โทษนะครับ เกี่ยวกับการถ่ายอุจจระของน้องหินครับ
โดย สมศักดิ์ ท้าวสกุล - Saturday, 12 July 2008, 12:12AM

น้องหินชอบเลียขนแล้วถ่ายติดตูดมันก็ร้องน่าสงสารครับทำงัยดี

ตอบ: โทษนะครับ เกี่ยวกับการถ่ายอุจจระของน้องหินครับ
โดย NANA 007 - Saturday, 12 July 2008, 01:59AM

ขอโทษนะคะ คือว่า คำถามมันทำให้เราตีความได้ 2 แบบ  นานาอาจจะมีประสบการณ์น้อย  ขอตอบตามความคิดเห็นของเรานะคะ

1. น้องหินถ่ายไม่ออก ก็เลยร้องเพราะปวดท้อง คงจะเป็นเพราะอาหารไม่ย่อย ลองให้ทานยาคูลท์ หรือ แอคทีเวียดูนะคะ อาจจะช่วยให้ถ่ายสะดวกขึ้น เพราะมันมีจุลินทรีย์ในการช่วยย่อยอาหาร

แต่ถ้า

2. น้องหินถ่ายเหลว แล้วมันก็เลยติดขน เขาก็เลยไม่ชอบกลิ่นเหม็นของมูลเขา เพราะเขารักสะอาด ก็เลยร้องให้ แดดดี้ช่วยอาบน้ำให้ หรือว่าเขามีอาการเจ็บท้องแบบอื่น  ก็น่าจะพาไปหาหมอนะคะ 

ให้สังเกตว่า

1. เปลี่ยนอาหารให้เขาหรือเปล่า

2. ต้องล้างภาชนะใส่อาหารให้ดีพอเขากินเสร็จก็เก็บล้างเลยนะคะ ส่วนน้ำก็ต้องเปลี่ยนให้บ่อย ๆ

3. ระวังถุงอาหารอาจจะขึ้นลาได้นะคะ  ควรจะมีถังใส่เหมือนเรามีถังใส่ข้าวสารที่บ้าน  เพราะช่วงนี้หน้าฝนถ้าเก็บอาหารเขาไม่ดีอาจจะขึ้นลาได้นะคะ  เวลาให้อาหารต้องสังเกตให้ดีนะคะ ว่ามีจุดสีขาว ๆ หรือเปล่า

4. ถ้าวางอาหารทิ้งเอาไว้ให้เขาทั้งคืน อาจจะมีหนูหรือแมลงสาปมาทานอาหารเขาได้  อาจจะติดโรคได้  ทางที่ดีเขาทานเสร็จก็ควรเก็บ