ถามเรื่องท่านั่งหน่อยครับ
โดย คมสัน จ้อยลี - Saturday, 15 March 2008, 09:24PM

ก็ไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ เจ้าออบหลวง ของผมนี่แหละ ตอนนี้กำลังอยู่ในวัยน่าเกลียดครับ ตัวกำลังยืดเลย หน้าก็แหลมเชียว ตั้งแต่เลี้ยงมาก็เอาไปฉีดวัคซีนตามกำหนด หยอดยากันหมัดบ้าง ไม่เคยมีอาการป่วยอะไรให้เห็นเลย เรี่ยวแรงเหลือเฟือ วิ่งควบได้ทั้งวันจริงๆ

นิสัยดีครับ ไม่กัดรองเท้า ไม่กัดต้นไม้ แต่ชอบแทะขาโต๊ะ คนแปลกหน้าไปมาก็เอาแต่เห่า ไม่มีทีท่าว่าจะกัดใคร (ก็ดีแล้วครับ ที่บ้านเค้าชอบแบบนั้น)

ทีนี่ก็เพิ่งมาสังเกตว่าเค้าชอบนั่งพับเพียบอ่ะครับ ก็กล้วว่าถ้านั่งแบบนี้บ่อยๆ จะทำให้ขาด้านหลังไม่ดีหรือเปล่า แล้วท่านั่งแบบนี้มันดูไม่ค่อยแมนยังไงไม่รู้ดิครับ

อ่อ ที่ว่ากันว่าให้กินกล้วยนี่ขนจะสวยจริงเปล่าครับ เพราะเจ้านี่ชอบกินผลไม่ทุกอย่าง กล้วย มะม่วง มะปราง แตงโม พวกก็ฟาดเรียบ แต่อาหารหลักพ่อเค้าให้ข้าวหุงพร้อมกับปลาทู มีอาหารสำเร็จรูปเสริมบ้างเป็นมื้อกลางวัน

ตอนนี้ก็อายุ ๔ เดือนแล้ว หน้าตามันเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ

ตอบ: ถามเรื่องท่านั่งหน่อยครับ
โดย คมสัน จ้อยลี - Saturday, 15 March 2008, 09:29PM

อีกซักรูป
ตอบ: ถามเรื่องท่านั่งหน่อยครับ
โดย คมสัน จ้อยลี - Saturday, 15 March 2008, 09:34PM

รูปสุดท้ายครับ อันนี้กำลังเห่าคนขายไอติมแบบเอาเรื่องเหมือนกัน
โดย เพียงมณี . p l + y - Sunday, 16 March 2008, 12:25PM
  ยิ้ม ขอบคุณนะคะ ที่ชมหมูน้อย แต่ น้องออบหลวง ก็น่ารักดีคะ
ดูไม่เป็นหรอกคะว่าหมาสวยเป็นไง จะสวยถูกต้องตามที่เขาพูดกันไหม
แต่อย่างไรก็รักคะ รัก น้องออบหลวงเยอะๆนะคะ ตาเขียว
ตอบ: ออบหลวงเรื่องท่านั่ง
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Sunday, 16 March 2008, 12:43PM

ดูพี่ข้าวตังสิรูปนี้ถ่ายตอน 4 เดือน วันจันทร์นี้ก็จะ 5 เดือนแล้ว นั่งท่าเดียวกับออบหลวงแป๊ะเลย หน้าตาออบหลวงเปลี่ยนไปเยอะเลย  ดูจากท่านั่งแล้วเราทั้ง 2 นั่งกันไม่สวยทั้งคู่ ยิ้ม ไม่ถูกต้องตามหลัก(ที่โรงเรียนเค้าเคยพุดให้ฟังหน่ะ) แต่ก้ช่างมันเถอะ ไม่ได้ไปประกวดที่ไหน เอาเป็นว่าลูกเราสั่งให้นั่ง ก็นั่งได้ก็น่ารักแล้ว
โดย คมสัน จ้อยลี - Sunday, 16 March 2008, 06:04PM
  ดีใจจังครับที่พี่ข้าวตังนั่งเหมือนผม ได้มีเพื่อนกะเค้าซะที ตาเขียว
เพราะเท่าที่เห็นส่วนใหญ่พี่ๆเค้านั่งกันสง่างามเหลือเกิน

เอาวีดีโอตอนเห่ามาให้ดูกันครับ ที่นี่เลยครับ http://www.youtube.com/watch?v=AeSK5l31uS0
ตอบ: ออบหลวงเรื่องท่านั่ง
โดย คมสัน จ้อยลี - Sunday, 16 March 2008, 10:11PM
  ตอนนี้สั่งนั่งได้ก็ยากเต็มทีครับ กว่าจะให้อยู่นิ่งได้ จะนั่งได้เฉพาะตอนให้ขนมเท่านั้น
ว่าแต่ว่ามีวิธีแก้ไข หรือว่าวิธีฝึกมั้ยครับ เผื่อจะแก้ไขได้ อยากให้เค้านั่งสวยๆเหมือนกันน่ะครับ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับสับสน
โดย hudiny bangkaew - Sunday, 16 March 2008, 10:26PM

เวลาเค้านั่งได้แล้ว ลองขอมือข้างหนึ่ง  หรือ  จับขาหน้าเค้าไว้นานๆ  เค้าจะนั่งไม่ถนัด ในท่าพับเพียบ  ลองให้เวลานาน ๆ  ในการทำแบบนี้  เค้าจะนั่งได้สวยตามที่คุณชอบ
โดย hudiny bangkaew - Sunday, 16 March 2008, 10:30PM

รูปที่2ที่คุณถ่ายมาให้ดู  เจ้าลูกเล็ก  ของผมเด็กๆนอนเหมือนกันเด๊ะๆเลย  แต่  คอยปรับคอยจับอยู่นานกว่าจะเลิกนอนท่านี้  มีท่านผู้รู้เคยบอกท่านี้มิควรนอนนะคับ

อยากฝึกเค้าก็ต้องอดทนให้หนักนะคับ  เอาใจช่วย  รับรองสำเร็จแน่คับ

โดย คมสัน จ้อยลี - Sunday, 16 March 2008, 10:48PM
  ขอบคุณคุณ hudiny มากครับ
แต่ยังสงสัยอยู่อย่างก็คือท่านอน ควรนอนท่าไหนครับ แล้วมีวิธีฝึกอย่างไรครับ
โดย hudiny bangkaew - Sunday, 16 March 2008, 11:29PM
  ท่านอนนี่พูดยากคับ  เพราะลูกเรานอนเราก็นอนเหมือนกัน  แต่ถ้า ลูกเรานอนกลางวันให้เราเห็น  แล้ว เป็นท่าไหน  ลองถ่ายมาให้ดูละกันนะคับ  เพราะเค้านอนกันหลายท่า  บางทีพูดไม่เห็นภาพบอกไม่ถูกเหมือนกันคับ  สุนัขเวลานอนกันจริงๆจังๆ  นอนหงาย ก็มี นอนพิงกรงก็มี  ลองเอาภาพมาดูละกันคับ  จะใช้ประสบการณ์จากที่ศึกษามา กับ พี่ๆที่นับถือเคยสอนมาบอกเล่าให้คับ 
โดย คมสัน จ้อยลี - Monday, 17 March 2008, 10:22PM

นอกจากรูปที่โพสต์ไปข้างต้นแล้ว ก็จะมีท่านี้ครับ
โดย คมสัน จ้อยลี - Monday, 17 March 2008, 10:25PM

แล้วก็ท่านี้ครับ นี่เป็นภาพที่เก็บมาได้ครับ นอกเหนือจากนี้คงต้องสังเกตกันต่อไป

โดย คมสัน จ้อยลี - Monday, 17 March 2008, 10:29PM

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับท่านอนของพี่เลี้ยงหรือเปล่า

โดย hudiny bangkaew - Monday, 17 March 2008, 10:35PM

ไม่นอนท่าไก่ย่าง ก็ไม่น่าจะเป็นอะไร  เพราะผู้ที่มีประสบการณ์มากๆมักบอกว่า ถ้านอนท่าไก่ย่างแล้วขาจะเสีย  แต่ตัวเมียหลายๆตัวมักจะชอบนอนท่าไก่ย่าง เท่าที่สังเกตดู อย่าบอกว่านึกท่าไก่ย่างไม่ออกนะคับ  ถ้านึกไม่ออกไปร้านขายไก่ย่างโดยด่วน *-*

รูปสุดท้าย  ที่ปากเจ้า  ออบหลวง  ไปแพ้อะไรหรือ โดนอะไรมารึเปล่าคับ ปากมันเหมือนแดงๆช้ำ  ที่บ้านผมเคยมีอยู่ตัว  ชอบเข้าบ้านขึ้นบ้านแล้วเลียพื้น  เพราะในบ้านจะมีน้ำยาถูพื้น  บางตัวแพ้  ใต้เท้าแดง  ปากเเดง ช้ำๆ เหมือนในรูป  แต่บางทีระวังอาจโดนมดหรือแมลงกัดนะคับ  เป็นที่ปากนี่  จะพาลไม่กินอะไร

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew