บ้านใหม่ของแม็กและหมี
โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Friday, 18 July 2008, 10:41AM

ต้องขอบคุณพี่ติ่งและพระแมน ไม่ต้องห่วงเจ้าหมาน้อยผมจะดูแลเป็นอย่างดี
ตอบ: บ้านใหม่ของแม็กและหมี
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Friday, 18 July 2008, 04:10PM
      ช่วงเล่าความเป็นมาหน่อยครับ ว่าได้เจ้าแม๊กกับเจ้าหมีมาได้อย่างไร เห็นชื่อกระทู้แล้วน่าสนใจ
โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Monday, 21 July 2008, 12:02PM

อยากถามคุณไปร์ทว่าการนำสุนัขตัวใหม่ที่มีอายุ3-4ปีเข้าบ้านต้องทำอย่างไรบ้างและก็ที่บ้านผมมีบางแก้วตัวผู้อยู่แล้ว1ตัวอายุ1ปี

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 22 July 2008, 12:41PM

เมื่อได้สุนัขตัวใหม่มา มีหลายท่านแนะนำว่าให้นำทั้งคู่ มาทำความรู้จักกันภายนอกบ้านสักพัก เมื่อเขาคุ้นเคย เล่นด้วยกันจึงจะพาเข้าบ้าน แต่ที่สำคัญตัวผุ้เลี้ยงต้องควบคุมเขาได้ทั้งสองตัว การมีการขู่กันต้องห้ามทันที่ เราเป็นผู้กำหนดว่าเราไม่ต้องการให้เขาทำแบบนี้

เจ้าไปร์ทมีเพื่อนเล่นเป็นหมาไทย สีขาว มันเล่นด้วยกันประจำ จนคุ้นเคย พอเจ้าขาวเข้าบ้าน ไปร์ทมันไม่มีปฏิกริยาอะไรเลย

เช่นเดียวกันการที่เจ้าไปร์ทอยู่ในรถก่อน แล้วการนำบุคคลที่สามขึ้นรถ อาจมีปัญหาได้ ผมแก้ด้วยการให้บุคคลที่สามนั่งรออยู่ในรถ แล้วให้ไปร์ทขึ้นทีหลัง มันแสดงแค่อาการสงสัย ว่ามีสิ่งแปลกปลอม จากนั้นก็จะดมๆ พอคุ้นเคยเขาก็จะไม่ยุ่ง แต่ทั้งนี้บุคคลที่สามต้องนิ่งๆ ไม่แสดงอาการกลัว จนทำให้หมาระแวงหรือข่มได้  และเช่นเดียวกันผุ้เลี้ยงต้องควบคุมหมาให้อยุ่ในความสงบได้ด้วยเช่นกัน กรณีนี้ผู้เลี้ยงเสมือนเป็นตัวกำหนดเกมส์

จากกรณีถ้าตัวเดิมมีอาการห่วงถิ่น แล้วนำตัวใหม่เข้าบ้านอาจเกิดปัญหาได้ค่อนข้างสูง แต่ถ้าเราลองเอาตัวเก่าออก แล้วนำตัวใหม่เข้าไปอยู่ในบ้าน อาจช่วยลดข้อพิพาทได้ไม่มากก็น้อย นี่เป็นเพียงแนวคิดที่ใช้เทียบเคียงเท่านั้น

เช่นเดียวกันหมาที่หวงอาหาร คนมักจะพยายามที่จะเอาอาหารออกจากหมา ทั้งๆที่รู้ว่าหมาหวงอาหาร แต่ในมุมตรงข้ามถ้าเราจะแก้โดยการเอาหมาออกจากอาหารแทน ผลที่ได้มันเท่ากันหรือไม่ 

โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Thursday, 24 July 2008, 03:55PM

ลองเข้าไปดูไฟล์ vdo ได้ที่  ยักคิ้วhttp://www.youtube.com/dogdoong 
ขอบคุณทุกท่านที่เมตตานะครับ