ความคืบหน้าของเจ้าอ้น ...........หมาเฝ้าศพเจ้าของ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 30 May 2008, 09:57AM

ขอแจ้ง ความคืบหน้าของเจ้าอ้น

.......ไปอยู่ ที่  สถานรับเลี้ยงสุนัขจรจัด ภูตาหลวง  ตำบลภูตาหลวง อำเภอสัตหีบ  ค่ะ.......

และ หากท่านใดได้มีโอกาสแวะไปแถว ๆ นั้น อย่าลืมแวะไปเยี่ยมเจ้าอ้นบ้างนะคะ

ปล. เจ้าหน้าที่บอกมาว่า เจ้าอ้น ขนสวยมากๆ ค่ะ

จากคุณ : pim.tik - [ วันพืชมงคล 13:29:53 ]

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6591741/J6591741.html

ตอบ: เจ้าอ้น สุนัขยอดกตัญญู ตามไปเยี่ยมที่ พลูตาหลวง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 30 May 2008, 10:02AM

ความคิดเห็นที่ 19

นี้เจ้าอ้น

อยู่ในกรง คาดการจากไปเห็น น่าจะอายุมากแล้วครับผม ชราภาพมากพอตัว

ได้สอบถามว่าเอาไปเลี้ยงได้ไหม ทางเจ้าของสถานรับเลี้ยง

บอกว่ามีคนยื่นความต้องการแบบนี้หลายคนแล้ว แต่ เอาไว้ก่อน

โดยบอกว่า ทางมูลนิธิ อะไรสักอย่างจะเอาไปฝึกครับผม

แต่ดูจากสภาพผมว่า แก่มากแล้วคงไม่เหมาะที่เอาไปฝึก

น่าจะให้เค้าได้อยู่อย่างสบาย มากกว่านะ

จากคุณ : neuro_guy - [ 29 พ.ค. 51 11:49:20 ]

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J6653463/J6653463.html

ตอบ: เจ้าอ้น สุนัขยอดกตัญญู ตามไปเยี่ยมที่ พลูตาหลวง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 30 May 2008, 10:13AM

ชาวบ้านสงสารไอ้อ้น หมาไทยพันธุ์บางแก้ว ยอดกตัญญู เฝ้ากระต๊อบตัวเดียวหลังถูกชิงศพเจ้าของไปบำเพ็ญกุศลที่วัด ยังไม่ทิ้งลายดุเข้าไปในกระต๊อบไม่ได้ สาธารณสุขเทศบาลบางเสร่ ฉีดยาสลบ 3 เข็ม สิ้นฤทธิ์ส่งคอกสุนัขจรจัดเลี้ยง

จากกรณีที่ นางวันทิพย์ สังข์เงิน อายุ 59 ปี เจ้าของบ้านเลขที่ 59 หมู่ที่ 2 ตำบลบางเสร่ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี ว่าได้พบ นายหุย รื่นรมย์ หรืออุ้ย อายุ 56 ปี มีภูมิลำเนาเดิมอยู่ที่ 476 หมู่ที่ 3 ตำบลบ้านนา อำเภอแกลง จังหวัดระยอง อาชีพเก็บของเก่า กวาดทำความสะอาดตลาดนัดบางเสร่ เสียชีวิตในสภาพนั่งคอตกคว่ำหน้าอยู่ภายในกระต๊อบเพลิงหมาแหงน มีสุนัขพันธุ์บางแก้ว ชื่อเจ้าอ้น นอนเฝ้าศพอยู่ชนิดไม่ยอมห่างเหินผู้ใดเข้าไปใกล้ ๆ จะไล่กัดและเห่ากระโชก แสดงให้เห็นถึงความดุร้าย เจ้าหน้าที่ตำรวจ เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างโรจนธรรมสถานสัตหีบ ต้องใช้เวลานานถึง 3 ชั่วโมง จึงสามารถช่วงชิงศพออกมาจากกระต๊อบได้

ความคืบหน้าในเรื่องนี้ (7 พฤษภาคม 2551) นายอัมพร เพ่งจินดา ประธานชุมชนตำบลบางเสร่ ได้เข้ามาตรวจสอบยังที่เกิดเหตุ เนื่องจากได้รับการร้องขอจาก นางวันทิพย์ สังข์เงิน และญาติ ๆ ซึ่งเป็นเจ้าของที่ดินที่ นายหุย หรืออุ้ย ปลูกกระต๊อบขออาศัยอยู่นานมาแล้วเกือบ 20 ปี ให้หาทางนำเจ้าอ้น สุนัขดุร้ายออกไปจากกระต๊อบแห่งนี้ จะได้เข้าไปทำความสะอาด และรื้อถอนออกไปเพราะผู้อาศัยได้เสียชีวิตไปแล้ว แต่ไม่มีใครกล้าเพราะเจ้าอ้นไล่กัดไม่ยอมให้เข้าไปในกระต๊อบอย่างเด็ดขาด และเกรงว่าอาจจะทำร้ายผู้อื่น หรือเด็ก ๆ ที่เล่นอยู่ในบริเวณนี้ได้ถ้าเจ้าอ้นออกมานอกบ้าน จึงได้ประสานเจ้าหน้าที่เทศกิจเทศบาลตำบลบางเสร่ เพื่อหาปืนลูกดอกอาบยาสลบมายิง ซึ่งชาวบ้านเห็นว่าเป็นวิธีที่โหดเกินไปจึงไม่ให้ดำเนินการด้วยวิธียิงด้วยปืนลูกดอก

นายอัมพร เพ่งจินดา กล่าวว่า ได้ประสานไปยัง นางเกศรา ปุ่นศิริ หัวหน้าฝ่ายบริหารงานสาธารณสุข รักษาการ ผู้อำนวยการกองสาธารณสุขเทศบาลตำบลบางเสร่ เพื่อขอความช่วยเหลือในการทำให้เจ้าอ้นสุนัขยอดกตัญญูสลบหรือหลับ ซึ่งทางด้าน นางเกศรา ได้นำยาเอ็กซ์-ซีน เป็นยาระงับประสาท และทำให้สัตว์หลับ หาวิธีการเพื่อฉีดเข้าไปในก้ามเนื้อของเจ้าอ้น โดยให้เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยช่วยกันต้อนเข้ามุมแล้วฉีดยาเข้าไปร่างกายได้ถึง 3 เข็ม ทิ้งช่วงเวลาได้ไม่นาน เจ้าอ้นหมดฤทธิ์ หลับจึงได้พาไปส่งให้กับสถานรับเลี้ยงสุนัขจรจัดพลูตาหลวงเป็นที่เรียบร้อย ส่วนศพของ นายหุย หรืออุ้ย ชาวบ้านได้ร่วมแรงร่วมใจกันจัดงานสวดอภิธรรมศพที่วัดสามัคค ีบรรพต 3 คืน

นางวันทิพย์ เจ้าของที่ดินกล่าวว่า สำหรับเจ้าอ้น หมาไทยเป็นหัวโปรดของ นายหุย เลี้ยงแบบกินดีอยู่ดี และชอบกินขนมทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง เป็นหมาเฝ้าบ้านอย่างดีเยี่ยม ถ้าเจ้าของไม่อยู่ถ้าใครเดินเข้าไปบริเวณบ้านจะเห่าขู่กระโชก พยายามที่จะปีนรั้วกระต๊อบออกมาไล่กัด จนชาวบ้านย่านนี้กลัวกันทุกคน และสงสารมันอย่างมากที่เจ้าของเสียชีวิตไปแล้ว ยอมรับว่าเป็นหมาไทยยอดกตัญญูอย่างแท้จริง

พัชรพล ปานรักษ์ สัตหีบ ภาพ/ข่าว
http://www.bangsaenpost.com/Q1/thememenu.php?id=3619
ตอบ: ความคืบหน้าของเจ้าอ้น ...........หมาเฝ้าศพเจ้าของ
โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Friday, 30 May 2008, 04:23PM

ฮือๆน่าสงสารเจ้าอ้นฮือๆยิ่งอ่านเรื่องราวก็ยิ่งสงสาร

ผมจะรีบเรียนสัตวแพทย์ให้จบฮ่ะแล้วไปรักษาน้องหมาน้องแมวทำหมั้นให้ฟรีฮ่ะ

เห็นแล้วสงสารทุกตัวเลยยิ่งตัวที่ใส่ปลอกคอเค้าคงจะคอยเจ้าของอยู่แน่ๆเลย

แต่ดูจากในภาพอ้นแล้ว  เค้ามีอายุพอสมควรแล้ว  ก็ให้เค้าไปอยู่ที่ๆสบายเถอะครับ

สงสารทุกตัวเลย

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew