เริ่มกิน BARF
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 07:38AM

น้องไข่เจียว อายุ เกือบ 2 เดือน

ลองให้กิน BARF ครั้งแรก แบบบดละเอียด

ตอนแรกก็ รีรอ

พอได้ลิ้มรสแค่นั้นแหละ

ครั้งต่อไป ถึงกับเลียถ้วย

พึ่งรู้นะครับว่า โครงไก่ มีทั้งแบบบดละเอียด แล้วด้วย

ตอบ: เริ่มกิน BARF
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 18 May 2008, 08:51AM

ว่าจะลองให้เค้ากินในวันหยุด เพราะอยู่ใกล้สหฟาร์ม ซื้อง่ายหน่อย ตอนนี้ซื้อให้หมาแม่ลูกอ่อนกินไปก่อน เพราะเค้าใจว่ามีแคลเซี่ยมสูง เผื่อลูกเค้าจะได้รับแบบตรง ๆ

โดย hudiny bangkaew - Sunday, 18 May 2008, 06:59PM

น่าสนใจแบบบด  หาซื้อที่ไหนได้เหรอคับ  แล้วสะอาดรึเปล่า ช่วยบอกที ถ้าแบบบด กินไม่ค่อยเลอะเทอะและไม่เหม็นคาวแน่ เพราะแบบชิ้น กว่าจะแทะเหม็นคาวทั้งบ้าน เคยไปดูเครื่องปั่น ที่สามารถปั่นกระดูกได้ คนขายเชื่อ แต่ดูแล้วคงใช้ไม่ได้นาน หรือ ท่านใดมีเครื่องดีๆแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณอย่างสูง
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Monday, 19 May 2008, 06:59AM

โครงไก่บด  หาซื้อได้ที่ร้านขายส่งเนื้อไก่สด ในตลาดนั่นแหละครับ

เขาบดและบรรจุถุงขนาด 1 กก. สภาพเรียบร้อย

ถามว่าสะอาดไหม เขาก็แช่ตู้เย็นตู้เดียวกับกับเนื้อไก่ที่เราซื้อมาให้คนกิน

โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 20 May 2008, 10:24AM

ขอบคุณคับ คุณหาญ

แต่การที่คุณตอบว่า การแช่เก็บไว้ก็เหมือนกับที่คนกิน มันแปร่งๆนะคับ เพราะว่าแช่เก็บที่เดียวกันจริง  แต่คนนำมาปรุงให้สุกนะคับ  ส่วนของหมา คุณให้ทั้งดิบๆเลย อย่าลืมนะคับ  ฝากไว้นิด  หน้าร้อนเข้าฝน เรื่องอาหาร อันตรายทั้งคนทั้งหมานะคับ ความสะอาด  น่าจะช่วยป้องกันได้ดีที่สุดคับ  เข้าฝนแล้ว ก็ต้องระวังเรื่องผิวหนัง อีกนะคับ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 20 May 2008, 09:15PM
  หากจะซื้ออาหารดิบแบบบดแล้ว ควรเลือกซื้อแบบที่ยังไม่บด แล้วสั่งให้เขาบดให้สดๆเดี๋ยวนั้น ไม่ควรซื้อแบบบดบรรจุแพคสำเร็จรูป เพราะแบบนั้น เราไม่รู้ว่า เขาบดอะไรลงไปในนั้นบ้าง ลูกหมาขนาดนี้ ไม่จำเป็นต้องบดละเอียด ใช้สับพอให้กระดูกแตกเล็กลงบ้าง เป็นการช่วยเคี้ยวขั้นต้น ให้ลูกหมาได้ขบเคี้ยว กัดทึ้งด้วยตัวเองบ้าง เป็นการบริหารเหงือก , ฟัน และขากรรไกร ถ้าต้องการบดให้ละเอียดเอง ก็สับให้แหลกอีกนิด แล้วใส่เครื่องปั่นอาหารแบบที่ใช้ปั่นเครื่องน้ำพริก หรือเครื่องปั่นทั่วไปก็ได้ ค่อยๆเติมน้ำลงไปด้วยจะปั่นง่ายขึ้น
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Wednesday, 28 May 2008, 10:41AM

วิธีการเตรียม BARF สูตรหนูไข่เจียว
เนื่องจากอยากประหยัดเวลาในการให้อาหาร และไม่เลอะเทอะ
เลยเอา โครงไก่บด 1 กก มาผสมกับอาหารเม็ด 1 กก  คลุกเคล้าให้เข้ากัน
หลังจากนั้น แบ่งใส่ถุงพลาสติก กดถุงให้แบน ๆ
จากนั้น นำไปแช่ตู้เย็น ในช่องFreez ให้แข็งโป๊กเลย
นำมาตัดเป็นก้อน ขนาดพอเหมาะ พออิ่ม แล้วเก็บในช่องFreez เป็นก้อน ๆ เหมือนเค๊กกล้วยหอม
จะให้อาหารที ก็เอามาให้ 1 ก้อน
น้องหมาก็จะค่อย ๆ แทะ เหมือนไอติม ด้วยความเอร็ด อะร่อย
ไม่เลอะ ไม่เหลือตกค้าง ให้รำคาญ

ตอนนี้ อ้วนจ้ำม่ำ เนื้อแน่น ขนเป็นมัน

เป็นเกล็ดเล็กเกล็ดน้อย เอามาแลกเปลี่ยน กันครับ

โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 28 May 2008, 11:11AM

ไม่แน่ใจว่า โครงไก่สดดิบจะกินพร้อมกับอาหารสุกอย่างอาหารเม็ดได้หรือเปล่า

ที่บ้านจะให้โครงไก่สดดิบก่อนสักชั่วโมง  หลังจากนั้น จึงให้อาหารเม็ดตามความจำเป็น   เพราะน้ำย่อยในกระเพาะอาหารของสุนัขสำหรับโครงไก่สดดิบกับอาหารสุก  จะไม่เหมือนกัน

อ่านเจอที่   http://thai-barf-club.pantown.com/  http://thai-barf-club.pantown.com/

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Wednesday, 28 May 2008, 11:38AM

สังเกตุง่าย ๆ ครับว่าจากข้อสงสัยที่ว่า "น้ำย่อยในกระเพาะอาหารของสุนัขสำหรับโครงไก่สดดิบกับอาหารสุก  จะไม่เหมือนกัน" 

ถ้าอาหารย่อยไม่ได้ สุนัขจะท้องเสีย ท้องอืด ท้องเฟ้อ ครับ

อย่าว่าแต่อาหารเม็ด ก้บ BARF เลยครับ แม้แต่นมอย่างเดียว ถ้าไม่มีน้ำย่อย หรือแพ้ ผลก็คือ ท้องเสีย จู๊ด ๆ ครับ

ถ้าไม่ย่อย คงจะขึ้นอืด  ไปแล้ว แต่หนูไข่เจียว โตวัน โตคืน

โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Wednesday, 28 May 2008, 01:00PM

งุงิน้องผักหวานผมไม่เคยกิน ซี่โครงไก่สดๆเลย- - ถ้าให้ลองตอนนี้จะไหวมัยนะกลัวท้องเสีย ต้องรีบพาโรงพยาบาล

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 30 May 2008, 10:40PM

พออายุครบ 2 เดือนเต็ม น้องไข่เจียวก็หูตั้งครบ 2 ข้างแล้วครับ

ไม่ทราบว่าเป็นผลจากการกิน BARRF หรือปล่าว เพราะหลายกระทู้บอกว่า หูตั้งมีส่วนเกี่ยวข้องกับ แคลเซี่ยมที่ได้รับ

ถ้าน้องหมา ของท่านยังหูไม่ตั้ง  ลองดูนะครับ

แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า แคลเซี่ยมจากกระดูกไก่ ทำให้กระดูกหูของน้องหมา ตั้งเร็วขึ้น

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew