การกินอาหารเม็ด
โดย Narisara Mongkonwongsakun - Saturday, 26 January 2008, 08:27PM

ช่วงนี้นู๋มะลิไม่ค่อยยอมกินอาหารเม็ดเลย!!!!!!!

หรือแม้แต่อาหารคลุมก็ได้แต่เล็มๆ กลัวเขาจะไม่สบายค่ะ

เหงือกก็แดงดี จมูกก็เปียก อายุ 1 ปี กับอีก 3 เดือน เพศเมียคะ

ไม่ทราบว่าท่านใดเจอเหตุการณ์แบบนี้บบ้าง? รบกวนเล่าสู่กันฟังด้วยนะจ้า

**หรือว่า "บางแก้ว" ไม่ชอบอาหารเม็ด**

รูปใหญ่เกินไป  ขอย่อลงหน่อย

(Edited by Pingpong (-_-)/ - เสาร์, 26 มกราคม 2008, 08:27PM)

ตอบ: การกินอาหารเม็ด
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 21 January 2008, 01:56PM

ถ้าเขาไม่กินอาหารเม็ด แต่กินข้าวได้ปกติ ก็ลองเปลี่ยนอาหารเม็ดเป็นยี่ห้ออื่น แบบอื่น ดูครับ แต่ลองซื้อแค่ถุงเล็กที่สุดก็พอ ถ้าเขาชอบค่อยซื้อถุงใหญ่ขึ้น การให้กินทั้งข้าวและอาหารเม็ด บางครั้งก็เพื่อความสะดวกของในการจัดหาอาหาร

แต่การไม่กินอาหารเลยและเขายังเป็นปกติ ไม่มีไข้ ไม่เซื่องซึม โดยทั่วไปก็มีสาเหตุมาจาก การผลัดขน ติดสัตว์ เมื่อเขาผ่านช่วงนี้ไปเขาจะกลับมากินให้เราเปลืองกะตังส์เหมือนเดิม

โดย Narisara Mongkonwongsakun - Monday, 21 January 2008, 02:14PM
  ขอบคุณคุณจรัญมากนะคะ
โดย Narisara Mongkonwongsakun - Monday, 21 January 2008, 03:28PM
  แล้วจะทราบได้อย่างไรค่ะว่าเขากำลังผลัดขน..........
โดย NANA 007 - Monday, 21 January 2008, 09:41PM

ใช่ค่ะอยากทราบเหมือนกันว่าเขาพลัดขนตอนอายุเท่าไหร่ คุณจรัญช่วยตอบด้วยนะคะ

แล้วเจ้าไปร์ทสบายดีหรือเปล่าค่ะ

โดย Narisara Mongkonwongsakun - Tuesday, 22 January 2008, 05:58PM

แล้วใน 1 ปี สำหรับตัวเมีย

เขาจะผลัดขนตอนช่วงไหนบ้าง?

โดย hudiny bangkaew - Wednesday, 23 January 2008, 07:39PM

เห็นถามเรื่องผลัดขนกันมาก  ดูไม่ยากคับง่ายๆ  ถ้าเลี้ยงในกรง ทุกเช้าเย็น ขนใต้กรงร่วงเห็นได้ชัดเจน

แต่  ถ้าเลี้ยงแบบปล่อย  ไม่ไว้กรง  ก็จับตัวมาเลย  ลูบซะ3-4ที  ถ้าขนติดมาเต็มมือเลยก็นั้นละคับ เค้า  ผลัดขนอยู่ แต่  ถ้าไม่ผลัดขน  ลูบ 3-4 ที  ก็อาจมีติดมาบ้างนิดๆหน่อยๆคับผม

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 24 January 2008, 11:22AM

ผลัดขนส่วนใหญ่น่าจะอยู่ประมาณช่วง 3-4 เดือน อีกครั้งก็ประมาณ 1 ปี ช้าเร็วก็แล้วแต่สรีระของน้องหมา บางตัวผลัดขนปีละ 2 ครั้ง ครั้งหนึ่งก็กินเวลา 2-3 เดือน  แต่บางตัวก็อาจผลัดขนปีละครั้ง เรื่องนี้ผมเองก็ยังสับสน แต่สำหรับไปร์ทแล้วมันผลัดปีละ 2 หน ท่านใดมีข้อมูลที่แน่ชัดช่วยตอบด้วยครับ

โดย Ketsiri Sekaravisuth - Thursday, 24 January 2008, 03:12PM
  เคยอ่านเจอในเว็ปอ่ะค่ะ เค้าว่า ตัวเมีย ผลัดขนปีละ 2 หน ตัวผู้ผลัดปีละหน น่ะค่ะ ตอนนี้ เจ้าปุยฝ้ายกำลังผลัดขนอยู่เลยค่ะ ร่วงเต็มบ้าน กัดฟัน
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 24 January 2008, 04:44PM
  "เคยอ่านเจอในเว็ปอ่ะค่ะ เค้าว่า ตัวเมีย ผลัดขนปีละ 2 หน ตัวผู้ผลัดปีละหน" ไม่ถูกต้องแน่นอน เจ้าไปร์ทตัวผู้ ผลัดปีละ 2 หน แต่ตัวผู้บางตัวผลัดหนเดียว ทั้งนี้ผมไม่แน่ใจว่าขึ้นอยู่กับสรีระของตัวสุนัขแต่ละตัวหรือเปล่า
โดย Narisara Mongkonwongsakun - Friday, 25 January 2008, 09:38AM

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะค่ะ

อยากทราบว่าแล้วตัวเมียจะผลัดขนปีละ 2 หน เป็นช่วงเดือนไหนกันบ้างคะ?

โดย Narisara Mongkonwongsakun - Saturday, 26 January 2008, 12:05PM

การลบแล้วติดขนเป็นกำแสดงว่าเขากำลังผลัดขนอยู่ใช่มั้ยค่ะ?

โดย hudiny bangkaew - Saturday, 26 January 2008, 07:53PM

ใช่คับ  แต่ต้องติดมาเยอะนะคับ  แล้วส่วนใหญ่จะเป็นขนชั้นใน ที่ยุ่งๆเหมือนสำลี ติดเต็มมือเลย ใช่แน่นอน ผลัดขนคับ ดู รูปลูกผม ที่ผลัดขนแล้ว และขนเริ่มขึ้นมา

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew