~ หนูเพิ่งหายจากไข้หัดคับ ..... ปิงปองป่วน ~
โดย ชีล่า ปิงปอง - Tuesday, 18 March 2008, 02:01PM

พา น้องปิงปองป่วน มาแนะนำตัวค่ะ หนูเกิดวันปีใหม่ อายุ 2 เดือนกะอีก 18 วัน

น้องปิงปองป่วน เพิ่งหายจากอาการปอดบวม โรคแทรกซ้อนของไข้หัดสุนัข

เกือบเอาชีวิตไม่รอดเหมือนกัน

น่าเสียดายที่น้องตัวแรกและแม่เค้า ทนไม่ไหว  ลาจากกันไปแล้ว

ตอนนี้เหลืออีก 2 ชีวิต ที่ยื้อเค้าไว้อยู่

น้าเป๋ ขาหลังไม่มีแรงค่ะ เดินไม่ได้ต้องคลานไป คงมาจากโรคนี้ทำลายระบบประสาท

ใครมีอาหารการกินหรืออาหารเสริมดี ๆ แวะมาแนะนำหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ตอบ: ~ หนูเพิ่งหายจากไข้หัดคับ ..... ปิงปองป่วน ~
โดย ชีล่า ปิงปอง - Tuesday, 18 March 2008, 02:09PM

ชอบกระโดดกินน้ำบ่อบัวข้างบ้าน

ปอดก็ไม่ค่อยจะดี ยิ่งห้าม ยิ่งลงเท่

หนูเป็นลูกครึ่งนะฮับ แม่หนูไม่ใช่บางแก้วแท้

แต่หน้าตาหนูได้ทางพ่อ

เวลาไปไหน มีแต่คนเรียก บางแก้ว ๆๆๆๆๆ น่ารัก

ตอบ: ~ หนูเพิ่งหายจากไข้หัดคับ ..... ปิงปองป่วน ~
โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 18 March 2008, 02:11PM

อย่าเข้าใจผิดคิดว่าไข้หัดจะหายขาดนะคับ  เชื้อก็ยังคงอยู่ในร่างกาย รอวันที่ร่างกายอ่อนแอ  ก็จะแสดงอาการ  ออกมาอีก  แต่  ถ้าดูแลดีๆมากๆๆๆๆๆๆเลยนะคับก็อาจช่วยได้  ทางที่ดี  ไม่ควรนำสุนัขมาเลี้ยง  อีกนะคับ  ดุแล2ตัวที่เหลือ ไปก่อนดีที่สุด

ส่วนเรื่องอาหาร  มีท่านผู้รู้หลายๆท่าน และ ท่านหมอ  หลายๆท่านแนะนำ ให้กิน เนื้อว่านหางจระเข้  ตรงที่เป็นวุ้น  ถ้าเค้าไม่กิน  ก็ใช้วิธี จุ่มน้ำหวาน ให้กินก็ได้คับ 

ผมเคย  ได้อ่าน  แต่ก่อนมีสุนัขที่เป็นไข้หัดแต่อยู่มาได้ถึงทุกวันนี้  แต่เจ้าของดูแลแบบที่เรียกว่าดีมากๆๆๆๆๆดีสุดๆๆๆๆๆๆ  เลยคับ 

โดย ชีล่า ปิงปอง - Tuesday, 18 March 2008, 02:34PM

ขอบคุณค่ะ คุณ hudiny

นี่ก็ดูแลอย่างดีที่สุดค่ะ กินยา บำรุงด้วยแบรนด์

จากหมาป่วยงอม ๆ น้ำมูกเขียว ไอตลอด ก็ดีขึ้น แต่น่ากัวตรงที่ชอบเล่นน้ำ

แต่อีกตัวที่ขาเดินไม่ได้นี่ซิค่ะ จะเอาอะไรบำรุงดี

โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 18 March 2008, 02:50PM
  เรื่องอาการทางประสาท แล้ว ทำให้ขาเดินไม่ได้  อันนี้ ผมไม่มั่นใจไม่กล้าตอบคับ  รอ  ท่านผู้รู้เข้ามาตอบละกันนะคับ  หรือ  ถ้าคุณใจร้อน อยากได้คำตอบไว  ผมก็แนะนำให้ไปที่  เวปบางแก้วคลับ  ถามกับ  พี่เพื่อนบางแก้ว  โดยตรงนะคับ  ย้ำนะคับ คนเดียวเลย 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew