น้ำตาลขาเจ็บ
โดย Paolo K - Wednesday, 28 May 2008, 08:47AM
  ขอคำปรึกษาจากทุกท่านครับ น้ำตาล เพศเมีย อายุ 5 เดือนครับ ผมพากลับบ้านแล้วให้นั่งที่กระบะหลังรถ ปกติก็นั่งสงบดี วันนั้นไม่รู้เกิดอะไร กระโดดลงจากกระบะรถที่กำลังวิ่ง แต่วิ่งไม่เร็วครับ ขาหลังซ้ายเจ็บ ไป X-Ray แล้วกระดูกไม่เป็นอะไร ไม่หักและอยู่ในเบ้าดี ประมาณ 3 สัปดาห์แล้ว ตอนนี้เขาใช้ขาซ้ายบ้างนิดหน่อยเวลาเดิน วิ่งและเล่น  สังเกตเห็นว่าขาซ้ายเหมือนละลีบเล็กลงเมื่อเทียบกับขาขวา เขาจะหายมั้ยครับ หรือต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ตอบ: น้ำตาลขาเจ็บ
โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Wednesday, 28 May 2008, 09:11AM

ต้องให้เค้าออกกำลังกายบ่อยขึ้นครับเห็นว่าไม่ใช่ขาซ้ายด้วยใช่ม่ะครับ  ก็เหมือนคนเข้าเผือกอ่ะครับ  ก็ควรให้เค้าออกกำลังใช้ขานั้นบ่อยขึ้น(ไม่ใช่ไปตีอีกข้างนะ)

อืมไม่ได้เป็นที่กระดูกก็ให้เค้ากินอาหารที่มีเนื้อ(ปลา หมู ไก่ เลือกสักอย่างนะ)จะได้เป็นการเสริมสร้างกล้ามเนื้อไปด้วย ลองดูไปสักพักว่าเริ่มดีขึ้นเปล่า ถ้าไม่ดีขึ้น พาไปหาหมอเลยครับ เพราะกลัวว่ามันจะเพราะเหตุอื่น