่จำ สอนอะไรไม่ได้ ไม่รับทราบเลย ยังดีที่เจ้าโน่มันห้ามบ้างเวลาเจ้าสปริตมันจะกัดคนหรือเห่ามั่ว

โดย prachum kia - Thursday, 14 August 2008, 12:57PM

ไม่ใช่เรื่องสนุกแน่นอนครับ
เพราะว่าโคล่า เป็นหมาเฝ้าบ้านครับ
ใคร หรืออะไรผ่านไปมาในบริเวณใกล้บ้าน
ก็จะส่งเสียงเห่าให้เจ้าของรู้ครับ ซึ่งเป็นข้อดีของหมาเฝ้าบ้านครับ
ซึ่งอยู่กันไปนานๆ เจ้าของก็จะรู้เองว่าหมาของตัวเองเห่าเพราะสาเหตุใด
ว่าเห่าเพราะเล่นกัน เห่าเพราะเจองูหรือสัตว์อื่นๆ หรือเห่าเพราะมีคนแปลกหน้ามาที่หน้าบ้าน

อีกอย่างที่ผมบอกว่าถ้าเข้ามาใกล้จะกัดนั้นก็เป็นเพราะว่า
1.มีแมวเดินอยู่ใกล้ๆบ้านครับ
2.มีคนเดินเข้ามายืนอยู่ตรงรั้วบ้าน ถ้าเดินห่างมันก็แค่วิ่งไปดูน่ะครับ

ปล. คนแปลกหน้าเข้าบ้านโดยที่ผมไม่อยู่ไม่ได้ครับ
ผมต้องเอามันเข้ากรงซะก่อนครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew