แย่แล้ว คูก้ากินขี้
โดย a a - Tuesday, 19 February 2008, 04:58PM

คูก้ามาแนะนำตัวจ้า อายุ 3 เดือน ตัวเมีย หลังจากเป็นลำใส้อักเสบอยู่โรงบาล 1 อาทิตย์ ตอนนี้กลับบ้านมาแย้ว เริ่มซน เพิ่งครบ 3 เดือนเมื่อวานนี้ ที่แปลกใจ คูก้ากินขี้ตัวเอง พอกินไปสักพักก็อ๊วกดิ  ต้องคอยจับแยก ใครรู้วิธีเลิกกินขี้ช่วยบอกด้วย
ตอบ: แย่แล้ว คูก้ากินขี้
โดย ชุตมา วุ่นเจริญ - Tuesday, 19 February 2008, 05:15PM

ตัวเมียที่บ้านก้อกินขี้ ก้อเตะสิค่ะ แต่ก้อยังกิน พอเห็นก้อตี ตอนนี้คิดว่าไม่กินแล้วนะค่ะเพราะไม่เห็น

โดย hudiny bangkaew - Tuesday, 19 February 2008, 06:56PM

หมาเด็กกินขี้ตัวเองหรือของคนอื่น ไม่แปลกหรอกคับ เหมือนคนเราเวลากิน มันฝรั่งละคับ  *-*  กรอบๆดี

อ่ะ.........ล้อเล่น  จริงๆ ผมเลี้ยงมาก็หลายตัวแล้ว ทั้งบางแก้ว แล้ว ก็บางถนน เจอไม่กี่ตัวที่ชอบกินอึตัวเองหรือของตัวอื่น  ไปศึกษามาก็พบว่า  สุนัขเด็กๆยังเเยกแยะกลิ่นไม่ออกว่าอะไรเป็นอะไรก็เลยลองชิมดู ถ้าหากเราเห็นแล้วปล่อยให้เค้าชิมก็จะติดเป็นนิสัย  แต่เมื่อโตแล้วส่วนใหญ่จะรู้ว่านี่คืออึนะ  ไม่กินล่ะดีกว่า  เค้าจะใช้วิธีกลบเอา โดยเอาจมูก เขี่ยดินหรือฝุ่นไปกลบ  เหมือนกับ  เวลาสุนัขอึเสร็จก็จะเอาขาหลังตะกุยกลบ แต่อย่าปล่อยให้อึ แห้งกรอบนะคับ  บางทีมันก็ไปเคี้ยวเล่น เหมือนมันฝรั่งซะงั้น  ไม่ต้องซีเรียสคับ  ถ้าไม่อยากให้เค้ากิน  เวลาเค้าเดินเล่นก็คอยดู คอยห้าม ก็น่าจะโอเคละคับ ลูกเล็กผมเด็กๆ ก็ ชอบกินอึ กินหมด อึตัวเอง หรือ พี่น้อง  หรือแม้กระทั่งเเมว แต่ก็  คอยห้ามเดวนี้ไม่กินละคับ

โดย Surasak Moontreepakdee - Tuesday, 19 February 2008, 11:32PM
  ได้กลับมาอยู่บ้านแล้ว ดีใจด้วยนะครับ คูก้า เดี๋ยวโตขึ้นแล้วจองตัวเลยดีก่าครับ  จองล้วงหน้าเลย อิอิ   
โดย โชติกา ขุนอาจ - Wednesday, 20 February 2008, 11:32AM

ไอติมตอนเป็นเด็กก็กิน "อึ" ค่ะทั้งของตัวเองและก็ของแมวที่บ้าน  เราเองก็พยายามห้าม ทั้ง ดุ ทั้ง ตี  พออึปุ๊ก็หันมากินเลยเราก็ห้าม มันคาบได้ ก้อนหนึ่งก็วิ่งหนีไปแอบกิน แต่มันก็หายเองค่ะ ตอนประมาณ 4 เดือนกว่า ๆๆ  เคยถามหมอ หมอบอกว่าเพราะ สุนัขเครียด เราก็ไม่เห็น ไอติม มันจะเครียดตรงไหนเลย สรุปตอนนี้ก็ห้ามก่อนนะค่ะ แล้วโตหน่อยก็คงจะหาย
โดย Rapeepan Thaworn - Monday, 25 February 2008, 01:36PM

ของที่บ้านก็กินตอนเด็กๆค่ะ แต่พอโตก็หาย เหมือนหมาเด็กมันยังแยกไม่ออกว่าอันไหนอึ อันไหนอาหาร พออึออกมาก็จัดการเรียบเลย แต่พอโตมันเริ่มแยกแยะได้ เดี๋ยวก็หายค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew