กลุ้มใจตอนนี้คูก้าเลิกกินอึตัวเองแล้ว แต่หันมากินดิน กิน หินแทน ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยนะคะ
โดย a a - Monday, 25 February 2008, 01:48PM

คูก้า  เลิกกินขี้ตัวเองแล้ว แต่กินหิน กินดิน ยิ่งดินเหนียวยิ่งชอบ ตอนนี้ไม่กล้าปล่อยออกไปวิ่งสนาม ไม่ยอมกินอาหารเลยไม่ทราบเพราะอะไร พอกินดินมากๆ มากินอาหารก็อ็วกออกหมด ไม่รู้ทำไง ใครมีประสบการช่วยบอกวิธีแก้หน่อยนะคะ ตอนนี้คูก้าผอมไปมาก อยากให้กินอาหารสุนัขปกติเหมือนทั่วไป พอต้มเนื้อบด ไข่ต้มผสมอาหารเม็ดก็ไม่กิน จะกินแต่แบบไม่ผสมอาหารเม็ด ตอนนี้กลุ้มใจมาก

ตอบ: กลุ้มใจตอนนี้คูก้าเลิกกินอึตัวเองแล้ว แต่หันมากินดิน กิน หินแทน ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยนะคะ
โดย Rapeepan Thaworn - Monday, 25 February 2008, 03:13PM

เจ้าเจไดก็ชอบกินหินเหมือนเหมือนกันตอนช่วง 3 เดือน เหมือนฟันมันเริ่มขึ้น มันก็หาอะไรแทะไปเรื่อยๆ เท่าที่สังเกต รู้สึกบางแก้วจะชอบแทะของแข็งๆ เช่นเหล็ก กันชนรถ หรือว่าก้อนหิน ก้อนกรวด ไม่แทะเปล่า กินเข้าไปด้วยจนตอนแรกคิดว่าจะส่งเข้าแข่งกับพวกคนที่ชอบกินหินกินทราย (กินบ้านกินเมือง) ซะแล้ว ตอนนี้ไม่กินหินแล้วค่ะ แต่หันมากินกันชนรถกับสายเบรคแทน ฮือๆๆๆ รถจะพังหมดบ้านแล้ว

ตอบ: กลุ้มใจตอนนี้คูก้าเลิกกินอึตัวเองแล้ว แต่หันมากินดิน กิน หินแทน ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยนะคะ
โดย a a - Monday, 25 February 2008, 04:48PM

ตอนนี้เจไดกี่ขวบแล้วเนี่ย ส่งรูปมาบ้างนะ ให้ขนมคูก้าก็ไม่กินแต่เอาไปฝังดิน แล้วก็กินดิน กล้มใจจริงๆ

โดย tanit maneephan - Monday, 25 February 2008, 05:52PM

นู๋เต้าหู้ลูกสาวที่บ้านทั้งกัด แทะ และกินทุกอย่างทั้งรถมอไซด์ รถยนต์ ต้นไม้ ประตูบ้านทั้งไม้และเหล็ก แล้วยังมีอย่างอื่นอีกมากมาย (เเรกๆก็กินขี้กินหินกินดินเหมือนกันตอนนี้เหมือนว่าจะเลิกกินแล้วแต่จะเปลี่ยนเป็นเล่นแทน) ทั้งดุก็แล้วตีก็แล้ว ไม่เห็นยอมเลิกสังเกตุดูเค้ามักจะลงมือตอนที่เราไม่อยู่ ต่อหน้าเราจะไม่ทำเห็น ถ้าเราก็หยุดทันทีแล้วหนีหาที่หลบ แสดงว่าเค้าก็รู้ว่าทำผิดแต่เค้าก็ยังไม่เลิกพฤติกรรมที่เราไม่ชอบ ของคุณa a เป็นเหมือนกันมั๊ย ลืมบอกเต้าหู้ชอบขุดเป็นชีวิตจิตใจพื้นปูนกับพื้นไม้ในกรงเค้าก็ไม่เว้นเห็นเค้าว่ากันว่าช่วงหนึ่งปีแรกต้องทนกับพฤติกรรมของเค้าพอเค้าอายุมากกว่านี้จะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นนะผมก็รอให้เต้าหู้เปลี่ยนพฤติกรรมเหมือนกัน

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 26 February 2008, 08:11AM

เรื่องหมาบางแก้วชอบกัด กิน แทะ โดยเฉพาะส่วนต่างๆของรถนั้นไม่ควรปล่อยเลยตามเลย ควรปรับ สอน พฤติกรรม ที่ไม่ดีโดยด่วน น่าจะไปดูคำแนะนำที่เจ้าไปร์ท และ คุณจรัล ได้กล่าวถึง การกัด กินแทะ ส่วนต่างๆของรถน่าจะเป็นอันตรายอย่างยิ่งโดยเฉพาะในเรื่องความปลอดภัย เบรค ฯลฯ และที่สำคัญก็คือเงินในกระเป๋า คงจะต้องหร่อยหรอลงโดยไม่จำเป็น

รักหมาบางแก้วอย่างเดียวไม่พอ ถึงแม้นเค้าจะขี้อ้อน แต่เราต้องปรับนิสัยไม่ดีของเค้าให้อยู่ร่วมกับสังคมเราให้ได้ จึงจะอยู่ร่วมกันด้วยความสุข

โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 26 February 2008, 08:31PM

คูก้า...เอ๋ย  ....  เปลี่ยน  ชื่อ เป็น  ฮานาก้า...........  ดีกว่า  *-*

ท่าทางจะหาเรื่องให้พ่อแม่ ไม่หยุดหย่อน  แต่  นี่ละคือ เสน่ห์ของบางแก้วอย่างหนึ่ง

ปล่อยหมาเล่นเองแบบนี้ เค้าก็จะทำของเค้าเอง เพราะขาดการควบคุม ลองใช้ วิธี เข้าสายจูง  แล้ว  พาเดิน  สลับวิ่งเล่น พาไปอึไปฉี่ ก็ให้  อยู่ในสายจูงตลอด  ควบคุม อย่าให้เค้าดมพื้นตลอด  น่าจะแก้ได้คับ  ทำบ่อย สักเดือน2เดือน ผมว่า หายขาดเลย ทีหลัง จะได้ปล่อยให้เล่นเองได้  สบายเราด้วย  ยิ่ง  พาเดินมากๆ  วิ่งมากๆ เอาให้เหนื่อยเลย  รับรองกินอาหารแน่นอนคับ

โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 26 February 2008, 08:35PM
  ลูกผมเด็กๆก็ทำเหมือน  เจ้าคูก้า  ต้องใจเย็นๆค่อยๆสอนกันไป แล้วจะสนุกกับการสอนไปด้วยคับ  ที่สำคัญต้องสม่ำเสมอนะคับ  เค้าจะได้จำแม่นๆ
โดย wanchai d - Thursday, 28 February 2008, 10:30AM

ระวังเป็นลำใส้นะ  น่ารักดีเจ้าของ ส่วนสุนัขมีกะที่ปากมากไปครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew