หมูน้อย จะ 8 เดือนแล้วค่ะ รู้ทุกอย่างแต่ไม่ยอมทำ
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 22 May 2008, 02:58PM

หมูน้อยจะ 8 เดือนแล้วคะแต่ไม่ยากให้โตเลย เล่นแรงขึ้นเรื่อยๆ เวลาพูดหรือสั่งอะไร
รู้นะคะแต่ไม่ทำมารร้าย แต่ถ้าจะทำเขาทำเอง ก็มีเรื่องหอนเช่นกันคะ เวลาไม่มีคนมาอยู่ด้วย
แล้วเวลาเดินทางไปทำงานหลายๆวัน กลับมาเค้าจะตามติดตลอด ใครเข้าใก้ลไม่ได้เลย
ขู่แล้วกัดจิงๆ แม้แต่คนในบ้าน หรือคนที่ให้อาหารเวลาเราไม่อยู่แต่พอเราไปทำงาน ก็จะอยู่ได้ปกติกับทุกคน  ที่ไม่สบายใจมากๆในตอนนี้ คือหมูน้อยเล่นแรงขึ้นเรื่อยๆ คะ
เล่นด้วยไม่ไว้ ทำไงดีค่ะ ใครพอมีวิธี แนะนำหน่อยนะค่ะ

ป.ล. หมูน้อยก็ยังไม่ได้ไปทะเลอยู่ดี เพราะแม่บอกว่างานเยอะ เลยไม่มีรูปทะเลอวดใครๆเลย หมูน้อยเลยเล่นน้ำเองที่บ้านก็ได้ ......แลบลิ้น

ตอบ: หมูน้อย จะ 8 เดือนแล้วค่ะ รู้ทุกอย่างแต่ไม่ยอมทำ
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 22 May 2008, 03:03PM

กำลังคิดอยู่คับ หมูน้อยเห็นน้ำแล้ว ฮิ ๆ
ตอบ: หมูน้อย จะ 8 เดือนแล้วค่ะ รู้ทุกอย่างแต่ไม่ยอมทำ
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 22 May 2008, 03:03PM

อดใจไม่ไว้แล้ว คับ
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 22 May 2008, 03:04PM

สนุกจัง เลยคับ 
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 22 May 2008, 03:05PM

เหนื่อยละ พักก่อนดีกว่า เดี๋ยวก็มีคนมาเช็คตัวให้ สบายจังเรา อิอิ มารร้าย
โดย Lycan Werewolf - Thursday, 22 May 2008, 04:21PM
  สวัสดีครับน้องหมูน้อย การที่เค้าเล่นแรงๆเป็นเรื่องปกติของหมาบางแก้วอยู่แล้วครับ วิธีแก้ง่ายๆครับ ก็คือเวลาเค้าเล่นแรงๆเราก็เลิกเล่นกับเค้าเลยครับหรือว่าให้เดินหนีโดยไม่ต้องพูดคุยอะไรกับเค้าทั้งนั้นหรือยืนหันหลังแล้วอยู่นิ่งๆครับไม่ ต้องสบตาเค้าเมื่อเค้าสงบลงแล้วก็ค่อยเข้าไปลูบหัวแล้วชมเค้าว่าดีมากเก่งมากหรือให้ขนมที่เค้าชอบที่สุดก็ได้ครับการทำอย่างนี้ทำให้เค้ารู้ว่าเมื่อเค้าอยู่เฉยๆหรือเล่นเบาๆเค้าจะได้รับคำชมหรือรางวัลจากคุณครับลองทำดูนะครับ บางแก้วฉลาดครับแต่เราต้องควบคุมเค้าไม่ใช่เค้ามาควบคุมเราครับผม
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 29 May 2008, 07:48PM
  ขอบคุณ คุณเจริญทรัพย์ มากนะค่ะ กับข้อแนะดีๆลองดูแล้วค่ะแต่ยังไม่ค่อยได้เท่าที่ควร
หรือว่าเค้าไม่ค่อยกลัวเราหรือเปล่าคะ แต่จะอดทนค่ะ  ขอบคุณมากๆ เลยคะ สับสน
โดย hudiny bangkaew - Thursday, 29 May 2008, 08:18PM

วิธีการแก้ หมาดื้อ หมาซน หมาเล่นแรง หรือ นิสัยไม่ดีอะไรก็แล้วแต่ ทุกอย่างสยบได้ด้วย 2 อย่าง 1. สายจูง นิสัยอะไรไม่ดีเมื่อไหร่ เข้าสายจูง จูงไปตลอด กินก็จูง นอนก็จูง เอ........นอนน่าจะเรียกว่าล่ามนะ เดินเล่นก็จูง วิ่งก็จูง เล่นกับเค้าในสายจูง แล้วหมามันจะรับรู้ของมันเองละ ง่ายไหมละ แค่นี้เอง 2.เวลาของคุณเอง ยิ่งมากเท่าไรยิ่งดี ถ้าเวลาน้อย ก็หัด ก็แก้นานหน่อย ถ้ามีเวลามากรับรองแปปเดียว ผมก็ฟังผู้ใหญ่ที่ใจกว้างไม่หวงวิชาสอนมาอีกทีลองกับลูกๆที่บ้านก็ได้ผลดี ส่วนสำหรับเทคนิคของท่านเซียนๆทั้งหลาย อันนั้นไว้สำหรับผู้มีประสบการณ์มากๆ หรือ คุยกะหมารู้เรื่อง อย่าคิดว่าเรื่องคุยกะหมารู้เรื่องเป็นเรื่องเล็กนะคับ คนชอบคิดว่าพูดภาษากับหมารู้เรื่อง เหมือนการด่าคน แต่ที่จริง สำหรับคนเลี้ยงสุดยอดเลยนะคับ หมาฟังเราออกแน่ เข้าใจเราแน่ แต่เราจะฟังเค้าออกไหมก็เท่านั้นเอง ลองไปใช้ดูนะคับ แม่ของหมูน้อย หมูน้อยนี่หล่อใช่เล่น หน้าคล้ายๆ ลูกเล็กผมเลย แต่ หมูน้อยสีเข้มดีจัง
โดย เพียงมณี . p l + y - Thursday, 29 May 2008, 09:22PM
  ขอบคุณมากๆเลยนะคะ คุณ hudiny และพี่ๆเพื่อน ในนี้ ยอมรับนะคะว่าตอนแรกๆ
ก็กลัวๆ ในการเลี้ยงบางแก้ว มีแต่คนขู่ตลอดเลยค่ะ ว่าอันตรายมากในการเลี้ยงหมาบางแก้ว จนเดี๋ยวนี้ เจอใคร พอรู้ว่าเลี้ยงบางแก้ว
ก็มีแต่ ว่าแต่ข้อเสีย ความดุ ไม่เชื่อง คงเห็นดิฉัน เป็นผู้หญิงมั่งค่ะ แต่พออยู่กับเค้า
จริง ๆ ก็มีแต่รักคะ มีแต่ความสุข แต่ที่ไม่สุข ก็เล่นแรงนี้ละค่ะ เจ็บไปทั้งตัว ( อิอิ )
จะทำตาม และเรียนรู้ จาก พี่ๆเพื่อนในมากๆ  ขอบคุณจริงๆค่ะ

ป.ล. ลูกเล็ก ของคุณ hudiny หน้าคล้ายหมูน้อยจังค่ะ และสวยมากๆ เช่นกันค่ะ
โดย hudiny bangkaew - Thursday, 29 May 2008, 10:02PM

น้อยคนนักที่ผมเจอมาคนที่เลี้ยงบางแก้วแล้วตาย หรือ หนีไป แล้วจะเลิกเลี้ยง ส่วนใหญ่จะหากลับมาเลี้ยงใหม่ หรือ มีแล้ว อยากเลี้ยงเพิ่ม คนอื่นๆที่มักบอกว่าบางแก้วดุมาก เจ้าของยังกัด ส่วนใหญ่ไม่เคยเลี้ยงบางแก้วกันหรอก เรียกคนพวกนี้ว่า พวกเห็นมากับหู *-* ส่วนเจ้าของที่เลี้ยงแล้วโดนบางแก้วกัดผมก็เจอมาเยอะ ก็พี่แกเล่นเลี้ยงในกรง ไม่มีเวลาปล่อย อึฉี่เลอะกรง บางทีหลายวันด้วย กว่าจะมาปล่อยที หมามันก็เครียดสิ กัดให้ก็สมน้ำหน้าแล้ว *-* ส่วนใหญ่คนที่มีเวลาให้เค้า เกือบ100% มักจะบอกว่าบางแก้วขี้อ้อน ขี้ประจบทั้งนั้น เรื่องหวงเจ้าของไม่ต้องพูด ขนาดหมาที่บ้านผมทุกวันนี้ แย่งกันประจบ ยังจะกัดกันเลย ดีที่เค้าฟังผมพอรู้เรื่องจึงพอห้ามปรามกันได้ เลยต้องแบ่งความรักให้เท่าๆกัน *-* แฟนผมเห็นรูปเจ้าหมูน้อยเล่นน้ำ บอกเหมือนลูกมันนี่เค้ามาก เลยฝากให้ดูอีกรูป ว่าคล้ายไหม
โดย เจ้าหมาดื้อ Firefox - Thursday, 29 May 2008, 11:38PM
  แวะมาชมครับ หมูน้อยขนสวยมาก
โดย ธานิน เตชะโยธิน - Friday, 30 May 2008, 10:46PM
  หมูน้อยเคยมีชื่ออื่นมาก่อนป่าวครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew