ขอความช่วยเหลือ บางแก้ว ด้วยครับ
โดย วิเชียร วิเชียร - Saturday, 16 February 2008, 11:48AM

น้ำหวาน สุนัขเพศเมีย อายุ 2 ปี แล้ว ด้วยนิสัยที่ เอาแต่เล่นอย่างเดียว ไม่ยอมทานอาหาร ครับ ผมหนักใจ ทุกวัน ตอนนี้ น้ำหวาน ผอมมากครับ ผมหาอาหารทุกประเภท ให้ทาน ไม่ยอมทาน ทั้งแพงทั้งถูก โครงไก่ เนี่ย ไม่อยู่ในสายตาน้ำหวานเลยครับ อาหารไหน ไม่ชอบ ฉันไม่ทาน และ จะผอม อยู่อย่างนั้น มิหนำซ้ำ ขนร่วง เช้าๆ ขน ปลิว ไปทั่งบ้าน

ที่สำคัญ น้ำหวาน ไม่มีอาการป่วยนะครับ ปกติดีทุกอย่าง แต่ ไม่กินอาหาร เอาแต่เล่น

ทำงัยดีครับ สงสารก็สงสาร ก็ไม่รู้จะหาวิธีไหน ช่วยได้เลยครับ

ขอผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ

ตอบ: ขอความช่วยเหลือ บางแก้ว ด้วยครับ
โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Saturday, 16 February 2008, 07:25PM

ก. ไม่รู้ว่าถ้าเป็นช่วงนี้ มีสาเหตุประมาณ คือ 1. อากาศเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา 2.เป็นชวงมีประจำเดือนหรือเปล่า ตัวเมืยก็อาจจะต้องการหาคู่เหมือนกันที่บ้าน เลี้ยงชิสุตัวเมีย มีรอบเดือน แล้ว ทำให้น้องฮัชติดสัตว์ด้วย ทั้งสองตัวไม่ยอมกินข้าวกินปลาเป็นอาทิตย์ มีอาการเศร้าซึมไม่ร่าเริงทั้งสองตัว ลองสังเกตดูนะคะ

ข. ไม่รู้ว่าอยู่ในช่วงที่น้องผลัดขนหรือเปล่าก็ไม่รู้ น้องฮัชช่วง 1ปี 8 เดือน อาการเป็นอย่างที่เล่ามาเลย ไม่กินข้าว และขนร่วง จนจะดูน่าเกลี่ยดทีเดียว แต่หลังจากนี้น้องจะมีขนสวยดีขึ้นมากเลยคะ

ตอบ: ขอความช่วยเหลือ บางแก้ว ด้วยครับ
โดย hudiny bangkaew - Saturday, 16 February 2008, 08:51PM

ก่อนเลี้ยงสุนัข  ควรศึกษาให้ดีก่อนที่จะเลี้ยง ไม่เช่นนั้นปัญหาจะตามมาอีกเยอะ

การเลี้ยงสุนัข ไม่ใช่เรื่องยาก และ ไม่ใช่เรื่องง่าย

การผลัดขน กับ การเป็นสัด  เป็นเรื่องปรกติ  ของสุนัข ถ้าคุณยังไม่ศึกษาให้เข้าใจก่อนที่จะเลี้ยง  มันก็จะเกิดปัญหา  แบบนี้ละคับ

โดย hudiny bangkaew - Saturday, 16 February 2008, 08:58PM

อย่างกรณีของคุณหมา2ปี  ถ้าคิดว่าเข้าใจเรื่อง  การผลัดขน  กับ  การเป็นสัตว์ดีแล้ว

ก็ข้ามไปได้เลย  ลองพาไปออกกำลังกาย  ให้วิ่งให้เดิน มากๆหน่อย ถ้ายังไม่ทานอีก

ก็ไปหาหมอได้เลย  น่าจะมีอะไรผิดปรกติละ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew