ขอคำแนะนำ
โดย ธรรมวัฒน์ คงพิกุล - Thursday, 24 January 2008, 05:40AM

ได้บางแก้วจากฟาร์มที่พิษณุโลกมา ๑ ตัว เพศผู้ สีขาวเทา ตัวอ้วน ขนฟู น่ารักมาก ตั้งชื่อว่า "สองแคว"  เกิดเมื่อวันที่ ๑๔ พ.ย.๒๕๕๐ ขณะนี้พบว่าผิวหนังบริเวณด้านหลังตรงกับขาหน้าข้างซ้าย  มีลักษณะนูนบวมออกมา ขนาดโตพอสมควร แต่คงไม่เจ็บ (เอามือคลำและกดดู เจ้าสองแควไม่มีอาการเจ็บ) เจ้าของฟาร์มบอกว่าเกิดจากการฉีดวัคซีนแล้วยาไม่เดิน แล้วมันจะค่อยๆ ยุบไปเอง เมื่อวันที่ ๒๑ ม.ค.๕๑ นำเจ้าสองแควไปฉีดวัคซีน สอบถามหมอ ๆ บอกว่า ฉีดวัคซีนแล้วแทงเข็มไม่ทะลุผิวหนัง จึงเกิดการอักเสบเป็นหนอง ร่างกายจึงสร้างเนื้อเยื่อมาหุ้มเพื่อไม่ให้ลุกลามออกไป จะไม่หายเป็นปกติ และรู้สึกว่าจะบวมนูนมากกว่าเดิม ผมอยากให้เค้าหายเป็นปกติ จะรักษาโดยวิธีใด ขอให้ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย  และอยากได้DVD การฝึก วีซีดีและหนังสือหมาบางแก้วสัตว์คู่บ้านคู่เมืองสองแคว ขอให้จัดส่งให้ตามที่อยู่  นายธรรมวัฒน์ คงพิกุล  เลขที่ 27 หมู่ 6 ตำบลหนองโพรง อำเภอศรีมหาโพธิ จังหวัดปราจีนบุรี 25140 โทร.874-3449 แจ้งเลขบัญชีที่จะโอนเงินเข้าด้วย

ขออนุญาตแก้ไข  รูปใหญ่ไป  ฟอนต์เล็กไป

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พฤหัสบดี, 24 มกราคม 2008, 05:40AM)

ตอบ: ขอคำแนะนำ
โดย Lycan Werewolf - Thursday, 24 January 2008, 09:19PM
  ผมก็เคยเป็นครับเค้าฉีดยาให้ไม่ดีครับ ตอนผมรับมาก็เป็นเหมือนกันครับรับมาอยู่ที่บ้านก็ไม่สบายเลยครับเพราะแผลติดเชื้อครับผมแนะนำจากประสบการณ์ตรงนะครับให้เอาเบตาดีนใส่ครับแล้วก็ให้เอาผ้าชุบน้ำอุ่้นคลึงเบาวันละ 3-4 รอบนะครับแล้วจะดีขึ้นครับ ช่วงระยะเวลานี้แหละครับต้องเลี้ยงให้ดีนะครับไม่งั้นเดี๋ยวเกิดไม่สบายขึ้นมาละก็หายยากเลยครับ แต่ปัจจุบันลูกสาวผมแข็งแรงดีมากๆเลยครับ ผมลืมแนะนำตัวครับผมชื่อ เมศ ครับศึกษาการเลี้ยงสุนัขบางแก้วมาประมาณ 1 ปีเต็มครับ ลูกสาวชื่อจุ้นครับ ตัวใหญ่มากๆเพราะกินวันละสองมื้อ เช้า-เย็น ตอนนี้ประมาณ ห้าเดือนแล้วครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew