แนะนำตัวครับ
โดย พชร ธรรมตระกล - Friday, 21 March 2008, 09:37AM

ชื่อ lucky ตอนแรกกะให้ชื่อว่าร๊อกกี้แต่เรียกไปเรียกมาเลยเป็น ลัคกี้ อายุก็6 ปีแล้วล่ะใกล้แก่แล้วมั้ง

ชื่อ : ลัคกี้

อาหารที่ชอบ : ปลากระป๋องโรซ่าเท่านั้น ยี้ห้ออื่นไม่กิน, หมูผัดน้ำมันหอยราดข้าว

ผลไม้ที่ชอบ : ส้มทุกชนิดมีเม็ดก็คายได้, กล้วยน้ำว้า, มะม่วงสุก,

สิ่งที่ชอบกินเป็นพิเศษ : ดอกกระเจี๊ยบหลังจากต้มแล้ว

นิสัย : ดุ หวงถิ่น รักเจ้าของ หวงของ

สาวในเสปค : ยังไม่มีเพราะดุมาก

สิ่งที่ชอบทำยามว่าง : นอน, กิน, วิ่ง, กัดผ้า

สาวท่านใดสนใจก็ติดต่อได้นะคร๊าบ 55

ผมซื้อเค้ามาจากงานเกษตรแฟร์ หลังเหตุการณ์ 11 กันยา ที่อเมริกา 2 ปี เห็นเจ้าของฟาร์มเค้าบอกว่าเป็นบางแก้ว 99% เพราะขนเป็นขนชั้นเดียวและก็สีไม่ด่างมาก เค้ามีใบเพ็ดดีกรีมาให้ด้วย เค้ามาอยู่กับผมตอนนั้นอายุ 30 วัน เป็นสุนัขที่ผมรักที่สุด ขี้เล่น และเค้าก็หวงผมมาก ในบ้านมีคนให้อาหารได้แค่ 3 คนคือ ผม แม่ผม คนทำงานบ้าน นอนกั้นเค้าไม่กินเลยแบบว่าอดตายก็ยอม เคยสร้างวีรกรรมไว้ก็คือไปกัดเชาเชาหางกุดไปเลย และก็จัดการแมวตัวใหญ่มากๆไป 1 ตัวหลังจากนั้นไม่มีแมวมาบ้านผมอีกเลย และก็จับนก จับหนูเป็นครั้งคราว เพราะผมจะปล่อยมันตอนกลางคืน ส่วนกลางวันมันจะนอนซะส่วนมาก ปัญหาที่เจอคือ มันชอบเกาหูจนเป็นแผลพอดูที่หูเหมือนกับหนังมันแห้ง พอเป็นแผลแล้วมันก็ไม่เกา ถ้าไปเช็ดให้มัน มันก็เกาเป็นแผลอีก ใส่ยาเหลืองให้ ก็ยังเหมือนเดิม

ใครมีข้อแนะนำก็แนะนำด้วยครับ เจอปัญหานี้อันเดียว

ส่วนสุขภาพทั่วไปไม่มีอะไรเลยครับ ปรกติทุกอย่าง

รูปเจ้าลัคกี้ครับ
โดย พชร ธรรมตระกล - Friday, 21 March 2008, 11:31AM

รูปเจ้าลัคกี้ครับ

ตอบ: รูปเจ้าลัคกี้ครับ
โดย อาจณรงค์ ศรปัญญา - Friday, 21 March 2008, 02:06PM

สวัสดีครับ  พี่ลัคกี้

ผมก็ชื่อลัคกี้เหมือนกัน แต่ผมอายุเพิ่ง 3 เดือนเอง ผมว่าหน้าตาเราคล้ายกันมากเลย  พี่มีรูปตอนเล็กๆไหมครับอยากเห็น อยากเห็น

โดย พชร ธรรมตระกล - Friday, 21 March 2008, 04:30PM

ไม่มีอ่ะครับ รูปตอนเล็กๆผมไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ กำลังกะว่าถ้ามีเวลาว่างมากๆจะไปหามาเลี้ยงอีกสักตัว

ตอบ: แนะนำตัวครับ
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Friday, 21 March 2008, 05:11PM
  หูบางแก้ว ถ้าเป็นแผลรักษายากมากเพราะการเกาจะทำให้แผลลามไปเรื่อยๆ สาเหตุหลักเริ่มแรกอาจมีสิ่งแปลกปลอมเข้าหูด้านในก่อน ทำให้เกิดอาการคัน จะแสดงอาการสลัดหัวและนอนเกา จนทำให้เกิดแผลเพราะรอยเล็บบริเวณใบหูชั้นนอก แต่พอเวลาแผลเริ่มจะแห้งตกสะเก็ดจะคันอีกทำให้ต้องเกาอีกแผลเลยไม่หายซักที่ การรักษา -ต้องไม่ให้เกิดการคันโดยการดูแลหูให้เขาอย่างสม่ำเสมอ - การรักษาอาการคัน ใช้ยาแก้คัน เช่น CPM กินทุกวัน เพื่อลดการเกาก่อน -การรักษาแผลใช้เป็นยาฉีด พวกเพนนิซิลิน ได้ หรือที่ทดลองแล้วได้ผลดีคือกาน่า/ เจนต้า ฉีดคู่กับเด็กซ่า ซักสามวันแผลจะแห้ง -ถ้ากินยาแก้คันแล้วไม่หยุดเกาให้ใส่ ปลอกคอยานอวกาศป้องกันไว้ก่อนพอแผลแห้งแล้วก็จะเลิกเกาเอง ซักเจ็ดวันก็น่าจะหายนะครับ
โดย hudiny bangkaew - Friday, 21 March 2008, 07:51PM

ดูแล้วขนสองชั้นแน่นอนลูกคุณ เพียงแต่ว่าขนเค้าอาจจะสั้น ลองแบะขนดูสิ จะเห็นขนยุ่งๆ  เหมือนสำลีที่ติดกับหนังเค้า  เห็นแน่นอน ปรกติ  สุนัขบางแก้ว จะหน้าแบ่งหรือแด่น แต่แบบของคุณโดยส่วนตัว  ผมขอเรียกว่าหน้าบาก   ส่วนตัวแล้วจริงๆอยากหามาเลี้ยงสักตัวหน้าแบบนี้  หน้าบาก จะดูโหดดีผมชอบ 

อย่างเจ้าตัวเล็กข้างล่างก็น่ารักดี  หน้าโหดแต่เด็ก  ชอบๆ  หมาหน้าบาก  โหดได้ใจดี

ลองชมลูกสาวผม ขนสั้นเหมือนกัน แต่ขนสองชั้นแน่นอน  สำหรับหมาบางแก้ว อยู่ที่ว่าขนแน่นไม่แน่นเท่านั้นเอง ถ้าขนไม่แน่น จะดูสองชั้นยากหน่อย แต่ถ้าแน่นดูง่ายมากๆ

โดย hudiny bangkaew - Friday, 21 March 2008, 08:22PM
  ส่วนเรื่อง เลีย เกา  ลาม  ทุกอย่างจบได้  ด้วยปลอกยานอวกาศ  แบบที่คุณ อนุวัฒน์  บอกกล่าวมา   ภาษาหมอหมาเรียกอะไร  จำไม่ได้ลืมแล้ว  เรียกปลอกยานอวกาศเข้าใจง่ายดี  หาซื้อไม่ได้  ไปซื้อที่ครอบอาหารกันแมลงวัน  แล้วเอามาเจาะรูตรงกลางตามขนาดคอของแต่ละตัว  ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน  ที่สำคัญประหยัดด้วย  *-*
โดย พชร ธรรมตระกล - Sunday, 23 March 2008, 07:44PM
  ขอบคุณครับ แต่ผมแปลกใจน่ะครับว่าทำไมเวลามันเป็นแผลและเป็นอย่างที่พี่บอกแทนที่มันจะคัน มันไม่คันน่ะครับกลับปรกตินานๆเกาทีตามตัวก็นานๆเกาทีแต่พอผมเช็ดหูสะอาดหมดจด มันจะเกา เกาจนเป็นแผลและตกสะเก็ดอาจมีหนองบ้าง พอเป็นแผลมันก็เลิกเกา เป็นแบบนี้มาหลายเดือนแล้วน่ะครับ ตอนนี้ผมเลยเลิกเช็ดหูมันไปเลยกลัวมันจะเกาเป็นแผลอีก
โดย อาจณรงค์ ศรปัญญา - Thursday, 3 April 2008, 10:51AM
  เลี้ยงไปเลี้ยงมาชักสงสัยว่าเราเป็นลูกฝูงมันหรือเปล่า  เจ้าลัคกี้ของผมเวลาผมเล่นกับมัน หรือจับตัวมัน มันชอบงับมือ บางทีก็คาบไว้ในปากเฉยๆ  บางทีก็งับแรงจนเจ็บ ผมก็จะห้าม  มันก็เห่าทีหนึ่งแล้วก็เลิก  ตกลงผมเป็นลูกฝูงหรือจ่าฝูงกันแน่

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew