อยากถามผู้รู้ด่วนเรื่องฉีดยาคุมหมาน่ะครับ
โดย chamrus tubburi - Saturday, 1 March 2008, 01:07PM

อยากถามผู้รู้ด่วนเรื่องฉีดยาคุมหมาน่ะครับ ว่าจะฉีดตอนไหนครับเพราะไม่ทราบจริงๆน่ะครับ ตอนนี้หมาบางก้วที่บ้านเหมือนจะเป็นเมนแล้วก็เลยอยากถามผู้รู้ว่าเราควรจะฉีดยาคุมตอนไหนครับและระยะเวลาที่จะฉีดกี่วันครับและราคาเท่าไรครับ

ตอบ: อยากถามผู้รู้ด่วนเรื่องฉีดยาคุมหมาน่ะครับ
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Sunday, 2 March 2008, 01:55AM

ช่วงเวลาที่สุนัขเป็นสัดไม่ควรฉีด เพราะจะยังคุมกำเนิดไม่ได้

สุนัขจะติดสัดก่อนแล้วไปแท้งทีหลัง อาจต้องมีการผ่าตัด นำซาก

ลูกๆ ที่คลอดก่อนกำหนดหรือเน่าในมดลูก ช่วงนี้ให้ขังไว้ก่อน

ประมาณหนึ่งเดือนก่อน ค่อยเริ่มวางแผนครอบครัวใหม่ โดยการ

ทำหมัน จะดีกว่าเพราะไม่ต้องกังวลหรือกลัวลืมฉีดยา

ตอบ: อยากถามผู้รู้ด่วนเรื่องฉีดยาคุมหมาน่ะครับ
โดย สุพิษ สีคำมี - Tuesday, 4 March 2008, 03:20PM

ต้องถามเจ้าของก่อนว่าในอนาคตอยากได้ลูกหมาหรือป่าวจากหมาตัวนี้  ถ้าไม่อยากก็ควรฉีดก่อนที่มันจะเป็นฮีดหรือเริ่มโตแล้วแต่ยังไม่เป็นฮีด  นะครับ  แต่ถ้าเป็นแล้วควรขังไว้ไม่ปล่อยจะดีกว่า  เพราะถ้าฉีดหลังผสมพันธุ์รับรองลูกหมาตายในท้องแน่นอน อาจถึงขนาดต้องผ่าเอาออก ผมเคยมาแล้วครับต้องช่วยทำคลอดลูกหมาตัวเอง ถ้าฉีดแล้ว โอกาสที่จะได้ลูกอีกยากมากครับ ผมเคยฉีดของหมาผม สองเข็มห่างกัน 1  เดือน  กลายเป็นหมาทอมเลย ไม่เคยมีลูกเลยครับ(เพราะผมไม่ต้องการลูกมันครับ)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew