น้องพายุ กลับมาแล้วหลังห่างหายไปนาน
โดย สายสมร บุตรอำคา - Sunday, 3 February 2008, 03:12PM

วันหลังเดี๋ยวจะโพสต์รูปให้ดูนะคะ  

คือมีปัญหาจะปรึกษาเพื่อนๆๆ  ทุกคนในชมรม  คือตอนนี้น้องพายุอายุ  1  ปี  2  เดือนแล้ว  และมีพฤติกรรมที่ก้าวร้าว  ทั้งๆที่แต่ไม่เคยเป็น  เริ่มเป็นหลังปีใหม่นี้เองค่ะ  เริ่มแรกคือพี่ชายเลี้ยงไก่ไว้สวนหน้าบ้าน แยกสัดส่วนออกเป็นอย่างดีนะคะ  ตอนกลางคืนแอบมุดประตูไปกัดไก่  ของพี่ชายตายยกครอก  และอีกวันหลัง  ไปกัดไก่ข้างบ้านอีก  ตายยกครอก  กัดตายแล้วไม่กินนะคะ กัดให้ตายเฉยๆๆ   แล้วมาเมื่อวันที่ 2 ก.พ. 51 ที่ผ่านมานี้เองไปกัดคน 2 คนในวันเดียวนะคะ  กลุ้มใจมากไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร  ใส่โซ่ก็ไม่ได้เพราะว่าแพ้  คอจะเป็นแผลถ้าใส่โซ่  พอไม่ใส่ตอนอยู่ด้วยกันก็ไม่เป็นไร  แต่พอปิดไฟ ปิดรั้ว  คือคนเข้านอน  จะแอบหนีออกไปเลยค่ะ  แต่ก่อนไม่เคยเป็นอย่างนี้เลยนะคะ  แต่ก่อนนี้จะเรียบร้อยมากคนเข้าบ้านไม่เคยไปยุ่งเลยค่ะ   อ้อลืมบอก  ที่บ้านเป็นร้านอาหารด้วยนะคะ  เลี้ยงแบบอิสระเต็มที่ ไม่เคยขังเลยนะคะ  ช่วยแนะนำด้วยนะคะ   ขอบพระคุณมาก

ตอบ: น้องพายุ กลับมาแล้วหลังห่างหายไปนาน
โดย เอื้อมพร สุริยา - Monday, 4 February 2008, 05:09PM

น่าเห็นใจมากเลยสำหรับคุณสายสมร ที่บ้านขณะนี้ไม่ได้มีสุนัขก้าวร้าว แต่เคยมีทีท่าว่าก้าวร้าวมาก่อน ตอนที่เริ่มโตคืออายุเกือบ 1 ปี (ตอนนี้ปีกว่าแล้ว) เขาทำท่าก้าวร้าวอยู่เหมือนกัน แต่เราใช้วิธีพูดคุย คือจริงๆ แล้วใช้วิธีนี้มาตลอด คุยเหมือนคุยกับคนธรรมดานี่แหละ ชี้แจงว่ามันไม่ดียังไง คุยเหมือนคุยกับลูกของเรา กอดและใกล้ชิดเป็นประจำด้วย เขาจะเชื่อฟัง พฤติกรรมของสุนัขที่บ้านแต่ก่อนมีหลายอย่างที่ไม่พึงประสงค์ แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew