ขอความกรุณาหน่อย ไอ้เก้าของผม มันขนร่วงครับ
โดย กิตติเฉลิม วันมาละ - Thursday, 20 March 2008, 11:09AM

หมาของผมอายุ 3 เดือนกว่า  อยู่ดีๆมันก็ขนร่วงตรงขอบตาด้านล่าง  ตอนนี้เริ่มรามขึ้นหน้าผากแล้ว  ร้านยาเขาแนะนำให้ทายาทุกวัน  แต่ผมกังวลใจไม่รู้ว่ามันจะหายหรือเปล่า  ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ  มือใหม่จริงๆ

ตอบ: ขอความกรุณาหน่อย ไอ้เก้าของผม มันขนร่วงครับ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 20 March 2008, 01:00PM

ลองดูผิวหนังเขาบริเวณที่ขนร่วงเปรียบเทียบกับบริเวณที่ไม่ร่วงว่ามีความผิดปกติหรือไม่ ถ้าปกติแสดงว่าเขากำลังผลัดขน เพราะปกติบางแก้ว 3-4 เดือนจะทำการผลัดขนซึ่งให้ระยะเวลาประมาณ 3 เดือน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพของน้องหมา บางตัวอาจค่อยๆร่วง แล้วก็จะมีขนใหม่ค่อยๆแซมขึ้นมาให้เห็น แต่บางตัวร่วงเป็นหย่อมๆ ถ้าใช้มือดึงเบาขนเขาจะติดมือมาเป็นกระจุก ให้ใช้หวีช่วยสางจะช่วยลดการฟุ้งกระจายได้มากทีเดียว ถุงกรอบแกรบใบยอ่มๆ บางทีถึงกับเต็มถุงทีเดียว

เจ้าไปร์ท-5518

ตอบ: ขอความกรุณาหน่อย ไอ้เก้าของผม มันขนร่วงครับ
โดย กิตติเฉลิม วันมาละ - Thursday, 20 March 2008, 04:36PM
  ขอบคุณมากครับที่กรุณาแนะนำ   แล้วผมจะรีบไปดู  โอกาสหน้าผมขอคำปรึกษาใหม่นะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew