อาหารที่ให้กันสำหรับลูกสุนัขบางแก้ว
โดย pook chum - Sunday, 27 January 2008, 11:55AM
  อยากรู้ว่าอาหารที่ให้ลูกสุนัขนั้นแค่อาหารเม็ดแช่น้ำอุ่นเพียวพอหรือไม่สำหรับลูกสุนัขอายุ 2 เดือน หรือว่าต้องมีอาหารอย่างอื่นให้สลับกันด้วย ตอนนี้น้ำหนัก 4.2 กิโลค่ะ อ้วนไปไหมค่ะ
ตอบ: อาหารที่ให้กันสำหรับลูกสุนัขบางแก้ว
โดย tanit maneephan - Sunday, 27 January 2008, 03:15PM
  ไม่รู้เหมือนกัน เต้าหู้ของผม48วันหนัก4.1กิโลไม่เคยกินอาหารเม็ดกินแต่โครง+ตับไก่ต้มคลุกข้าวผู้รู้ตอบหน่อยนะอยากรู้เหมือนกันสับสนสับสน
ตอบ: อาหารที่ให้กันสำหรับลูกสุนัขบางแก้ว
โดย hudiny bangkaew - Sunday, 27 January 2008, 07:24PM

ไม่หัดให้กินอาหารเม็ดแต่เด็กโตขึ้นจะลำบาก  การเอาอาหารเม็ดไปแช่น้ำ ตามฟาร์มหรือคอกบอก  มันไม่กินหรอกคับ  ไม่มีกลิ่น  ทางที่ดีเอาน้ำพรมๆ พอบีบได้  ให้เค้ากินเพื่อมีกลิ่น  โอเคเลยคับ  คอกหรือฟาร์ม  บางทีเค้ายัดอาหารเลยคับ  ถ้าหมาไม่กิน วิธีที่บอกคือให้เค้าทานแบบธรรมชาติ *-*

โดย tanit maneephan - Monday, 28 January 2008, 01:57PM
  ขอบคุณครับจะไปลองปฏิบัติดูครับ
โดย อนุวัตร พูลเกษม - Tuesday, 29 January 2008, 10:16AM

mio ของผม 48 วัน อาหารเม็ดสำหรับลูกสุนัข ชอบทานมากครับ

บางครั้งก็แช่น้ำธรรมดา เขาก็กินหมดครับ ยังไม่เคยให้กินอาหารอื่นเลยครับ

โดย leo ubon - Thursday, 31 January 2008, 11:47PM

ตะแรก ก็ไม่ค่อยเชื่อหรอกว่าควรให้กินอาหารอย่างเดียว ไม่เสียเวลา สิ้นเปลืองน้อยกว่า สะอาด ตอนนี้เลี้ยงมาสองปีกว่า หมาตายไป 3 ตัว แต่ไม่ใช่เรื่องอาหาร

คิดว่าอาหารเม็ดจะมีสารอาหารที่จำเป็นสำหรับสุนัขครบ แต่ถ้าคุ้นกะอาหารที่ทำเอง เค้าก็จะชิน และไม่ชอบกินอาหารเม็ด ฝึกทีหลังก็ยาก อาหารเม็ดมีผลต่อสุขภาพ ขน แต่ดูน่าเบื่อ และไม่น่ากิน ถึงแม้ราคาแพง หอมอร่อยก็ไม่อยากกิน ส่วนอาหารที่เราปรุงเองจะมีความเอร็ดอร่อย แต่หมาจะไม่ถูกกับเค็มนะ ขนาดว่าไม่เค็ม โรคไตยังจะมาเยือน ซึ่งกำหนดยาก บางแก้วบางตัวก็ไม่ชอบกินเนื้อด้วย (เจ้าของไม่กินเนื้อ) และอาหารสดเขาก็ไม่ชอบ เพราะเราไม่เลี้ยงด้วยอาหารสด อยากให้เหมือนคนที่สุด แต่ก็ไม่ชอบผัก ผลไม้ และของหวาน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew