ซาลาเปา มีขี้ตาสีเขียว หัวมุมตาทั้งสองข้าง ช่วยแนะนำที
โดย salapao hakao - Tuesday, 15 April 2008, 01:43AM

สวัสดีครับ ซาลาเปามีขี้ตาสีเขียวออกที่หัวตาทั้งสองข้าง จนแห้งเป็นสีเขียวแข็งๆ ต้องคอยใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาด  พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดช่วยแนะนำให้ทีว่าเป็นอะไร แล้วต้องรักษาอย่างไรครับ 

ขอบคุณครับ

พ่อซาลาเปา

ตอบ: ซาลาเปา มีขี้ตาสีเขียว หัวมุมตาทั้งสองข้าง ช่วยแนะนำที
โดย ศุภาดา เหนี่ยวพิพัฒน์ - Tuesday, 15 April 2008, 10:53AM

หนูว่านะคะ หมาก็เหมือนคน ถ้ามีอาการแบบนี้หนูว่ามันอาจนอนน้อย

หรือเป็นเพราะว่ามันป่วยหนัก หนูว่าทางที่ดีพามันไปหาหมอเถอะค่ะ

เห็นด้วย

ตอบ: ซาลาเปา มีขี้ตาสีเขียว หัวมุมตาทั้งสองข้าง ช่วยแนะนำที
โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 15 April 2008, 02:26PM

พ่อ ซาลาเปา  ลองสังเกต แบบนี้นะคับ

การที่มีขี้ตาของสุนัขเป็นเรื่องปรกติ เพราะอาจมีฝุ่นเข้าตา เวลาเค้าวิ่งเล่น

การสังเกตของอาการของโรค  ง่ายที่สุดคือ  ตื่นเช้ามาถ้ามีขี้ตา ไม่ว่าจะสีอะไร ลองเช็ดออกให้เค้า  แล้วคอยสังเกตทั้งวัน  ถ้า ไม่มีขี้ตาอีกก็คงเป็นฝุ่นเรื่องปรกติ แต่ ถ้าเกิด  ใน1วัน  มีขี้ตาที่ต้องคอยเช็ด 3-4 ครั้ง / วัน  ถ้าเป็นติดต่อกัน 3-4 วันเช่นกัน  ควรรีบพาไปพบหมอหมา จะได้แก้ไขได้ทันแต่เนิ่นๆคับ หรือ ถ้ากลัวมีอาการของโรค ให้สังเกต ร่างกายของสุนัข ทุกส่วน ควบคู่ไปด้วย จะยิ่งบอกอาการได้ชัด ยิ่งเวลาถึงมือหมอหมาแล้ว  ถ้าเราให้รายละเอียดได้เยอะ  หมอหมาจะยิ่งวินิจฉัยโรคได้เร็วคับผม

โดย salapao hakao - Wednesday, 16 April 2008, 11:51PM

ขอบคุณครับ ที่ช่วยแนะนำ ขี้ตายังมีอยู่แต่น้อยลง ผมว่าพรุ่งนี้จะพาไปหาหมอ

เมื่อก่อนเป็นอะไรนิดหน่อยผมก็ขี้ตกใจ พาไปหาหมอ เสียเงินไม่เป็นไร แต่ช่วงหลังไปแล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไร รักษาเองดีกว่า อย่างเมื่อก่อนซาลาเปา เป็นคล้ายๆ เรื้อนเปียก ขนร่วงและแดงเป็นหย่อมๆ พาไปหาหมอกลับมาก็ไม่ช่วย พอผมเปลี่ยนวิธีการดูแล รักษาด้วยตนเอง พบว่าเดี๋ยวนี้ซาลาเปาไม่เคยเป็นอีกเลย ก็เลยเข้ามาสอบถามเพื่อนพี่สมาชิก เผื่อมีวิธีที่ใช้ได้ผลครับ

ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ว่าจะพาไปให้คุณหมอดูครับ

พ่อซาลาเปา

โดย ข้าวตู ข้าวตัง - Friday, 18 April 2008, 08:21AM
  ที่ว่าเคยรักษาอาการคล้ายขี้เรื้อนเปียกไม่ทราบว่ารักษาอย่างไรครับ? เพราะข้าวตู-ข้าวตังก็กำลังประสบปัญหาคล้ายกันอยู่ครับ และมีประสบการณ์การรักษาคล้ายกันด้วย ผมกำลังพยายามอยู่ครับ ขอแลกเปลี่ยนเพื่อเป็นความรู้ครับ ขอบคุณครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Friday, 18 April 2008, 08:57AM

ลองโทรถาม 02-9428752 หรือ www.vet.ku.ac.th

เรื่อง ตาขึ้ตาเยอะอาจแพ้ ลอง DexOp ขวดละ 20 บาท แก้แพ้ แต่เป็นสเตอร์รอยด์ ใช้สักหลอดคงไม่มีปัญหา ผมใช้แก้แพ้ ตาแดงขึ้ตาเยอะ ได้ผลเพียง 2 วัน

ส่วนข้าวตัง เมื่อวานเห็นยาแก้ขึ้เรื้อนผลิตโรงพยาบาลสัตว์เกษตร ม.เกษตร ขายที่เคยูการ์เก้น น่าจะเชื่อถือได้

โดย ข้าวตู ข้าวตัง - Sunday, 20 April 2008, 10:40AM

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำเรื่องยาแก้ขี้เรื้อน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew