เอารูปน้องโฟรคมาให้ดูค่ะ
โดย pairoj toewiwat - Monday, 16 June 2008, 08:49PM

ตอนนี้น้องโฟรคอายุ 7 เดือนกับ 23 วัน เริ่มนิ่ง ๆ ชอบมีเวลาส่วนตัว ไม่ค่อยชอบอ้อนเราเหมือนเมื่อก่อนแล้ว แต่ยังขี้หวงพ่อจ๋ากับแม่จ๋า จากป้าบันนี่เหมือนเดิม

พยายามย่อรูปอย่าให้ความกว้างเกิน 600 พิกเซล  จะล้นขอบ

(Edited by Pingpong (-_-)/ - จันทร์, 16 มิถุนายน 2008, 08:49PM)

ตอบ: เอารูปน้องโฟรคมาให้ดูค่ะ
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:31PM

ชอบนั่งนิ่ง ๆ แล้วมองออกไปที่ถนน
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:32PM

และก็จ้องโจ๋ข้างบ้านที่เคยกัดกัน จนเป็นแผลรอยเขี่ยวที่แก้มซ้าย
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:33PM

พอเจอโจ๋คู่อริแล้วก็ไม่สนใจอะไร
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:34PM

ได้ทีของแม่จ๋า น้องโฟรคอยู่นิ่ง ๆ ให้ถ่ายรูปแล้ว
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:36PM

ยืนมองจนเหนื่อของนั่งมองบ้างนะคับ
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:38PM

ขอบคุณนะคับที่เข้ามาดู ตอนนี้ผม 7 เดือนกว่า สูงประมาณ 21 นิ้ว น้ำหนัก 20 กิโลคับผม
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:46PM

สุดท้ายกับรูปผมตอนที่ไอ้โจ๋มันมาแถว ๆ หน้าบ้าน
โดย เจ้าหมาดื้อ Firefox - Thursday, 12 June 2008, 09:48PM
  สวยทั้งน้องโฟร์ค ทั้งบ้าน และทั้งรูป เลยครับ ชอบๆๆ
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 12 June 2008, 09:52PM
  ที่บ้านมีที่ว่างค่อนข้างเยอะเหมือนกันค่ะ เค้าก็เลยวิ่งเล่นได้สบาย เลี้ยงแบบปล่อยค่ะ แต่ตอนกลางคืนเค้าจะมานอนกับเราค่ะ
โดย ยูโร /2008 - Thursday, 12 June 2008, 10:56PM

สวัสดีครับพี่โฟรคผมยูโรครับ
โดย pairoj toewiwat - Friday, 13 June 2008, 06:47AM

สวัสดีคับน้องยูโร ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Friday, 13 June 2008, 09:48AM

โห..โฟร์คมันหล่อเฟ้ย...หน้าคล้ายๆไปร์ทเลย 555 ลืมไป..ก็หมาเหมือนกันนี่หว่า ลูกพี่ไปร์ทชอบตอนที่ไปร์ทนั่งมองอะไรสักอย่างไกลๆ ดูแล้วบางทีก็ทำหน้าหมาขี้สงสัย แต่สายอารมณ์ สายตา มันบอกอะไรได้หลายอย่าง ว่าไปร์ทกำลังอารมณ์ดี หลังจากวิ่งเล่นมาซะเหนื่อย เหมือนเจ้าโฟร์คเลย

วัย 7 เดือนเศษ ทำไมโฟร์คเป็นผู้ใหญ่เร็วจัง ไปร์ทกว่ามันจะนิ่งได้ก็เกือบปี เขาจะมีโลกส่วนตัวของเขามากขึ้น แต่ถึงเวลาเล่นก็ยังจะเล่นเหมือนเดิม จะอ้อนก็ตอนอยากเที่ยว อยากจะเล่น ดื้อน้อยลง พูดกันเข้าใจมากขึ้น ไม่เหมือนตอนเล็กๆ เรียกให้มา...มันวิ่งโลดดดด บอกให้หยุด...มันก็วิ่งโลดดดดด พอเลยปีหนึ่งไป มันเป็นผู้ใหญ่ สุขุมคัมภีรภาพมากขึ้น ดูสมกับเป็นบางแก้วที่จบ MBA (บางขวาง) หน่อย แต่รู้สึกหวงตัวบางทีถูกนิดถูกหน่อย พี่แกทำรำคาญเดินหนีไปนอนที่อื่นซะงั้น

เรื่องกินนี่ พี่แกกินแค่ครั้งสองครั้งก็เบื่อ ต้องสลับ หมู ไก่ ปลา แต่อาหารเม็ด  น้ำ มีเสริฟให้ตลอด

โดย pairoj toewiwat - Friday, 13 June 2008, 09:57AM

โหพี่ไปร์ท เราหน้าเหมือนกันมากเลยนะพี่...โตขึ้นโฟรคต้องหล่อเหมือนพี่ไปร์ทแน่เลย...

ก็ว่าอ่ะพี่ทำไมโฟรคแก่แดดจังเลย เวลาเย็น ๆ แม่พาโฟรคไปเล่นที่สนามหญ้าโฟรคก็เล่นซะเอาเป็นเอาตายเลยหล่ะคับ ชอบที่สุดคือวิ่งเร็ว ๆ มาแล้วก็กระโดดใส่แม่ทั้งตัวเลย สนุกมาก แต่แม่บอกว่าไม่ไหวแล้วโฟรค แล้วแม่ก็หยุดเล่นไปเลย เมื่อก่อนโฟรคชอบไปอ้อนแม่มากเลย เห็นหน้าแล้วก็หูลู่วิ่งเข้าไปหาให้แม่กอดบ่อย ๆ แต่เด๊ยวนี้พอแม่จะมากอดโฟรคชอบหนีไปที่อื่น เรียกก็มองหน้าเฉย ๆ ไม่ยอมมาหา นอกจากอยากจะอ้อนจริง ๆ เวลาที่แม่ออกจากบ้านไม่อยากให้แม่ไปเลย นั้งยกมือไหว้อยู่ตลอด จนแม่ต้องมากอดแล้วบอกโฟรคว่า แม่ไปไม่นานหรอกแป๊บเดียวเอง น้องโฟรคอยู้บ้าน เฝ้าบ้านให้แม่นะ บางวันรีบไม่ได้คุยก่อน ร้องจะเป็นจะตายเลยหล่ะ แต่เรื่องที่พูดแล้วไม่ยอมทำตามนี่ยังเป็นเหมือนเด็ก ๆ อยู่เลย แต่พอใส่สายจูงแล้วจะนิ่งมาก ไม่ดื้อเลย...
เรื่องอาหาร แม่ก็มีอาหารเม็ดให้ตลอดคับ น้ำก็มีให้ตลอดแต่ตอนเย็นแม่จะทำเนื้อต้มคลุกข้าวให้ ถ้าติด ๆ กันก็เบื่อ แม่ก็จะเปลี่ยนเป็นไก่ย่างแทน แต่โฟรคไม่ค่อยชอบกินเนื้อหมูล้วน ๆ อ่ะ ไม่รู้ทำไมแต่กระดูกอ่อนที่แม่ต้มให้นี่ อร่อยที่ซู้ดดดดดดดดดดด...

โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Friday, 13 June 2008, 01:40PM

พี่โฟรคพี่ไปร์ ค่ะ มาจากที่ไหนเหรอ หน้าตาคล้ายน้องผักหวานมากเลย

เลยแปลกใจ แต่พี่โฟรดและพี่ไปร์เป็นผู้ชาย  แต่หนูเป็นผู้หญิงนะค่ะอิอิ

โดย pairoj toewiwat - Friday, 13 June 2008, 03:48PM

ต้องเรียกว่าพี่ไปร์ทกับน้องโฟรคคับพี่ผักหวานเพราะโฟรคเพิ่ง 7 เดือนกว่าเองคับผม แต่เราหน้าตาคล้าย ๆ กันมากเลยเนาะ  อาจจะมีต้นสายเดียวกันก็ได้ 
โดย Salinee Panitpong - Friday, 13 June 2008, 04:06PM

สวัสดีค่ะพี่ๆ หนูชื่อชาช่าค่ะ ตอนนี้อายุหกเดือนกะอีก 9 วัน หนูก้อชอบยืนมองออกไปนอกบ้านค่ะ

โดย pairoj toewiwat - Friday, 13 June 2008, 05:02PM

สงสัยน้องชาช่า อยากให้พ่อกะแม่พาไปเที่ยวแน่ ๆ เลย รึว่าอยากมีเพื่อนจ๊ะ... 
โดย Salinee Panitpong - Friday, 13 June 2008, 05:27PM

ถ้าวันไหนแม่กลับไม่ดึก ชาช่าได้ออกไปเดินเล่นทุกวันค่ะ แต่ก้อไม่เคยเบื่อเลย ชาช่าชอบไปเดินเล่นที่สวนค่ะ

โดย CATIEAR >> - Saturday, 14 June 2008, 02:12PM

สวัสดีคับพี่โฟรคและพี่ไบร์ท  หน้าหล่อเหมือนกันทั้งคู่เลย อิจฉาพี่โฟรคที่ได้อยู่บ้านหลังใหญ่ ได้วิ่งออกกำลังกายทุกวันรูปร่างถึงได้ดีอย่างงี้....    โตขึ้นผมอยากหล่อเหมือนพี่ๆทั้ง 2 จัง??????

ผมชื่อ CATIEAR คับพึ่งจะอายุ 4 เดือน 27 วัน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ .

โดย pairoj toewiwat - Sunday, 15 June 2008, 11:30AM

สวัสดีคับน้อง CATIEAR ยินดีที่ได้รู้จักคับ ตอนนี้คงกำลังผลัดขนอยู่ใข่ไหม อีกหน่อยพอขนขึ้นเต็มก็หล่อแล้วหล่ะ อดทนหน่อย 6-7 เดือนก็ดูดีแล้วหล่ะ ...
ปล.รูปพี่ตอน 4 เดือนกว่าเหมือนกัน

โดย sirirat chaiyakhal - Monday, 16 June 2008, 03:55PM

หวัดดีครับ น้องโฟรค รูปหล่อจัง..อะอะ มะได้สิ เราผู้ชายเหมือนกัน

พี่ชื่อ มารวย ตอนนี้อายุ 1ปี 3เดือน กับ16 วันแล้ว..กะลังอยู่ช่วงผลัดขน

(เฮอ..กลัวมะหล่อ แต่แม่เขาก็ดูแลพี่ อย่างดีเหมือนกัน )

อ้อ..ฝนตกแล้ว น้องโฟรคและเพื่อนๆระวังอย่าเล่นน้ำฝนมากนะจ๊ะ

เดี๋ยวจา..เป็นหวัด....

โดย pairoj toewiwat - Monday, 16 June 2008, 04:06PM

สวัสดีคับพี่มารวย พี่มารวยนี่หล่อไม่เบาเลยนะคับ ล่ำเชียว ขนยาวด้วย เรื่องเล่นน้ำฝนนี่ ไม่ต้องเป็นห่วงเลยคับ เพราะว่าเล่นน้ำฝนตลอดจนแม่เบื่อที่จะบ่นแล้ว แม่ก็เลยเตรียมผ้าขนหนูผืนใหญ่ ไว้หลาย ๆ ผืนเอาไว้เช็ดตัวให้คับ บางทีถ้าเล่นน้ำตอนกลางคืน ก่อนนอนแม่ก็จะเป่าขนให้เลย แต่ส่วนมากผมชอบเล่นตอนกลางวันมากกว่า เพราพกลางคืนข้างนอกมะค่อยมีอะไรให้ดู พี่มารวยก็รักษาสุขภาพด้วยนะคับ ไม่สบายแล้วจะแย่ เดี๋ยวคุณแม่จะเป็นห่วง
ปลใถ้าเล่นอย่างนี้จะโดนจับอาบน้ำทันที ถึงค่ำมืดก็ต้องอาบ

โดย sirirat chaiyakhal - Monday, 16 June 2008, 04:12PM

..อีกนิดนะจ๊ะ น้องโฟรค ตอนนี้พี่ ได้เป็นพ่อของลูก เป็นครั้งแรกแล้ว

ตื่นเต้นจัง..พี่มารวยนั่งมองลูกๆ ทุกวันเลยครับ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 16 June 2008, 05:23PM

การพาหมาไปเดินเล่น การให้หมาออกกำลังกาย การมีเวลาให้เขาบ้าง เป็นเรื่องดีเพราะจะทำให้เราใกล้ชิดเขามากขึ้น เรียนรู้ซึ่งกันและกันได้มากขึ้น จะสังเกตุได้อย่างชัดเจน การที่หมาเล่นอย่างสนุกสนานจนเหนื่อย จะช่วยลดความเครียด ความก้าวร้าวได้ การจูงเขาไปเดินเล่นนอกบ้าน พบกับคน หมา ฯลฯ จะช่วยทำให้เขาคุ้นเคยกับสิ่งต่างๆภายนอกบ้าน ซึ่งจะช่วยลดความระแวงของบางแก้วได้เป็นอย่างดี

การเล่นน้ำฝนคงต้องระวังถ้าไม่เคยชิน เขาจะเป็นไข้ได้ แต่ให้ระวังความอับชื้นของผิวหนัง เพราะจะทำให้เป็นโรคผิวหนังได้ การอาบน้ำควรใช้ไดเป่าให้แห้งสนิท การอาบน้ำด้วยแชมพูบ่อยๆก็เป็นอันตรายต่อผิวหนังเช่นกัน

โดยส่วนตัวผมชอบเห็นบางแก้ว เป็นบางแก้วอย่างแท้จริง เช่น ปล่อยให้เขาวิ่งเล่นตามป่า ตามพงหญ้า เราจะได้เห็นสัญชาติญาณของเขาแต่คงต้องอยู่ในขอบเขตพอควร เพราะเจอคางคก งู ก็อาจเป็นอันตรายสำหรับเขาได้ แต่สิ่งที่ควรระวังคือการพลัดหลงเนื่องจากบางแก้วเป็นหมาที่ขี้ระแวง การหลุดออกจากบ้านหรือเจอสิ่งเร้า อาจทำให้เขาพลัดหลงได้ และเมื่อเจอกับเจ้าถิ่นการไม่มีนายอยุ่ข้างๆเขาจะลำบาก

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 16 June 2008, 05:28PM

โห ชายโฟร์ค ไปลุยอะไรมาหว่าเละเป็นโจ๊กใส่ซีอิ๊วดำ เล่นซะลิ้นห้อย หมดแรงสิท่า  แหม...น่าอิจฉา ไปร์ทอยากลุยมั่งจังเลย ลิ้นห้อยอย่างนี้ต้องน้ำใส่น้ำแข็งเย็นๆสักกะละมังโตๆ เอ๊งงงงงง

โดย pairoj toewiwat - Tuesday, 17 June 2008, 09:38AM

อิ อิ พี่ไปร์ท แบบว่าฝนตกโดนแม่ขังไว้บนบ้านตั้งนานแน่ะพี่ พอแม่ปล่อยลงมาข้างล่างก็อย่างที่เห็นนี่หล่ะพี่ มีความสุขที่สุด... เมื่อเจอแอ่งน้ำ แม่โฟรคก็ชอบไช้วิธีหลอกให้โฟรควิ่งเยอะ ๆ อ่ะพี่ จะได้หมดแรงไม่ชวนแม่เล่นเพราะโฟรคชอบชวนแม่เล่น โดยการงับที่แขนแรง ๆ แล้วก็สบัด ยิ่งแม่บอกว่าเจ็บนะ ยิ่งสนุกใหญ่ แต่พอวันไหนแม่ชวนไปวิ่งเล่นตอนเย็นคืนนั้นหลับเป็นตายไม่สนใจอะไรเลย....

หวัดดีคับพี่โฟรค ผมชื่อข้าวกล้องครับ พ่อบอกว่าพี่โฟรคหล่อสุดๆ ไปเลยยยยยย ผมก็ชอบเล่นน้ำเหมือนกันพ่อกะมี๊เผลอเมื่อไหร่เป็นลงน้ำทุกครั้งไป ตอนนี้ผมอายุ 4 เดือน 17 วัน (ในรูปตอน 3 เดือน 19 วัน)
โดย pairoj toewiwat - Tuesday, 17 June 2008, 08:02PM

สวัสดีคับน้องข้าวกล้อง อีกหน่อยพอน้องข้าวกล้องผลัดขนเสร็จขนใหม่ขึ้น รับรองต้องหล่อแน่ ๆ คับ ยิ่งหมาหน้าตี๋อย่างพวกเรา ต้องหล่ออยู่แล้วหล่ะ อดทนอีกหน่อยนะคับ... ตอนนี้ต้องให้พ่อจ๋า กับแม่จ๋าขุนเยอะ ให้กินนม และก็น้ำมันปลายด้วย ขนจะได้นุ่มสวย

ปล.อันนี้ตอนพี่ได้ 5 เดือนกับ 11 วันคับ แห้งเชียว

โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Tuesday, 17 June 2008, 09:25PM

น้องโฟรด-0- เลอะมาเชียว ท่าทางจะอยากเล่นมากเลยนะนี้ เอาชะเลอะขนาดนี้แต่พี่ผักหวานไม่เคยเล่นเลอะแบบนี้เลย  เลอะสุดๆก็ไปแช่ในอ่างบัวของพี่

โดย pairoj toewiwat - Tuesday, 17 June 2008, 09:56PM

น้ำในอ่างบัวโฟรคไม่เล่นหรอกคับ โฟรคชอบแล่นน้ำในแอ่งน้ำขังหลังจากฝนตกที่มีโคลนด้วยมากกว่า ถ้าเป็นอ่างบัวจะแค่เอาเท่าไปแหย่ ๆ แค่นั้นเอง...

ที่ประจำของข้าวกล้อง กับ ข้าวปุ้นค่ะ ออกจากบ้านได้เป็นลงอ่างน้ำล้นทุกวันเลย
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 18 June 2008, 01:26PM

ถ้าเขาเล่นแรง ควรหาเครื่องทุ่นแรงเช่น ลูกบอล ผ้าขนหนูผืนใหญ่ๆ บางทีใบไม้แห้ง กิ่งไม้แห้ง ก็ช่วยเราอีกแรงหนึ่งที่ไม่ต้องเอาตัวเราปะทะกับเขาโดยตรง จะช่วยผ่อนแรงเราได้เยอะขึ้น แต่การเล่นกับเขาข้อดีอีกอย่างก็คือเราได้ออกกำลังกายไปในตัวด้วย 

กระทู้นี้ค่อยคลายเครียดไปได้หน่อยกับภาวะเศรษฐกิจ การเมือง และเรื่องการเจ็บป่วยของน้องหมา แต่โฟร์คเล่นซะเลอะขนาดนี้แม่โฟร์คบอกว่าไม่เหนื่อย แต่ไปร์ทว่าอาบน้ำโฟร์คน่ะเหนื่อยกว่าตั้งเยอะ กว่าจะอาบ กว่าจะเป่า ถ้าใช้ .375เป่าอะง่ายนิดเดียว แต่ถ้าใช้ไดร์เป่านานมากขอบอก หมาสบายแต่คนเป่าทั้งเมื่อยทั้งเหนื่อย เจอน้ำเจอโคลนอะของชอบ เลยไม่รู้ว่าใครหลอกใคร รู้จักบางแก้วน้อยไปซะแหล่วววววว

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Wednesday, 18 June 2008, 01:27PM

เห็นน้องโฟรค และเพื่อนๆ เล่นน้ำกันแล้ว พี่ตังอิจฉาจัง มี๊บอกว่าพี่ไม่ชอบเล่นน้ำ ขนาดเอาของเล่นใส่ไว้ในน้ำแล้วก็ไม่ยอมเล่น ลงไปคาบออกมาอย่างเดียวเลย อ่างบัวก็เอาขาจุ่มลงไปแล้วก็กินน้ำ ไม่ลงเหมือนกัน แต่จะชอบเล่นน้ำที่ออกจากสายยางมากเลย ฉีดน้ำไปทางไหน พี่ก็วิ่งตามไปทุกทางเลย จะมีใครเป็นเหมือนพี่บ้างมั๊ยที่ไม่เล่นน้ำในอ่างน้ำ(สงสัยจะเป็นบางแก้วปลอมตัวมาอย่างโมโจ)

โดย pairoj toewiwat - Wednesday, 18 June 2008, 02:55PM

วันนี้น้องโฟรคก็ต้องอาบน้ำอีกแล้วที่จริงจะต้องอาบตั้งแต่วันอาทิตย์แต่ว่าฝนตก วันนี้ฝนหยุดแล้วได้ฤกษ์ซะที เวลาจะอาบน้ำทีพ่อกะแม่ต้องชวยกันอาบ ตอนอาบไม่มีปัญหาหรอกแต่เวลาเป่าขนนี่สิโฟรคไม่ชอบเลย  พ่อจะเป็นคนล่อเป้าส่วนแม่จะเป็นคนเป่าขนให้ บางวันแม่ก็บอกว่าโฟรคน่ารักที่สุดเลย เพราะว่าโฟรคจะนอนบนตักแม่แล้วก็ให้แม่เป่า่ขนให้ แต่บางวันก็สุดแสนจะร้ายกาจ....

เรื่องชวนวิ่ิงเล่นนี่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าใครหลอกใครกันแน่ อิ อิ แต่ดู ๆ แล้วเหมือนโฟรคหลอกให้แม่วิ่งไล่มากกว่าน้า.... แต่แม่ขี้เหนื่อยวิ่งแป๊บเดียวก็หยุดละ เลยไม่ค่อยสนุก เลยชอบวิ่งไล่คนขี่จักรยายจากข้างในบ้านจนสุดริมรั้วแทน ก็สนุกอีกแบบนะ วิ่งทีไรลิ้นห้อยตลอด แต่บางวันโฟรคก็มีเพื่อนเล่นใหม่คือป้าบันนี่ วิ่งกระโดดข้ามป้าแล้วป้าร้องโวยวายโฟรคยิ่งชอบ แต่ใคร ๆ ก็หาว่าโฟรคเป็นหมาขี้แกล้ง ชอบแกล้งคนอื่นเค้าไปทั่ว ของเล่นอีกอย่างที่โฟรคชอบที่สุดก็คือลูกบอลที่มีเสียงปี๊บ ๆ เวลาที่แม่บีบได้ยินเมื่อไหร่อยู่ที่ไหนวิ่งงงง.. มาหาแม่ทันทีเลย เมื่อก่อนแม่โยนไปแล้วโฟรคก็จะวิ่งไปเก็บ แล้ววิ่งกลับมาหาแม่ แต่เดี๋ยวนี้วิ่งไปเก็บมาเหมือนกันแล้วเอามาให้แม่แย่งจากปาก รึว่าให้แม่วิ่งไล่ต่อ ขอก็ไม่ค่อยยอมให้แล้วหล่ะ (ก็ถ้าให้แม่ก็ไม่ได้ออกกำลังกายน่ะสิแม่)...

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew