ใครเลี้ยงบางแก้ว อยู่ ขอนแก่น, อุดร มั่งครับ
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Tuesday, 29 April 2008, 05:42PM

อยากทราบว่า ท่านใดที่เลี้ยงบางแก้ว อยู่ ขอนแก่น หรือ อุดรบ้างครับ

เผื่อได้ปรึกษา หารือ ครับ

หาญไกร

ตอบ: ใครเลี้ยงบางแก้ว อยู่ ขอนแก่น, อุดร มั่งครับ
โดย leo ubon - Tuesday, 29 April 2008, 08:59PM
  ใกล้ ๆ อุดรและขอนแก่น คือสกลนครได้ไหมคะ  บ้านคุณนานา ค่ะอยูสกลนคร
ตอบ: ใครเลี้ยงบางแก้ว อยู่ ขอนแก่น, อุดร มั่งครับ
โดย บดินทร์ ศรีลุนช่าง - Thursday, 1 May 2008, 04:33PM

ผมแสบครับ(ชื่อหมานะครับ) อยู่อุดร ไม่ทราบว่าเลี้ยงกี่ตัวครับ
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Thursday, 1 May 2008, 10:30PM
  ตัวเดียวครับ สาวน้อย วัย 1 เดือน ชื่อ ไข่เจียว พึ่งเดินทางจากพิษณุโลก เมื่อปลายเดือนเมษายน นี่เอง ตอนนี้กำลังกิน กำลังนอน เริ่มซน ท่าทางจะดุเอาการ ได้ยินเสียงแปลก ๆ จะเห่า และ ขู่ด้วย ถ่ายรูปก็เอาแต่นอน
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Thursday, 1 May 2008, 11:07PM

ภาพหนู เมื่ออายุ ครบ 1 เดือน ตอนง่วงนอนสุด ๆ
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Thursday, 1 May 2008, 11:12PM

พ่อหนู ขาวเทา แม่หนู ขาวนำตาล คงต้องรอดู ว่าหนูจะออกมาสีอะไร ขอเวลาอีก สัก 2 เดือน ค่อยดูโฉมที่แท้จริง ว่าแต่พี่แสบ หล่อ จังเลย
โดย ไพรัตน์ กุลลานนา - Friday, 2 May 2008, 12:04AM

พี่โชคอยู่ขอนแก่นครับ อายุ 4 เดือน(ในภาพอายุ 1 เดือนครึ่ง)

ยังถ่ายรูปไม่ได้เลย(ซนมาก)

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 2 May 2008, 02:09PM

ยินดีที่ได้รู้จักพี่ โชค จ้า ถ้าโตขึ้นมา แล้วหล่อ หนูไข่เจียว ขอจองนะ ขอเบอร์โทรไว้ ด้วย ของป๋าหนู 0867897630
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 2 May 2008, 02:11PM

มุมโปรดของหนู มุมนี้ ห้ามรบกวน
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 2 May 2008, 04:22PM

หนูไข่เจียว  เป็นลูกเต้าเหล่าใครกัน มาจากพิษณุโลก ฟาร์มไหนเหรอค่ะ  พี่ข้าวตังอยากรู้จัก เพราะพี่ตัง+ น้องโมโจ ก็มาจากพิษณุโลกเหมือนกัน คอกชุมแสงสงครามครับหนูน้อย  มีมาร์คที่หางเหมือนพี่ตังเลย
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 2 May 2008, 04:40PM

มาจากคอก นลพรรณ ต.บางระกำ อ.บางระกำ ถิ่นกำเนิด ของบางแก้วเลย พ่อ ชื่อ อาลู สี ขาว เทา แม่ชื่อ ลูกน้ำ สีขาว น้ำตาล มีไบ Pedigree มาด้วยจ้า ตอนนี้หนูกำลัง เรียนวิชาต่อสู้ โดยไม่ต้องปัองกันตัว กับ พี่หมี ฟัดได้ทุกเวลาที่ต้องการ ตอนนี้หนูเป็นจ่าฝูงแล้ว พี่หมี ไม่แอะสักคำ 555
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 2 May 2008, 05:03PM

แค่กัดไม้กระดาน ขู่ พี่หมี ก็ถอดกรูด จนติดผนังแล้ว แฮ่ ๆ ๆๆ
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 2 May 2008, 05:11PM

กลัวเหรอ กัดขาซะเลย ระวังไว้ หนุ่ม ๆ ทั้งหลาย
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 2 May 2008, 05:08PM

ท่า น๊อค TKO พี่หมี ตั้งใจ Post ท่านี่ เอาไว้ขู่ หนุ่ม ๆ
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 4 May 2008, 09:47AM

ลักษณะนิสัย เฉพาะ ของไข่เจียว พึ่งเคยเลี้ยงบางแก้ว เป็นครั้งแรก ทำให้เห็นความแตกต่างของลักษณะนิสัยที่ไม่เหมือนกับลูกสุนัขพันธ์อื่น ๆ ในวัยเดียวกัน 1. การเล่นกับคนเลี้ยง จะเป็นการฝึกต่อสู้ กัดขา ฟันเล็ก ๆ คม ๆ ทำให้รู้สึกเจ็บเกิดบาดแผลได้ง่าย 2. มีความเป็นตัวของตัวเองสูงมาก ถ้าไม่มีอารมณ์จะเล่น ต่อไห้เรียกยังไง ก็ไม่สนใจ 3. ชอบผจญภัย สำรวจทุกสิ่ง ทุกซอกทุกมุม ของบ้าน และพยายามจะไปสำรวจนอกบ้านด้วย พอมุดรั้วได้ ครั้งเดียวเท่านั้นแหละ จะต้องไปอีกให้ได้ 4. ไม่เป็นมิตรกับคนแปลกหน้า นี่ขนาดอายุ แค่ เดือนกว่า ๆ พอเจอคุณยายข้างบ้านที่กำลังกวาดหน้าบ้าน ปกติลูกสุนัขอายุขนาดนี้ น่าจะวิ่งเข้าไปหาคน แต่นี้ รักษาระยะ และเห่า ขู่ จนคุณยายทักว่า ดุจังนะตัวแค่นี้ 5. ถ้าถูกรบกวน ในขณะที่เขาไม่อยากเล่น จะคำราม แฮ่ ๆ 6. ชอบหามุมสงบ นอน โดยไม่ยุ่งเกี่ยวกับใคร ไม่ขี้อ้อน แต่ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ เจอ คนเลี้ยงก็จะแสดงอาการดีใจ 7. ไม่แหย เมื่อเล่นกับสุนัขรุ่นพี่ (พันธ์อื่น ) ก็พร้อมที่จะขย้ำเขา ทั้งที่ขนาดต่างกันมาก นิสัย และพฤติกรรม ของไข่เจียว เป็นเรื่องปกติ หรือปล่าวครับ ช่วยแสดงความเห็นด้วย เผื่อจะได้ แก้ไขได้ทัน หากมีอะไรผิดปกติ
โดย บดินทร์ ศรีลุนช่าง - Sunday, 4 May 2008, 05:45PM
  ไม่ทราบอยู่แถวใหนครับที่ขอนแก่น  ปกติบางแก้วก็จะมีนิสัยคล้ายๆแบบนี้แต่ความดุอาจจะต้องดูที่  พ่อ แม่  สายเขาเป็นยังงัย  การเลี้ยงดู  อย่างของผมขนาดเพื่อนผมมาหาอยู่ทุกวันยังเห่า  แต่ไม่กัดนะครับ  เพราะเขารู้ว่าใครมิตรใครศัตรู  หวงของ  ซื่อสัตย์ อย่าตามใจมาก  เลี้ยงหมาอย่าให้เสียหมา  ถ้าเลี้ยงในกรงก็ดี  ปล่อยเป็นเวลา  (มีผู้เชี่ยวชาญบอกมาอีดที) ลูกหมาแค่ 1 เดือน อาจจะยังจำชื่อไม่ได้มากนัก  เรียกอาจไม่มาบ้าง เพราะช่วงนี้ลูกหมาต้องพักผ่อนแล้วก็กิน   ดูไปยาวๆครับเลี้ยงบางแก้ว   หลายคนว่าดุก็จริงแต่ไม่ใช่ดุแบบอันธพาลนะครับ   ยิ่งเลี้ยงยิ่งหลง 555...
โดย บดินทร์ ศรีลุนช่าง - Sunday, 4 May 2008, 05:49PM
  ยังไงอย่าลืมวัคซีนนะครับผม  สำคัญมากช่วงนี้เพราะผมเคยโดนมาแล้ว 2 ตัว
โดย leo ubon - Monday, 5 May 2008, 02:54PM

อยู่แถวไหนของขอนแก่นค่ะ รู้จักฟาร์มรุ่งโรจน์ด้วยค่ะ เคยไปดูลาบราดอร์ แต่ตัดสินใจไม่เอา เพราะอยากลองเลี้ยงบางแก้วค่ะ 

อายุน้อย ๆ ระวังเรื่องไข้หัดสุนัข ไม่น่าเชื่อว่าฟาร์มจะปล่อยมาเร็วขนาดนี้ รึว่าขอนแก่นอยู่ใกล้พิษโลกแค่เอื้อม ตามปกติฟาร์มจะลงวัคซีนอย่างน้อย 1 ชุดจึงจะขายลูกสุนัข เคยเจอตายไป 1 ตัว

เรื่องดุ น่าจะดูเทือกเถาเหล่ากอ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่การฝึกหัดและควบคุมอารมณ์ของจ่าฝูงด้วย

พี่ยอด ซัน จูเนียร์ และข้าวจี่ ที่กำลังหัดเดินค่ะ

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Monday, 5 May 2008, 03:26PM

สาเหตุที่หอบหิ้วกันมา ตั้งแต่ยังเด็ก เพราะไปประชุมที่พิษณุโลก ตระเวนหา ทุกฟาร์ม ได้คำตอบเดียวกัน คือไม่ใช่ฤดุหาลูกสุนัขไปเลี้ยงแล้ว ตลาดวายแล้ว ไม่มีเหลือเลย เขาแนะนำว่าควรจะมาปลายปี ที่เหลือก็โตแล้ว เจ้าของฟาร์มเก็บไว้ทำพันธุ์คงเป็นตัวที่หล่อที่สวยที่สุดของรุ่น เลยตัดสินใจบุกไปถึงบางระกำ ซอกหา จนเจอหลงฤดูมา 1 คอก คุยกับเจ้าของว่าพอจะเลี้ยงรอดไหม เขาบอกพอได้ ก็เลย เอามา โชคดีที่ไข่เจียว กินง่าย นอนง่าย ไม่แพ้นมผงที่ชงให้ วันนี้พาไปฉีดวัคซีน กันหัด กันลำใส้อักเสบแล้ว และให้ยาถ่ายพยาธิด้วย หมอบอกสุขภาพดี นน เกือบ 2 กก แล้ว กลับมาบ้านก็ร่าเริงเหมือนเดิม นัดอีกทีวันที่ 19 พค.
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Monday, 5 May 2008, 03:33PM

ความตั้งใจ อยากเลี้ยงให้สามารถเฝ้าบ้านได้ ช่วงนี้ โขมย เริ่มชุมแล้ว ในหมู่บ้านเจอไปหลายหลังแล้ว มันเอบย่องมาตอนกลางคืนซะด้วย "ฝากเตือน หัวโขมย มา ณ โอกาสนี้ด้วย รอไข่เจียว เป็นสาวหน่อยละกัน แฮ่ ๆ ๆ"
โดย leo ubon - Monday, 5 May 2008, 03:37PM

หน้าสวย แต่มาร์คกิ้งน้อยไป เป็นเพราะว่าเราเลือกไม่ได้แล้ว ดิฉันยิ่งไม่เห็นอะไรเลย บอกเพียงว่าเป็นบางแก้วแท้ และไม่ดุ  ไม่ต้องเฝ้าบ้าน เฝ้าทรัพย์ ไม่ต้องทำงาน เป็นเพื่อนเล่นกับเจ้านายก็พอแล้ว เพ็ดดีกรีคืออะไรไม่รู้จัก เขาให้อะไรก็เอามาทั้งนั้น เห็นมีเบอร์หู ตัวสวย ๆ หน้าตาเข้ม ๆ ก็ถึงแก่กรรมไปแล้ว

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:37PM

ผ่านไปอีก 2 อาทิตย์ น้องไข่เจียว อายุ ครบ 50 วัน แล้ว

ดูหุ่นซะก่อน มาดนางแบบ

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:40PM

มาดูว่า กิจกรรมโปรดของไข่เจียว

ภาคแรก คือปืนอ่างบัว

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:42PM

ปีนอ่างอย่างเดียวไม่พอ

ตอนนี้ ไข่เจียวกำลังฝึกดำน้ำ เผื่อได้ไปเที่ยวทะเล เหมือนพี่ ๆ เขามั่ง

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:46PM

เสร็จแล้วต้องเข้าเรียนการปลอกเปลือกมะพร้าว

ไปสมุยคราวหน้า จะเอาให้ไอ้ไข่นุ้ย (ลิงปลอกมะพร้าว) ได้อายเลยหละ

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:49PM

ทั้งฟัดทั้งขึ้น ขย่ม ก็ยังไม่หลุด

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยามยามอยู่ที่นั่น

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:52PM

ฟัดกับมะพร้าวไม่ไหว

กลับมาฟัดกับพี่หมีดีกว่า

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:56PM

นำเสนอนวตกรรม เครื่องให้อาหารอัตโนมัติ ของไข่เจียว

เพราะเวลา ไข่เจียวอยู่ตัวเดียว จะได้ มีอาหารกิน ยามหิว

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Sunday, 18 May 2008, 05:59PM

เวลาหิว ก็มาเคาะสายยาง

อาหารก็จะไหลออกมา ได้หม่ำ

ตอนนี้ต้องอาศัย พี่ ๆเขาเคาะให้ สักวันหนูจะเคาะเอง

โดย Lycan Werewolf - Sunday, 18 May 2008, 07:06PM
  สวัสดีครับผมก็เป็นสมาชิกของเวปนี้มานานนะครับผมอยากจะให้คำแนะนำเล็กๆน้อยๆนะครับการให้อาหารลูกสุนัขนะครับควรให้เป็นเวลาครับถ้าเค้าไม่กินภายในเวลา 30นาทีให้เก็บขึ้นเลยครับถ้าให้ทั้งวันแล้วเวลาพาไปเที่ยวไหนเค้าจะทานอาหารยากและจะควบคุมการทานได้ยากฉะนั้นผมอยากให้้พี่ให้อาหารเค้าเป็นเวลานะครับ ควรเริ่มฝึกให้เค้าฟังคำสั่งพื้นฐานได้แล้วครับของผมเริ่มฝึกตั้งแต่อายุประมาณเดือนครึ่งครับตอนนี้ลูกสาวผมสามารถสั่งได้ทั้ง นั่ง ชิด หมอบ คอย คลาน สวัสดีสองขา นอนตาย ยืนสองขา เรียกมาหา(ฝึกเองทั้งหมดครับผมเคยไปอบรมการฝึกสุนัขที่ ม.มหิดล) ถ้ารีบฝึกตั้งแต่เด็กๆจะฝึกง่ายมากๆครับผมแนะนำให้ใช้เวลาฝึกจากประมาณห้านาทีก่อนนนะครับแล้วค่อยๆเพิ่มเวลาขึ้นไปเรื่อยๆตามอายุของเค้าและควรฝึกอย่างสม่ำเสมอนะครับถ้ามีอะไรอยากปรึกษาก็โทรหาผมได้นะครับ 084-1021165 ผมชื่อ เจริญทรัพย์ ครับ
โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Monday, 19 May 2008, 07:02AM

ขอบคุณคำแนะนำจากคุณเจริญทรัพย์มากครับ

เครื่องให้อาหารที่คิดขึ้นกะว่าจะเอาไว้ใช้ ตอนที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด

กลัวเขาจะหิว

สำหรับวิธีการฝึก คงต้องขอคำแนะนำ

ขอบคุณครับ

โดย chayada sribundid - Friday, 30 May 2008, 11:32AM

ผมชื่อวู้ดดี้บ้านอยู่ขอนแก่นเหมือนกัน ตอนนี้อายุหกเดือน แต่นี้เป็นรูปตอนผมสี่เดือนส่งรูปมาให้น้องไข่เจียวพิจารณา ผมก็มาจากพิษณุโลกเหมือนกัน มีใบเพดดิกรีด้วยนะครับนี่เบอร์โทรพ่อผม 084-5139438

โดย นายหาญไกร สีหาบัว - Friday, 30 May 2008, 10:53PM

ยินดีที่ได้รู้จัก พี่ วู้ดดี้

หล่อสุด ๆ

หนูเป็นสาวเมื่อไหร่ จะส่งข่าวนะ

ป๋ายินดี ให้พี่ วู๊ดดี้มาเป็นเจ้าบ่าว

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew