บางแก้วผมเป็นโรคหัดสุนัข มีโอกาศหายไหมครับ ช่วยตอบหน่อย
โดย อดิศักดิ์ สุขไพบูลย์ - Saturday, 22 March 2008, 02:51PM
  พอดีผมซื้อบางแก้วมาอ่ะครับ แล้วพอดีเค้าซึมไม่กินข้าว พอดีไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นหัดสุนัข ทั้งที่บางแก้วของผมฉีดวัคซีนมาแล้ว แต่ทำไมถึงเป็นได้ ผมอยากทราบว่าเค้ามีโอกาศที่จะหายไหมครับ เป็นห่วงเค้ามากๆๆกลัวเค้าจะตายจากผมไป ปล.ใครมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ตอบ: บางแก้วผมเป็นโรคหัดสุนัข มีโอกาศหายไหมครับ ช่วยตอบหน่อย
โดย ชุตมา วุ่นเจริญ - Saturday, 22 March 2008, 03:49PM

จากที่เคยอ่านในเวปมีบางแก้วที่หายจากหัดนะไม่แน่ใจว่าจะเป็นคูก้ารึปล่าว ที่โพสโดยคุณ aa  ลองเข้าไปหา หัวข้อเก่า ๆ ประมาณสองเดือนที่ผ่านมา และจากประสบการณ์ การเลี้ยงหมานิดหน่อย ลองเปลี่ยนหมอดู สอบถามผู้รู้ถึงคุณหมอที่รักษาหมาของเราด้วย เพราะเคยเจอหมอฉีดวัคซีนโดยไม่ชั่งน้ำหนักน้อง พอน้องแพ้วัคซีนก้อไม่ยอมรับ พอเปลี่ยนหมอวันเดียวดีขึ้นทันตาเห็น

เจ๋เจ้น้องทอง

ตอบ: บางแก้วผมเป็นโรคหัดสุนัข มีโอกาศหายไหมครับ ช่วยตอบหน่อย
โดย อดิศักดิ์ สุขไพบูลย์ - Saturday, 22 March 2008, 04:39PM

ครับตอนแรกผมไปหาหมอที่คลีนิคมาไม่ดีขึ้นเลย เลยเปลี่ยนไปเข้าโรงพยาบาลดีขึ้นทันตาเห็นเลยครับ

โดย คมสัน จ้อยลี - Saturday, 22 March 2008, 10:55PM
  ขอให้อาการดีขึ้น แล้วก็หายเร็วๆนะครับ
โดย ยูโร /2008 - Sunday, 23 March 2008, 07:46PM
  ให้กินน้ำหวานอ่ะครับจะได้สดชื่น แล้วก็ให้กินว่านหางจระเข้ชุบน้ำหวานแล้วก็รักษาตามอาการไปเรื่อยๆก็จะดีขึ้นเองครับ
โดย a a - Sunday, 23 March 2008, 09:14PM
  คูก้าไม่ได้เป็นหัดสุนัข เคยเป็นลำใส้อักเสบ เกือบเอาชีวิตไม่รอดเหมือนกัน เข้าใจความรุ้สึกเลย โรงพยาบาลก็มีส่วนสำคัญมากที่หมาป่วยจะหายหรือไม่หาย ยังไง คูก้าห็ขอให้น้องหมาหายไวๆ จะภาวนาให้ เจ้าของก็อย่าเพิ่งท้อแท้ละกันนะคะ
โดย อดิศักดิ์ สุขไพบูลย์ - Monday, 24 March 2008, 11:57AM

ขอบคุณสำหรับทุกความเป็นห่วงนะครับ ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นมากแล้ว แต่ยังมีอาการอาเจียนอยู่นิดหน่อย แล้วยังมีน้ำมูกกับขี้ตาอยู่ แต่ไข้เริ่มจะลดลงแล้ว  ปล.ว่านหางจระเข้ ช่วยได้หรอครับ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  

โดย อดิศักดิ์ สุขไพบูลย์ - Monday, 24 March 2008, 12:03PM
  เดียวถ้าบางแก้วของผมหายป่วยแล้วจะเอารูปมาโพสให้ดูครับ    รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอน [เราหลงเชื่อในความสวยของบางแก้วเรามากเกินไปเปล่าเนี่ย อิอิ] ปล.ถ้าเอามาลงให้ดูช่วยกันติชมด้วยนะครับ  แต่ตอนนี้คงยังมาให้ดูไม่ได้ เพราะตอนนี้ผอมอยู่ครับ
โดย a a - Wednesday, 26 March 2008, 07:18PM

ไม่รู้ว่าว่านหางจรเข้ช่วยได้หรือเปล่า แต่มันเป็นสมุนไพรก็ไม่น่าจะอันตราย  แล้วตอนนี้อาการเป็นไงแล้วคะ อย่าลืมเอารูปมาโชว์

โดย ชีล่า ปิงปอง - Thursday, 27 March 2008, 09:45AM

ที่บ้านเป็นไข้หัด 4 ตาย 2 เหลือ 2

น้องปิงปอง เพิ่งหายจากไข้หัด อาการปอดบวมแทรกซ้อนเหมือนกันค่ะ

ขึ้นอยู่กับการดูแลของเราและตัวของน้องหม๋าเอง

ถ้าน้องหม๋าร่างกายยังพอสู้ไหว กินยาอย่างต่อเนื่องก็จะดีขึ้น

พยายามหาเสื้อให้ใส่ นอนที่อุ่น ๆ

อาหารที่เสริมให้ คือ ไข่แดงลวก ตับ แบรนด์ กินอาหารอ่อน ๆ ย่อยง่าย

แต่ไข้หัดไม่มีวันหายนะค่ะ มันจะอยู่ในตัวน้องหม๋าไปจนวันตาย

แต่ร่างกายจะมีภูมิคุ้มกันโรคนี้ เหมือนได้รับเชื้อเข้าไปแล้ว

เราต้องคอยระวังอย่าให้พวกปอดบวมกลับมาอีก

ขอให้หายไว ๆ นะค่ะ

โดย ชีล่า ปิงปอง - Thursday, 27 March 2008, 09:56AM

เกี่ยวกับไข้หัด ลองอ่านดูนะค่ะ

http://www.bangkaewclub.com/bc010.html

โดย hudiny bangkaew - Thursday, 27 March 2008, 11:27AM
  หลีกเลี่ยง  การให้นอนในที่พื้นเย็น  เช่น  พื้นกระเบื้อง หรือ ปูนขัดมัน จะช่วยป้องกัน อาการ  ปอดชื้น  ปอดบวม  แล้วก็ห้ามเล่นน้ำเด็ดขาด
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Thursday, 27 March 2008, 12:10PM

ว่านหางจระเข้ เป็นของเย็น อาจจะไม่ถูกกับบางโรคก็ได้ ทางที่ดีกินยาหมอจะดีกว่าเหมือนคนตอนเป็นเด็กถ้าเป็นหัด เค๊าจะไม่ให้กินน้ำเย็น ไม่ได้โดนลม (คิดเองนะ)อีกอย่างควรไปโรงพยาบาลนะ เพราะคลีนิคบอกตรงว่ากลัว แต่ถ้าเป็นทำหมันก็จะใช้บริการคลีนิค เพราะสะดวก  ขอให้น้องหมาหายเร็วๆนะ ตอนนี้พี่ขนร่วงจะโก๋นอยู่แล้ว

โดย อดิศักดิ์ สุขไพบูลย์ - Thursday, 10 April 2008, 10:53AM

มาตอบให้นะครับพอดีไม่ค่อยแวะเข้ามาดูนานไปหน่อย ตอนนี้อาการดีขึ้นมากๆสงสัยน้องหมาของผมคงกำลังใจดีมั้งครับ พอดีคุณหมอที่โรงพญาบาลบอกว่าโรคนี้ไม่มีทางรักษาให้หายก็เลยไม่ได้พาไปอีก ก็เลยรักษาด้วยตัวผมเองให้กินว่านหางจระเข้บ้างเป็นบางครั้ง[หมดบ้านแล้ว]ให้กินน้ำหวานบ้าง ส่วนตอนนี้กินข้าวได้แล้ว ร่าเริงขึ้น แต่ยังมีอาการของหัดอยู่นิดหน่อย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆนะครับ เดียวถ้าน้องหมาของผมหายดีแล้ว จะเอารูปมาลงให้นะครับ เพราะตอนนี้น้ำหนักลดมาตั้ง1 กก. กว่า ก้เลยผอมไปเยอะ ปล.ว่างๆจะมาตอบให้ใหม่ครับ 

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 11 April 2008, 08:02PM

สวัสดีครับหมาผมชื่อนีโน่ ปัจจุบันอายุ 3 ปีก็เคยเป็นหัดตอนอายุ 4 เดือน รอดมาได้อย่างหวุดหวิดก็ไปเล่นกับหมาที่เป็นโดยไม่รู้ รู้อีกทีหมาตัวนั้นตาย! เพราะหัดแล้ว  เป็นแรก ๆ ก็จะโทรมหน่อยเพราะหมาจะไม่กินอะไรเลย ต้องพยุงไปสักพัก พอวัคซีนเริ่มทำงานเดี๋ยวอาการก็จะดีขึ้นเอง ช่วงที่พยุงอาการอยู่ให้นีโน่กินโปรตีนหลอดครับ (เหมือนหลอดยาสีฟัน)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew