บ้านรักษ์บางแก้วต้อนรับสมาชิกใหม่
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 2 February 2008, 08:54PM

ด็อตเน็ตมาถึงบ้านรักษ์บางแก้วได้ 10 วันแล้ว

ทุกอย่างผ่านไปด้วยความราบรื่น

แม้ว่าระหว่างทางจากลพบุรี  จะเมารถอ๊วกออกมากองโตก็ตาม

รูปนี้ถ่ายตอนแวะบ้านเพื่อนที่ไปช่วยอุ้มมา

ตอบ: บ้านรักษ์บางแก้วต้อนรับสมาชิกใหม่
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 2 February 2008, 08:59PM

ตอนแรก  นึกว่าจะไม่ซนเหมือนน้องเล็กของมันอีกตัว

แต่พอเอามาถึงบ้าน  ก็วิ่งเล่นซุกซนกับโบ  ปิงปอง ด็อตคอม ไปทั่ว

โดยไม่เกรงกลัวใคร

ตอบ: บ้านรักษ์บางแก้วต้อนรับสมาชิกใหม่
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 2 February 2008, 09:06PM

ด็อตคอมก็เลยได้เพื่อนเล่นต่างวัย    วิ่งไล่จับกันอย่างสนุกสนานทั้งเช้าและเย็น

ปิงปองขี้หงุดหงิด  จะขู่น้องไม่ให้มาเข้าใกล้

โบเองก็ไม่กล้าเล่นกับน้อง   แต่ก็ไม่เคยขู่น้อง

โดย wanchai @ - Saturday, 2 February 2008, 09:06PM

สวัสดีครับพี่วิเชียร...เจ้าด๊อดเน็ต.น่ารักมากครับแอบไปดูตัวจริงก่อนพี่วิเชียรไปรับมา2วันครับ...สวยมากครับแต่ผมแอบชอบเจ้าตัวเล็กสุดของคอกอยู่ครับ

เจ้าดีเจได้ลงประกวดงานแรกแล้วนะครับพี่ตอนแรกจะไปงานเกษตรเห็นว่ายกเลิกเลยพาไปcentralบางนามาครับ

โดย wanchai @ - Saturday, 2 February 2008, 09:11PM

หน้าตาเจ้าด๊อดเน๊ต.ดูไปเหมือนเจ้าดีเจเหมือนกันนะครับ
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 2 February 2008, 09:19PM

ขอขอบคุณบ้านภาพรที่ฝึกการเลี้ยงในกรงและปล่อยเป็นเวลา

ด็อตเน็ตสามารถนอนในกรงนอกบ้านตั้งแต่คืนแรกโดยสงบถึงเช้า

รูปนี้ถ่ายพี่น้องของด็อตเน็ตวันที่ไปรับจากคอกมา

จำไม่ได้ว่า   เจ้าตัวเล็กจอมซนที่คุณวันชัยชอบ คือตัวไหน   เพราะมันดูคล้ายๆกันหมด

โดย Dotcom \M/ - Saturday, 2 February 2008, 09:27PM

และขอขอบคุณคุณเอคุณหนิมแห่งละโว้บางแก้วที่เอารูปลูกๆของฮอลลี่กับไหมฟ้ามาแนะนำให้รู้จักกัน

ท่านที่สนใจพี่น้องของด็อตเน็ต   ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=lawoebangkaew&id=91

ไว้ลูกชายถ่ายรูปอัพเดทเสร็จเมื่อไหร่  จะนำมาให้ดูอีกทีครับ

โดย hudiny bangkaew - Sunday, 3 February 2008, 12:36AM

เลือกไม่ผิดหรอกคับพี่  ได้ลูกฮอลลี่มา  ถ้าชอบแบบใหญ่ๆบึกๆ  รับรองไม่ผิดหวัง

ถ้ามีหลาน  ก็  เผื่อผมสักตัวก็ยินดีนะคับ  รับรองดูแลแบบ  หมาเทพเลย *-*

เพิ่มเติ่มอีกนิดนะคับ  เกี่ยวกับลูกสุนัขที่ออกมาจากพ่อแม่ดังๆส่วนใหญ่  เห็น บอกกัน

ว่าส่วนใหญ่ได้จากแม่  อันนี้มัน50/50  นะคับ  หมามันก็ไม่ต่างจากคนมากหรอกคับ

อยากได้จากทางสายพ่อหรือแม่  ดวงดีได้คับ  ดวงร้ายก็ผิดหวัง 

โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:26PM

ตอนเอาด็อตเน็ตมา  จะห่อด้วยเสื้อยืดที่ยังไม่ได้ซักของพ่อปิงปองเพื่อไม่ให้ผิดกลิ่น

แล้วให้สมาชิกบ้านรักษ์บางแก้วมาทำความรู้จักน้องใหม่กันนอกบ้าน  โดยมีรั้วกั้น

ด็อตคอมดมดูด้วยความแปลกใจ

โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:28PM

เมื่อแน่ใจว่า ไม่มีปัญหา   จึงเอาเข้ามาทำความรู้จักกันในบ้าน

แต่ยังมีรั้วกั้นกันเหนียว

โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:30PM

ด็อตเน็ตจิตประสาทดี  ไม่ระแวงหรือตื่นกลัว   อยากทำความรู้จักกับพี่ๆ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:34PM

ปิงปองทำหน้าหงุดหงิด  ไม่อยากเล่นด้วย   ขู่ตะคอกใส่น้อง

เลยต้องเอาตะกร้อใส่ไว้กันเหนียวอีกชั้น

โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Sunday, 3 February 2008, 10:35PM

ยินดีกับพี่วิเชียรด้วยนะครับที่ด็อตเน็ตเข้ากับพี่ๆ น้องๆ ที่บ้านพี่ได้เป็นอย่างดี ถ้าพี่มีอะไรพอให้ผมช่วยแนะนำ ส่วนตัวผมเองยินดีให้คำปรึกษาแบ่งปันตามประสบการณ์ได้นะครับพี่ ยินดีครับ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:36PM

โบไม่กล้าเล่นกับน้อง  คงแหยงบางแก้ว
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:39PM

แต่ก็เป็นพี่เลี้ยงที่ดี  พาน้องไปแนะนำการทำธุระที่สนามหญ้า
โดย hudiny bangkaew - Sunday, 3 February 2008, 10:39PM

กล้าๆปล่อยไปเล่นเลยคับพี่  หมาใหญ่ ไม่กัดหมาเล็กหรอกคับส่วนใหญ่  แค่ขู่ หมาเล็กก็ยอมแล้ว  ยกเว้นเรื่องเดียว  แย่งของ เล็กใหญ่ไม่มียอมกัน  *-*  ได้หมาลักษณะของกลุ่มที่เค้าประกวดกัน  เรื่องหู  อาจดูแปลกไปนะคับ  เพราะส่วนใหญ่เค้าดัดหูกันตั้งแต่เล็กๆ ขนในหูอาจยาวช้าไปนิด เพราะตอนเอา  พลาสเตอร์ออก ดึงขนออกหมดแน่  ถ้าไม่รู้วิธีเอาออก  แต่ถ้าเอาออก  โดยผู้ชำนาญก็  โอเคคับ  แต่เห็นรูปแล้ว  พวกพี่ใหญ่ที่บ้านคงอยากจะเล่นกันแล้ว  ผมก็อยากได้ตัวเมีย  มาให้ลูกเหมือนกัน  แต่ยังไม่เจอ เลย  --...

โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:42PM

ขอบคุณคุณเอ    ช่วยแนะนำหน่อยว่า  ถ้าด็อตเน็ตเอาอย่างพี่ๆยืน 2 ขาบ่อยๆ  จะทำให้ขาเสียไหม    สังเกตุมันชอบยืน 2 ขา  ตะกุยตะกายอยู่ในกรง  เวลาอยากออกมา
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:47PM

ขอบคุณคุณ Hudiny    ปล่อยให้มันเล่นกันแล้วครับ

ด็อตคอมจะเล่นแรง   กลัวมันทับน้องแบน

โบ และ ปิงปอง ก็อยากเล่นด้วย  แต่ก็ไว้เชิง

โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Sunday, 3 February 2008, 10:47PM

วันนี้ไปอุทัยธานีมาไปเยี่ยมลูกฮอลลี่ + ไหมฟ้า...เจ้าสายน้ำ (เพศเมีย) คอกปีที่แล้ว โครงสร้างดูดีใกล้เคียงกับตัวผู้เลยครับ เอามาฝากพี่วิเชียรด้วยแต่ตอนนี้ถ่ายขนค่อนข้างเยอะแล้วครับ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:48PM

มันชอบวิ่งเล่นไล่งับกันจนเหนื่อยหอบ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:52PM

ก็ดีใจที่ทั้ง 2   เข้ากันได้ดี

มีด็อตคอมคอยปกป้อง    ปิงปองก็ได้แต่ขู่น้องไม่ให้เข้ามาใกล้    แต่ไม่กล้ากัดเอา  กลัวมีเรื่องกับด็อตคอม

โดย Tripple_A ละโว้บางแก้ว - Sunday, 3 February 2008, 10:54PM

อีกตัวครับเจ้าสายฟ้าเพศผู้ถ่ายขนเช่นกันครับ
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 3 February 2008, 10:55PM

3 รูปสุดท้ายนี้  เป็นฝีมือของลูกชาย  เพิ่งถ่ายให้วันนี้

รวมอายุได้  2  เดือนครึ่ง

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ

โดย leo ubon - Monday, 4 February 2008, 10:33PM

น่ารักจัง อาจารย์วิเชียรมีโอกาสไปเลือกลูกหมาเอง ดิฉันเลี้ยงมา 4 ตัว ยังไม่มีโอกาสไปเลือกเลย ปีหน้าอยากเลี้ยงน้องอีกสักตัว เพราะพี่ ๆ โตกันแล้ว คิดว่าเค้าคงจะไม่อิจฉาเด็ก....เหมือนดอตคอม ปิงปอง ส่วนโบคิดว่าไม่มั่นใจมากกว่า คงเป็นเพราะกลัวหมาเด็กอยู่....ประชันสาวแขก ...ข้าวจี่ หูกางเบ้อเร่อ ไม่รู้บางแก้วสายไหน..
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 6 February 2008, 07:26PM

ขอบคุณครับ  คุณ leo ubon  ก็มีหมาดีนะ  เจ้ายอดซัน  จูเนียร์   ลูกจ้าวซันของคุณพิชัยใช่ไหม   เห็นสีคล้ายๆกัน    ไปเลือกเอง หรือ ซื้อทางไหน   เอาใบพันธุ์ประวัติมาให้ดูบ้าง

ส่วนของด็อตเน็ตใบพันธุ์ประวัติเป็นของสมาคมอนุรักษ์พัฒนาฯที่พิษณุโลก

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 6 February 2008, 07:28PM

ขอแปะไว้ที่นี่  กันหาย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 6 February 2008, 07:34PM

ส่วนการขึ้นทะเบียนกับสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขนั้น  เป็นการฝังไมโครชิพ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 6 February 2008, 07:36PM

ยังรอใบขึ้นทะเบียนตัวสุนัขจากสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขอยู่
โดย hudiny bangkaew - Wednesday, 6 February 2008, 11:48PM

เห็นพี่  โชว์ใบเยอะ  อยากให้แนะนำน้องๆหน่อย เพื่อเป็นความรู้แก่ทุกท่าน

ใบแรกใบรับรองพันนี่นะพี่  ผมว่ามันไม่สำคัญเลย  ใครก็ออกให้ได้  ใครก็หามาได้  ที่สำคัญ  ผม  ว่าใบลงทะเบียนตัวจาก  สมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทยนี่ละคับ แต่เสียอย่างเดียว  ต้องเป็นสมาชิกรายปี  ทั้งที่เราซื้อหมา  มีใบพันมา  แต่  ก็ต้องมานั่งทำให้  งง...............  คนเลี้ยงใหม่ๆก็ไม่รู้กันพอดี  ได้ใบพันมั่วๆ  ที่คอก  ที่ฟาร์ม ให้มา  แต่ทำอะไรไม่ได้  ถ้าไม่ได้ลงทะเบียนตัว  จบเลย  ที่เมืองนอกเท่าที่ไปศึกษามา  เค้าทำเหมือนมีไอดี  เหมือน  บัตรประชาชนคน  ให้กับสุนัข ทำอะไรไม่ยุ่งยากหลายขั้นตอน  เอาแค่ใบพัน  ผมว่าคนคงงงแตกกันหมดแน่นอน 

ไว้รบกวนพี่หน่อยละกันนะคับผม  ไว้จะเอาใบเจ้ามันนี่ของผมให้พี่ดู  ยังกะกระดาษซีลอก  ไม่รู้ทำกันออกมาได้ไง  ระดับคนประกวดมืออาชีพ  ทำใบพันได้แค่นี้ ก็ไงอยู่แล้วละคับ 

โดย ดาบเพชร ... - Sunday, 10 February 2008, 09:03AM

ถามหน่อยครับ

ขึ้นทะเบียนกับสมาคมพัฒฯ เพื่อประโยชน์อะไรครับ ขึ้นทะเบียนเพื่อเป็นสมาชิกหรือเปล่า เป็นสมาชิกเพื่อประกวดแค่นั้นหรือเปล่า ถ้าไม่ประกวดมีประโยชน์อะไรนอกจากนี้หรือเปล่า จำเป็นต้องขึ้นทะเบียนหรือไม่

ลงทะเบียนตัวสุนัข กับ ขึ้นทะเบียนกับสมาคมพัฒฯ มันความหมายเดียวกันหรือเปล่า

ขึ้นทะเบียนฯ จะจำเป็นต้องทำตอนสุนัขเล็กหรือไม่ สุนัขโตแล้วค่อยนำไปขึ้นทะเบียนได้หรือไม่

โดย hudiny bangkaew - Sunday, 10 February 2008, 01:42PM

โอย..........  ถามหลายคำถามจัง  ???????????  เอางี้ดีกว่า

ใบพันประวัติ  หรือ เรียกเท่ห์ๆ ใบเพด  ที่เวลาไปซื้อได้มา  ไม่มีประโยชน์อะไรเลย เพราะมันปลอมแปลงสวม  พ่อพัน  แม่พัน  ได้ง่าย สำหรับหมาไทย เช่น บางแก้วเรา  ต้องซื้อแล้วได้มาจากที่น่าไว้ใจ แต่ก็ไม่แน่เสมอไปที่ๆน่าไว้ใจ  เส้นสายเค้าเยอะ ปลอมแปลงสวมกันง่าย มากๆ บางตัวไม่ได้นำตัวสุนัขไปยังขึ้นทะเบียนได้  ที่สมาคม  ดูแลหน่อยละกันฝากด้วย  จะได้ไม่เสียหมาบางแก้วคับ  ขอบคุณล่วงหน้า

ส่วนเรื่องขึ้นทะเบียนประวัติ  หรือ  ทะเบียนตัว  เรียกกันหลายอย่าง  งง  ไม่มีใครมาบอกอีก  มีแต่พวก  มาเถียง  ถ้าคุณสนใจขึ้นทะเบียนตัว หรือ ทะเบียนประวัติ  ก็ไปแถวสายไหม หรือ โทรไปถามก่อนก็ได้  ที่สมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย  ขึ้นแล้วมีประโยชน์ ก็ คือ ประกวดได้  มีลูกทำใบพันได้  แต่เสียอย่าง  เสียค่าทำเนียมรายปี

ปัญหาส่วนใหญ่ที่ผู้เลี้ยงเจอ  อย่างผมที่ไปงมๆมา  ก็คือ  ได้ใบพัน มา ทำไรไม่ได้ จะไปประกวดก็ไม่มีใครบอกใครแนะนำ  ต้องไปศึกษาเอาเอง  มีลูกจะทำใบพันก็งง  ส่วนใหญ่  ผู้ที่ขายให้จะบอกว่า  จะประกวด  หรือ  มีลูกแล้วต้องการใบพัน หรือ ใบเพด  ให้บอกเค้า  เดวเค้าจะจัดการให้  เสียค่าทำเนียมนิดหน่อย  อีแบบนี้ละคับ  ต้นเหตุของการ  ที่  หมาบางแก้วไม่พัฒนา  เพราะผู้ที่รู้คือผู้ขาย  ไม่แนะนำให้ผู้ซื้อไปทำเอง เลยมีการติดสินบนกันเยอะ  หรือ  ไม่ก็เกรงใจ  สวมกันให้มั่วไปหมด  ใครว่าไม่จริงก็บอกมาได้คับ  วันนี้ว่างๆ  เดวจะมา  แฉ  เรื่อง  เกี่ยวกับ  ใบพัน  กับ  การลงทะเบียนตัวสุนัข ว่ามันเป็นไง ทำไมมันถึงวุ่นวาย ไม่พัฒนากันซะที ที่สำคัญแบ่งพรรคแบ่งพวกกันหลายกลุ่มเลย ในวงการบางแก้ว วันนี้ว่างๆ  คับ  เดวให้  ชูวิทย์  บางแก้ว  มาแฉ ให้คับ  *-*

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 12 February 2008, 05:02AM

ตอบคุณดาบเพชร  การขึ้นทะเบียนตัวสุนัขกับสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขนั้น  ผู้เลี้ยงจะต้องเป็นสมาชิกสมาคมพัฒน์ฯด้วยดังที่คุณ Hudiny บอกไว้     จะมีประโยชน์ตอนนำสุนัขเข้าประกวด    หรือ ตอนแจ้งการผสมพันธุ์ของสุนัข  เพื่อการออกใบพันธุ์ประวัติ    แต่ถึงแม้ไม่ประกวด    ก็สามารถนำไปขึ้นทะเบียนสุนัขกับสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขได้  เพื่อประโยชน์ของวงการบางแก้วเอง  คือ ให้มีประชากรผู้เลี้ยงบางแก้วเยอะๆ  บางแก้วเราจะได้มีโอกาสเป็นที่ยอมรับของสมาพันธ์สุนัขสากลมากขึ้น   อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ใน http://www.bangkaew.com/ebook.htm   ตามหัวข้อข้างล่างนี้

5.               ใบรับรองสายพันธุ์ สำคัญไฉน

6.               สุนัขเพ็ดดิกรีกับสุนัขโนเร็คคอร์ดต่างกันอย่างไร

บางแก้วที่บ้านทั้ง 3 ตัว  ขึ้นทะเบียนด้วยวัตถุประสงค์ต่างกัน

ปิงปอง ขึ้นทะเบียนเพื่อ เพิ่มประชากรผู้เลี้ยงบางแก้ว

ด็อตคอม  ขึ้นทะเบียนเพื่อ สร้างสีสันให้วงการประกวด

ด็อตเน็ต  ขึ้นทะเบียนเพื่อ เผื่อการผสมพันธุ์ เพื่อการออกใบพันธุ์ประวัติ

จะขึ้นทะเบียนตอนเด็กหรือโตก็ได้   อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ใน http://www.kcthailand.com/rule_sub6_th.asp

โดย jitti r - Tuesday, 12 February 2008, 10:28AM

ยินดีด้วยครับพี่วิเชียร สำหรับ ด็อตเน็ต หลังจากควานหามาเสียนาน.สำหรับข้อที่กล่าวถึงเรื่อง ใบเพ็ด ฯ หรือ ของ สมาคมต่างๆ มันจะสำคัญสำหรับ บรีดเดอร์ที่ศึกษาเท่านั้นและครับ แต่ส่วนสำคัญสำหรับสังคม  ต้องฝังไมโครชิพ ครับเพื่อจะได้รู้ว่า เป็นหมาในความรับผิดชอบของใคร จะได้ตามตัวผู้ดูแลได้ถูกคน

โดย นุช พื้นไทย - Tuesday, 12 February 2008, 01:53PM
  ด๊อกเน็ตคอกไหนค่ะ ลพบุรีอยู่ตรงไหนค่ะอยากรู้ค่ะ
โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Thursday, 14 February 2008, 04:44PM

ตรงวงเวียนพระนารายณ์ ไปทางเรือนจำอยู่ทางซ้ายมือจากวงเวียนประมาณ 200 เมตร เลยสี่แยกมา 1 แยก หน้าทางเข้าบ้านภาพร(ชื่อคอก)มีร้านข้าวหน้าเป็ดและก๋วยเตี๋ยวเป็ด(อร่อยมากๆ)ถามหาพี่จอย ช่วงนี้ลูกสุนัขน่าจะหมดแล้วนะครับ แต่เข้าไปคุยรู้จักกันไว้ก็ดีนะครับพี่ๆเขาอัธยาศัยดี มีความรู้แนะนำเราได้ด้วย

โดย wanchai @ - Wednesday, 20 February 2008, 07:42PM

สวัสดีครับพี่วิเชียร..เอาเจ้า.LUCKY น้องสาวเจ้าด๊อดเน็ต.มาให้ชมครับเห็นพี่อยากเห็นจริงๆแล้วที่พี่ถามว่าทำไปถึงไหนแล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับเพียงแต่ใส่สายจูงก็เดินตามแล้วครับ........จริงๆแล้วน้องสาวอยากได้ก็เลยเลือกตัวนี้ให้ครับเด๋วเพื่อนๆจะหาว่าผมบ้าบางแก้วเข้ากระแสเลือดครับก็เกือบแล้วเหมือนกันครับพี่..แต่ก็รอดูฟอร์มของเจ้าLUCKYก่อนว่าจะเดินประกวดได้ไหมถ้าได้ก็จะทำครับ..แต่ที่แน่ๆจิตประสาทดีมากครับเล่นได้กับทุกคนในครอบครัวเลยครับไม่มีระแวงไม่มีกลัวครับเล่นกับดีเจกับเจ้าเจบีโชกุนได้เลยครับ

ปล..เพื่อนๆติชมได้นะครับ

โดย wanchai @ - Wednesday, 20 February 2008, 07:46PM

รูปนี้เพิ่งถ่ายวันนี้ครับ..โทรคุยกับพี่ตุ๊เห็นว่าพี่วิเชียรรู้แล้ว.ไม่ได้เข้าเวปหลายวันเลยไม่รู้ข่าวสารเลยครับ
โดย wanchai @ - Wednesday, 20 February 2008, 07:49PM

เห็นเจ้าLUCKYครั้งแรกก็ชอบเลยครับ..เห็นว่ามาร์คกลิ้งเหมือนเจ้าDJมากครับ
โดย wanchai @ - Wednesday, 20 February 2008, 08:07PM

นี้รูปเจ้าDJกับพ่อฮอลลี่และพี่ช้างแฮนเลอร์คู่ใจเจ้าดีเจไปแล้วครับตอนนี้...ลองเปรียบเทียบมาร์คกลิ้งดูครับพี่
โดย leo ubon - Wednesday, 20 February 2008, 08:21PM

ด็อตเน็ท น่ารัก ชอบหน้าตาเข้ม ๆ ดุ ๆ เมื่อเทียบกับข้าวจี่ดูตัวโตมาก ข้าวจี่โชคไม่ดีรถชน แล้วก็ทานอาหารไม่เก่ง ไม่อ้วน น้ำหนักไม่ได้มาตรฐาน  ข้าวจี่มาจากพิษณุโลก  ไม่ได้เลือก สั่งทางโทรศัพท์ ส่งทางเครื่องบิน ว่ากันด้วยราคา ไม่แพง ตัวที่แพงตายแล้ว ตั้งชื่อเป็นภาษาไทย ชื่อเล่นภาษาอังกฤษ ตอนมาถึงช่วงแรก ๆ ก็ดูดี สุขภาพแข็งแรง   การเลี้ยงดูของเราเองก็ไม่ค่อยดี ขาดประสบการณ์  หมาชาวบ้านอื่น ๆ เขาก็กินอยู่อย่างหมาธรรมดายังแข็งแรงและสวย หมาเรามันหมาอนามัย ไม่มีภูมิต้านทานซะเลย ทำใจ...ค่ะ

โดย hudiny bangkaew - Wednesday, 20 February 2008, 10:38PM

ทั้ง ดีเจ และ ลัคกี้  เหมือน ฮอลลี่มากคับ อิจฉาพี่วันชัยจริงๆ 

ลูกๆ สาย ฮอลลี่ช่วงนี้ ใครได้ไปรับรอง มีความสุข น่ารักทั้งนั้น โครงสร้างบึกบึนแข็งแรง ใหญ่ดี ที่สำคัญ ไม่มีสวมใบพัน ไม่มีมั่ว ลูกตัวอื่นมาแน่นอน เพราะ ฮอลลี่ อยู่กับนาย ที่เลี้ยงแล้วรักเค้าจริงๆ เหมือน พ่อลูก ก็คือ พี่เอ กับ พี่หนิม นั้นเอง ไม่เหมือน ตัวดังๆ สมัยก่อนสวมกันเละเลยลูกหลานออกมา ยังกับลิง ไม่ใช่หมา พอดีกว่าไม่บ่นละ เดวพี่... ต่อว่าอีก

ท้ายสุดนี้ ขอทิ้งไว้ที่ คนรักบางแก้ว ร่วมไว้อาลัย กับ การจากไปของเจ้าทิวไผ่ สุนัขบางแก้วยอดนักสู้ผู้อดทน ลูกรัก  ของ พี่เอ กับ พี่หนิม แห่ง ละโว้บางแก้วด้วยนะคับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew