ซินดี้ เหงา อาเจียน ไม่ค่อยกินข้าว ถ่ายเป็นน้ำ เกิดจากสาเหตุใด ช่วยตอบทีครับ
โดย นัท ชัยวัง - Friday, 29 February 2008, 02:27PM

ลูกหมาผมวัย 3 เดือนกว่า ๆ เอามาแรกๆ ก็เล่นดี แต่มาพักหลังนี้ไม่ค่อยกินข้าว เหงา ๆ อาเจียนบ่อยมาก และก็ถ่ายเป็นน้ำด้วย อาการนี้เป็นได้เกือบอาทิตย์แล้ว (โดนตีบ่อยเพราะม้านชอบกัดโซฟา)

*เดี๋ยวนี้มีอาการขู่ในลำคอใส่ผมด้วย แถมตั้งท่าจะกัดด้วยสงสัยต้องเอาไปปล่อยวัดละ คริ คริ(อะล้อเล่น) 

ตอบ: ซินดี้ เหงา อาเจียน ไม่ค่อยกินข้าว ถ่ายเป็นน้ำ เกิดจากสาเหตุใด ช่วยตอบทีครับ
โดย a a - Friday, 29 February 2008, 02:27PM

รีบพาไปหาหมอดีกว่า เพราะถ้าสุนัขยังฉีดวัคซีนไม่ครบ อันตรายมากเจอมากะตัวแล้วคะ อาเจีนรและถ่ายเป็นน้ำปล่อยไว้นานไม่ดี ไม่รู้ว่าจะเป็นลำไส้อักเสบหรือเปล่า

ซินดี้โดนตีเหงานจ๋อยถ่าย ออกมาเปงน้ำซะงั้น
โดย นัท ชัยวัง - Friday, 29 February 2008, 03:10PM
  ขอบคุณนะครับเด๋วพาม้านปายให้หมอถลกหนังก่อน สรุปว่าม้านเปงอารายกานแน่
ตอบ: ซินดี้โดนตีเหงานจ๋อยถ่าย ออกมาเปงน้ำซะงั้น
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Friday, 29 February 2008, 05:33PM

ท้องเสียจากอาหารเป็นพิษ คือ จากเชื้ออีโคไร และแบคทีเรีย

รักษาได้โดยให้ยาปฏิชีวนะทั่วไป คือแบคทิม หรือซัลฟา แต่ถ้าเริ่มมีถ่ายเป็นเลือด ซึมลงต้องรีบไปพบแพทย์ด่วนอาจเป็นลำใส้อักเสบ ที่เกิดจากเชื้อไวรัส สุนัขที่รับวัคซีนแล้วก็อาจเป็นได้ หากรับเชื้อ รุนแรง แต่อาการไม่หนักเท่า สุนัขที่ไม่ได้รับวัคซีนเลย โดยมาก เป็นลำใส้อักเสบในสุนัข2-6 เดือน เสียชีวิตเร็วมากๆ

อาจต้องนอนให้น้ำเกลือ วิตามีน ยาบำรุงเพื่อชดเชยน้ำที่เสียจากการถ่ายและอาเจียน ขอให้โชคดีนะครับ อย่าลืมรายงานผลการรักษาด้วยนะครับเป็นวิทยาทานกับท่านอื่นๆ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew