พอจะมีสาเหตุไหมครับ
โดย พชร ธรรมตระกล - Tuesday, 17 June 2008, 09:02AM
  เจ้าลัคกี้มันมีขี้ตาเยอะน่ะครับทั้งข้างซ้ายและขวาแต่ไม่มีอาการซึมนะครับ กินอาหารได้ตามปรกติ ขับถ่ายก็ปรกติ การที่มีขี้ตาเยอะ (สีไม่เขียวเข้มน่ะครับสีจะคล้ายๆขี้ตาของคน) มันบอกถึงอะไรได้มั่งน่ะครับ
ตอบ: พอจะมีสาเหตุไหมครับ
โดย เอื้อมพร สุริยา - Tuesday, 17 June 2008, 04:05PM

น้องบุญยิ่งที่บ้านช่วงก่อนก็มีขี้ตาเยอะเป็นสีเขียวๆ  พอเอากระดาษทิชชู่สะอาดเช็ดให้สักพักก็ออกมาอีก ก็เช็ดอีกอยู่อย่างนั้นหลายวัน จนเวลาประมาณ สัปดาห์กว่าก็หายสนิทตอนนี้ไม่เป็นอีกแล้ว

โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Tuesday, 17 June 2008, 10:52PM

1.อาจจะเริ่มแพ้อะไรบางอย่างเช่นเกษร ฝุ่น หรือกลิ่น หรือเริ่มมีการระคายเคืองจากฝุ่นละออง ลองให้ซีพีเอ็ม และยาป้ายตาควบคู่อาจดีขึ้น

2.อาจจะเกิดจากการได้รับเชื้อบางอย่าง จากการหายใจ เช่นสำลักน้ำ เพราะโพรงจมูกกับตาเชื่อมต่อกัน ให้แอนตี้ใบโอติกกันได้เลยอาจระยะฟักตัวอยู่

3.อาจมีพยาธิในตาเส้นเล็กๆหลบอยู่ที่หัวตาหรือท่อน้ำตา ตัวเล็กขนาดยาว0.5- 1เซนต์ ถ้าถ่ายพยาธิแล้วอาจไม่ใช่

รวมๆแล้วลองไปให้หมอดูก็ดีนะครับพี่

โดย พชร ธรรมตระกล - Wednesday, 18 June 2008, 10:25AM

เมื่อวานตอนสายๆกับเย็นๆผมดูอีกทีก็ไม่มีขี้ตาเลยน่ะครับ เห็นแต่ตอนเช้าอย่างเดียว 

เอ่อ แล้วหมาบางแก้วมันชอบอากาศเย็นๆ ฝนตกพรำๆ หรอครับ เจ้าหมาของผมเจออากาศเย็นหรือฝนตกพรำๆ มันจะนอนแต่ถ้าอากาศร้อนมันจะเรียกตลอด เป็นมาตั้งแต่เด็กๆเลยน่ะครับ แปลกดี แล้วถ้าเจอพื้นเฉอะแฉะมันจะไม่ออกจากกรงมันเลยมันจะอึจะฉี่ในกรงของมัน มันแปลกๆป่าวครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew