จริงๆ ถ้าใครอยากมีลูก อยากให้หัดเลี้ยงบางแก้วก่อน น่าจะดี
โดย a a - Tuesday, 4 March 2008, 06:40PM

ตอนนี้ต้นไม้ที่บ้านโดนทำลายไป 30% แล้ว กว่าจะโต คงหมดสวนเลย คูก้าชอบเล่นน้ำมาก ลงไปอ่างปลาทุกวัน สงสารปลามาก ถ้าไม่มีปลาคงคว่ำอ่างไปแย้ว  ทำลายทุกอย่างที่ขวางหน้า  ตั้งแต่เอาเจ้าคูก้ามาเลี้ยง ไม่มีเวลาว่างเลย เสาร์ อาทิตย์ ก็ออกไปซื้อแต่ของหมา ทุกวันนี้ นอนยังฝันเห็นแต่คูก้าเลย มันหลอนมาก ฝันว่าวิ่งไล่มันบ้าง ฝันว่านั่งปลอกไข่บ้าง ถ้าก่อนมีลูกหัดเลี้ยงบางแก้วน่าจะดี เพราะความซนของบางแก้ว ฝึกความอดทนของเจ้าของ
ตอบ: จริงๆ ถ้าใครอยากมีลูก อยากให้หัดเลี้ยงบางแก้วก่อน น่าจะดี
โดย a a - Tuesday, 4 March 2008, 06:28PM

ขนาดฉี่ยังห่วงเล่น ดูมันดิ
ตอบ: จริงๆ ถ้าใครอยากมีลูก อยากให้หัดเลี้ยงบางแก้วก่อน น่าจะดี
โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 4 March 2008, 09:03PM

หายแล้ว  มันก็คึกอย่างงี้ละ  เป็นธรรมชาติปรกติ

แต่หน้าตาเจ้าคูก้านี่  มันผิดระเบียบ กวนโอ้ย น่าเตะ  จริงๆ *-*

ถ้าคูก้า ซนมาก  ก็เลี้ยง  ในกรง  ปล่อย  เช้า  เย็น  ก็น่าจะช่วยให้บ้านพังได้น้อยลง ^ - ^

โดย โชติกา ขุนอาจ - Wednesday, 5 March 2008, 11:08AM

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ ต้องหัดเลี้ยงบางแก้วก่อนเพื่อฝึกความอดทนจริง ๆๆ  ไม่มีเวลาว่างเลยถึงโตแล้วก็เถอะต้องหาข้าว พาไปเดินเล่น อาบน้ำ  เล่นด้วย พูดคุย เมื่อก่อนกับมาจากทำงานก็จะนอนดูทีวีแล้วเผลอหลับบ้างตื้นอีกที่ตอน เกือบสองทุ่ม(สามีไปแตะบอลจะตื้นก็ตอนที่สามีมาฮิฮิ)  ค่อยหาอะไรกินเป็นแบบนี้ตลอดชีวิต ต้องนอน แต่เดี๋ยวนี้กลับถึงบ้างปุ๊บ ตอนประมาณ 6 โมงสิ่งแรกที่ต้องทำคือ พาไอติมออกไปเดินเล่นค่ะ ทำงานมาทั้งวันเหนื่อยนะเนี้ยทั้งต้องนั้งรถเมล์อีก แต่ก็ต้องไปเพราะสงสารก็เราทิ้งเค้าให้อยู่ตัวเดียวตั้ง 9 ชั่วโมงแล้วนิ ไปก็ไปลูก  ไอติมอย่าลงคลองเป็น ประโยคยอดฮิตของเราเลยถ้าวันไหน ไอติมลงคลอง ต้องเหนื่อยอาบน้ำอีกก็คุณชายไม่ชอบอาบน้ำแต่ชอบเล่นน้ำ ฮิฮิ  เดินเล่นประมาณครึ่งชั่วโมงได้ กลับบ้านเก็บหน้าบ้านให้เรียบร้อย  เข้าบ้านหุ้งข้าว  เตรียมกับข้าวให้คุณชาย   กว่าจะเสร็จเรียบร้อยก็ เกือบสองทุ่มค่ะ  เนี้ยแหละชีวิตประจำวันแต่มีความสุขมากค่ะกับหมาตัวนี้  รักไอติมที่สุดเลย

โดย โชติกา ขุนอาจ - Wednesday, 5 March 2008, 11:10AM

ไอติมจอมดื้อ
โดย hudiny bangkaew - Friday, 7 March 2008, 06:35PM

เลี้ยงไปหัดไปค่อยๆฝึกไปก็สนุกดีนะคับ  บางคนใจร้าย เอาไปทิ้งนี่สิ บาปจริงๆ  แถวบ้านผมนะ  เยอะเลย ที่โดนทิ้ง บางแก้วที่เลี้ยงแล้วโดนทิ้ง  ส่วนใหญ่ จะตายเพราะขี้เรื้อนนี่ละ  น่าสงสารจริงๆ  บางตัวแทบจะไม่เหลือขน  จนดูไม่รู้เลย ว่านี่บางแก้ว

ไม่รักบางแก้วจริงๆ  ก็อย่าเลี้ยง อย่าทิ้ง  บางแก้วเลยนะ ขอร้องๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย a a - Friday, 7 March 2008, 07:05PM
  วันนี้ขับรถผ่านก็เห็นบางแก้วถูกทิ้ง หน้าตาดูดีมาก นึกแล้วก็สงสาร  การที่มีบางแก้วถูกทอดทิ้งมันไม่น่าจะเป็นเพราะความซน หรือดุร้ายของบางแก้วหลอกคะ  แต่เป็นเพราะ ความไม่รับผิดชอบของคนเองแหละคะ  เพราะเชื่อว่า กว่า 80 % น่าจะศึกษา หรือรู้นิสัยบางแก้วก่อนซื้ออยู่แล้ว คนมักง่ายแบบนี้ชาติหน้าก็ต้องเกิดเป็นหมาวัด
โดย leo ubon - Saturday, 8 March 2008, 11:10AM
  อดทนสูงมากกะบางแก้ว พูดจาก็ไพเราะ ด่าก็ไม่ได้ ตีก็ไม่ได้ ด่าเธอก็เฉย พูดดีเธอค่อยหันบ้าง แล้วก็ยังห้ามคนอื่นไห้ตี เตะ พูดจาไม่ดีอีก  กลัวว่าพวกเขาจะดุ ห้ามแกล้งหมาโดยเด็ดขาด ไม่ชอบก็ไม่ต้องมาเล่นด้วย จะบอกเสมอว่า บางแก้วดุนะ ดิฉันจะไม่รับผิดชอบ ถ้าสุนัขกัด หรือ ทำร้ายคุณ...เป็นงัย  สาจายหมาย...
โดย พชร ธรรมตระกล - Tuesday, 18 March 2008, 04:23PM
  เห็นด้วยครับ ผมมีบางแก้วตัวเดียวยังกะลูกเลย หลังๆมาเรียกว่าลูกรักไปแล้ว ของผมชื่อว่า ลัคกี้ ตัวผู้ครับ แบบว่าเอาแต่ใจสุดๆแหมก็มีอยู่ตัวเดียว ตามธรรมดาของบางแก้วล่ะครับ หวงเจ้าของและหวงถิ่นมาก ใครอย่ามาใกล้บ้านผมในระยะที่เค้ามองเห็นไม่งั้นเห่าไม่หยุดและอย่าได้เผลอย่างกรายมาในบ้านผมเพราะเค้าจะกัดทุกคนที่เค้าไม่เคยเห็นหน้าหรือที่อยู่ในบ้านผม ส่วนมากผมจะปล่อยกลางคืนช่วงประมาณหลังเที่ยงคืนเพราะโจรจะชุกมาช่วงนั้น ส่วนกลางวันมันจะหลับและผมก็เก็บไว้ในกรงเป็นส่วนมาก มันจะรักสะอาดมากๆถ้ามันถ่ายตรงไหนมันจะไม่ไปใกล้กับกองที่มันถ่ายเอาไว้ ถ้าพื้นสนามหญ้าเปียกหรือสกปรกเป็นโคลนมันจะไม่เดินไปตรงนั้น และในกรงมันเองมันจะไม่ถ่ายเลยอย่างมากสุดก็ปัสสาวะแต่ถ้าถ่ายหนักมันจะมาถ่ายข้างนอก แล้วเวลาจะให้มันออกมาจากกรงต้องเป็นผมคนเดียวเท่านั้นไม่งั้นไม่ออกหรือมันก็จะขู่ตลอด เวลาให้อาหารก็จะมีแม่ผม ตัวผมเอง กละก็พี่เลี้ยง ที่ให้มันได้ไม่งั้นมันก็จะไม่กินหรือ อดจนกว่า 3 คนนี้จะให้อาหารมัน (คาดว่าคงโดนเบือได้ยากมาก) ตอนนี้อายุก็ปีที่ 7 แล้วคงจะใกล้แก่แล้วมั้งแต่สภาพของเค้ายังแข็งแรง ยังวิ่งกระฉูดเหมือนลูกกระสุน ยังกัดเหวอะหวะอยู่  ถึงจะเหมือนลูกแต่ก็คุ้มกับการอารักขาจากเค้าครับ คอนเฟิม
โดย นัท ชัยวัง - Tuesday, 18 March 2008, 05:12PM

เห็นแล้วชวนให้คิดถึงซินดี้ ลูกสาวที่บ้าน ตอนนี้ไปอยู่กับตา ยาย ที่สุโขทัย เห็นบอกว่าชอบกระโดดน้ำกลางทุ่งนาเป็นประจำเวลาพาไปสวนที่บ้านก็เหมือนกันอ่างน้ำที่บ้านก็เหมือนกันต้องเปลี่ยนทุกวันเลย วันนีเขาอายุ 4 เดือนพอดี

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew