กรงสำหรับบางแก้ว
โดย เจ้าหมาดื้อ Firefox - Friday, 6 June 2008, 10:38PM
  ใกล้ถึงวันที่เจ้าตัวเล็กจะเข้าบ้านครับ
ช่วงนี้ผมเลยต้องเตรียมความพร้อมเอาไว้ก่อน

กำลังตามหากรงให้เจ้าบางแก้ว สมาชิกใหม่ในบ้านครับ เลยอยากขอคำแนะนำว่าจะเลือกซื้อแบบไหนดี ตั้งใจว่าจะตั้งไว้่ในร่มหลังคา ติดกับตัวบ้านน่ะครับ

ใครที่เลี้ยงไว้ในกรงรบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ผมไม่มีประสบการณ์การเลี้ยงในกรงเลย เคยแต่เลี้ยงแบบปล่อยไว้ในบริเวณบ้าน
ตอบ: กรงสำหรับบางแก้ว
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 6 June 2008, 11:32PM

ทบทวนให้ดีก่อนนะครับว่า คุณต้องการกรงให้ เจ้าตัวป่วย จริงไหม

สำหรับผม ไม่จำเป็นครับ แต่ตอนนี้ กำลังฝึกให้เขาคุ้นเคยกับ เชือก หรือโซ่

ถ้าต้องการควบคุมเขา ก็ ใช้โซ่ แค่นั้น อย่างเช่นตอนจะถอยรถ ก็ล่ามโซ่ ซะ

ถอยรถเสร็จก็มาปล่อย

โดย เจ้าหมาดื้อ Firefox - Saturday, 7 June 2008, 12:11AM
  พอดีผมไปหาข้อมูลมาน่ะครับ เค้าบอกว่า

อาหารและน้ำ ควรให้อาหารและน้ำในกรง ห้ามให้อาหารนอกกรงเด็ดขาด ถ้าให้อาหารนอกกรงเวลาที่เขากินอาหารเขาจะหวาดระแวงว่ามี จะมีใครมาแย่งอาหารเขา และเป็นการเพาะนิสัยการหวงของ เมื่อถึงเวลาที่จะให้อาหารนั้น ควรเรียกเขาเข้ากรง แล้วให้เขานั่งลง หรือให้เขาทำอะไรเพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนกับการให้อาหาร

การนอนหรือการเล่นของเล่น ก็ควรให้เล่นในกรง เพราะเขาจะรู้สึกดีๆกับกรง ว่ากรงคือบ้าน ที่ปลอดภัย ไม่ต้องคอยหวาดระแวงว่าจะมีใครมาทำร้าย แย่งอาหาร หรือแย่งของเล่นของเขา เขาจะ กิน นอน และเล่นของเล่นอย่างสบายใจภายในกรง

ก็เลยอยากจะเลี้ยงในกรงน่ะครับ ถ้ามีประสบการณ์ ดีหรือไม่ดียังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพราะผมไม่เคยมีประสบการณ์จริงๆ เศร้า
โดย ปิยะ ชืนชม - Saturday, 7 June 2008, 10:12AM

ผมเข้าทั้ง2ความคิดเห็นนะครับ  แต่อยากให้มองให้ไกล ว่าการที่เลี้ยงในกรงนั้นอาจจะดูน่าสงสาร แต่ก็ช่วยฝึกอะไรๆได้หลายอย่าง เช่นกัน

1 การไม่กินของที่เราไม่ได้จัดให้             2 ยุงไม่กัด

3 ไม่รู้จักการกัดรองเท้า                         4 รู้เวลาฉี่  อึ และว่าที่ไหนที่ฉี่ได้หรือไม่ได้

5 ไม่ต้องกลัวไปกัดใคร                         6 เล่นเป็นเวลา

แต่การเลี้ยงปล่อยก็ดีน้องหมามีเสรีในที่ที่จัดไว้ให้  แต่ใครจะบอกได้ว่าวันไหนเจ้าตัวแสบอาจหลุดไปวิ่งนอกบ้านได้

ผมไม่ได้เลี้ยงเขาไว้ในกรงแต่คิดแล้วช่วงเวลา1ปี6เดือนนี้ผมกลัวตลอดเวลาว่าวันไหนเขาวิ่งหลุดไปแล้วผมไม่อยู่ใครจะจับเขาเข้าบ้านได้

ฉะนั้นมีแล้วไม่ได้ใช้น่าจะดีกว่า ไม่มีจะให้ใช้นะครับ

โดย hudiny bangkaew - Saturday, 7 June 2008, 10:50AM
  ผมเคยเลี้ยง มาแล้วทั้ง 2 แบบ ทั้งแบบปล่อยอิสระในบริเวณบ้าน กับ เลี้ยงในกรง ปล่อยให้วิ่งเล่น เป็นเวลา วันละ 2-4 ครั้งต่อวัน ถ้าความคิดผม แนะนำให้เลี้ยงในกรงดีกว่า ดูแลง่าย ปลอดภัย สุนัขก็มีความสุขดี ถ้า คุณ ปล่อยให้ตรงเวลา ทุกวัน ไม่มีปัญหาอะไร ส่วนเรื่องกรง แนะนำให้หาซื้อกรงไม้ แบบใส่มุ้งลวด ดีกว่า กรงเหล็กเป็นสนิม ไม่ทนทาน ใช้ไปนานๆน้ำกินหยดลงเหล็กเป็นสนิมแล้วจะเริ่มผุ แต่ถ้าคุณทุนทรัพย์สูง เอากรงแสตนเลสไปเลย แบบติดมุ้งลวด หมดปัญหาเรื่องสนิม ใช้ได้ยาวนานมากๆหลายปี แต่ราคา น่าจะระดับ2หมื่นอัพสำหรับขนาดของบางแก้ว ผมมีกรงเล็กแสตนเลสแบบให้สุนัขเล็กอยู่ ซื้อกับคนรู้จักยัง 8-9 พัน เคยไปดูที่หลัง อตก. ขนาดเท่าผม ก็หมื่นอัพ กรงไม้จำได้ว่า พี่เพื่อนบ้าน โชกุน เคยแนะนำให้ไปซื้อที่แถวๆซีคอน ลองไปหาดูละกันคับ อ้อเกือบลืม เลือกขนาดกรงให้ใหญ่หน่อย ดีกว่ากรงเล็กนะคับ เค้าจะได้มีพื้นที่หน่อย ไม่อึดอัด

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew