ให้น้องหมากินโครงไก่ทอดบ่อยๆจะเป้นอะไรมั้ยครับ
โดย บางแก้ว ชลบุรี ชัย - Wednesday, 16 January 2008, 03:13PM

คือว่าเจ้าทอมมี่ของผมพักนี้กินโครงไก่ทอดผสมเพ็ดดรีกีทุกวันเลยครับ คืออยากรู้ว่าถ้ากินทุกวันจะมีผลต่อสุขภาพของน้องหมาในระยะยาวหรือเปล่าครับ ถ้าเกิดว่มีมีผลจะได้ให้เลิกกินครับ รบกวนถามหน่อยครับ
ตอบ: ให้น้องหมากินโครงไก่ทอดบ่อยๆจะเป้นอะไรมั้ยครับ
โดย hudiny bangkaew - Thursday, 17 January 2008, 12:53PM

โครงไก่ทอด  เป็นอาหารที่สุนัขส่วนใหญ่จะชอบ  ของผมก็เหมือนกัน แต่ถ้าสังเกต ดู ให้ผสมอาหารเม็ด  รู้สึกว่าขนจะขึ้นไม่ค่อยเต็มที่ อาจเพราะว่ามันอมน้ำมันเยอะพวกของทอด หลังๆ  ผมแทบ  ไม่ค่อยให้กินแล้วที่บ้าน  นานๆที1-2 เดือน  จะซื้อมาให้สักครั้ง  ส่วนใหญ่  ผมใช้โครงไก่ต้ม แต่ไม่ต้องต้มนานมากนะคับ แล้วก็มาฉีกหรือสับ ผสมกับอาหารเม็ด แล้วยังได้ผลพลอยได้คือ  เหลือ  น้ำซุปโครงไก่  ไว้ราดอาหารเม็ด  เวลาโครงไก่หมดอีก  *-* ขนก็ขึ้นดีนะคับ  ถ้ายิ่งตอนเค้าเด็กๆ  คุณสอนให้กินผักยิ่งแจ่มเลย  อึ  แล้วไม่เหม็นด้วยคับ  ที่บ้านสอนให้กินให้แทะเล่นแต่เด็กจนโตเค้าก็ชอบยังกินอยู่  เช่น  กะหล่ำ  ถั่วฝักยาว แครอท ผักบุ้ง  หมาชอบคับ แต่ถ้าโตแล้วให้กินคงจะยาก  เพราะเคยลองกับพวกโตแล้ว  ที่ไม่ได้ให้กินให้แทะเล่นแต่เด็กส่วนใหญ่จะเมิน  ไงการต้มก็ดีกว่าทอดอยู่แล้วไม่อมน้ำมันคับ ลองนำไปทดลอง  ถ้าดีก็ใช้ไปเรื่อยๆ  ถ้าไม่ดีก็เอาอย่างเดิม  เพราะนี่เป็นประสบการณ์ ส่วนตัวของหมาที่บ้านผมคับ 

ตอบ: ให้น้องหมากินโครงไก่ทอดบ่อยๆจะเป้นอะไรมั้ยครับ
โดย Dotcom \M/ - Thursday, 17 January 2008, 07:52PM

ด็อตคอมกินโครงไก่สดดิบมาตั้งแต่เด็ก

ตอนนี้ก็ยังกินอยู่เป็นอาหารหลัก    โบกับปิงปองก็มาขอแบ่งกินด้วย

มีอาหารเม็ดกับข้าวเหลือเป็นอาหารเสริม

สุขภาพแข็งแรง  ขนสวย  ไม่มีโรคผิวหนังมาตลอด

ชาวบาร์ฟบอกว่ากระดูกสดดิบย่อยง่ายกว่า  กระดูกสุกแล้วจะแข็งและแตกเป็นคม   อาจบาดกระเพาะเป็นอันตรายได้

อยากเชิญชวนให้ลองเลี้ยงสุนัขด้วยบาร์ฟ(อาหารสดดิบ)

Bangkaew and BARF
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - พุธ, 14 ธันวาคม 2005, 05:02AM

ด็อตคอมอายุจวนจะ 2.5 เดือน  แรงขับในการกิน(ตะกละ)ดีมาก

กินทุกอย่างที่ขวางหน้า  ทำให้ยุทธการการปลูกฝังให้มันกินบาร์ฟ(อาหารสดดิบ)ดำเนินไปด้วยความราบลื่น

อาหารหลักประจำวันของมันคือ โครงไก่สดดิบที่ซื้อมาจากแมโครโลละ 10 กว่าบาท  หั่นแยกถุงไว้ให้มันพอกินได้เป็นอาทิตย์

ตอบ: Bangkaew and BARF
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - พุธ, 14 ธันวาคม 2005, 05:20AM

ผลพลอยได้จากยุทธการนี้คือ จอมตะกละอย่างโบที่ไม่เคยสนบาร์ฟก็มาร่วมวงด้วย   คงกลัวจะเสียเปรียบน้อง
ตอบ: Bangkaew and BARF
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - พุธ, 14 ธันวาคม 2005, 05:05AM

ปิงปองก็ดูเหมือนจะได้กลับคืนสู่ธรรมชาติ

โยงจาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1338
โดย บางแก้ว ชลบุรี ชัย - Friday, 18 January 2008, 11:51AM

ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบครับ

ที่บอกว่าโคงไก่ทอดอมน้ำมันกินแล้วขนไม่ค่อยขึ้นรู้สึกจะจริงนะครับ เพราช่วงที่เค้ากินโครงไก่ทอดก็รูสึกได้ว่าผัดขนแล้วขนไม่ยาวเหมือนก่อนครับ

ส่วนกินของดิบๆนั้นเจ้ามทอมมี่ไม่ค่อยชอบครับ เกือบจะไม่แตะเลย คือเค้าไม่ค่อยเคยกินของดิบอ่ะครับ แต่ถ้ากินแล้วสุขภาพดี ก็น่าจะลองดูครับ

โดย hudiny bangkaew - Friday, 18 January 2008, 03:22PM

หมาไม่กินของดิบๆนี่แปลกนะคับ  จริงๆตามสัญชาติญาณ น่าจะชอบกันทุกตัว ลูกๆที่บ้านก็เคยให้กินโครงดิบๆ  แต่เวลาซื้อต้องระวัง ซื้อในห้างหรือที่ขายเป็นแพค  น่าจะสะอาดกว่า  ซื้อตลาด  อย่าเสี่ยงเลยนะคับ  แมลงวันตอมหึ่งเลย 

แต่ของผมเวลาให้กินโครงดิบ  มันจะออกอาการหวงของมาก  แล้วที่สำคัญ  เวลา อึ กลิ่นแปลก ๆ  ที่สำคัญอีกอย่าง เหม็นคาวแทบทั้งบ้าน  ตัวเค้าก็เหม็นคาวกัน  เลยใช้วิธีต้ม  อย่างที่บอกข้างต้น  แต่ต้ม  แบบมีเดี่ยม ก็โอเคคับ  ผสมอาหารเม็ด  อึ  เป็นก้อนสวยงาม  ที่สำคัญ  ไม่เหม็นมากคับ  ยิ่งมีผักผสมด้วยแทบ  ไม่มีกลิ่นอันไม่พึงประสงค์เลยคับ

พูดถึง อึ  สวยงาม  เวลาเก็บ  อึ  ก็สังเกต  อึ ลูกๆกันหน่อยก็ดีนะ  อึ  มันบอกได้ว่า มันผิดปรกติ  ไม่สบายรึเปล่า  สังเกต  อึ  ให้ดี  รับรองสุขภาพดีตามคับ  อึ แปลกๆไป  หรือ  ท้องเสีย  ท้องร่วง  จะได้แก้ไขได้ทันตั้งแต่เนิ่นๆคับ อยากจะต่อเรื่อง อึ อีกนิดกลัวยาวไปไว้ก่อนดีกว่าละกัน  *-*

วิธีการกินบาฟ  ผมก็ได้มาจากเวปนี้  แต่ก่อนที่มีคนมาพูดกัน  ไม่รู้นานแค่ไหน น่าจะสัก1-2ปีแล้วมั้ง  ลองให้พี่  ดอทคอม  เอามาให้เพื่อนๆอ่านกันก็มีประโยชน์ดีนะคับ

โดย บางแก้ว ชลบุรี ชัย - Saturday, 19 January 2008, 01:41PM

งั้นผมให้เปลี่ยนมากินโครงต้มมั่งดีกว่า น่าจะดีหน่อย ผสมอาหรด้วย ท่าจะดีครับ อีกเรื่องครับ กล้วยน้ำว้าทำให้หมาคนสวยจริงหรือเปล่าครับ มีเพื่อนที่เลี้ยงโกลเด้นเค้าบอกมาอ่ะครับ ตอนนี้เลยกำลังลองให้กินอยู่แต่ไม่ค่อยจะกินเท่าไหร่สงสัยจะยังไม่ชิน แต่ถ้าเป็นผลไม้อย่างอื่นละก้อ เช่น มะม่วง มันแกว แอบเปิ้ล ฝรั่ง หรืออะไรที่แข็งๆกรอบๆหน่อยอ่ะครับ ชอบมาก ขอบอกครับ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Saturday, 19 January 2008, 05:28PM

ให้กินแบบต้มจะดีกว่าครับ ส่วนทอดให้เขากินบ้างบางครั้งก็ไม่เสียหาย สลับอาหารเม็ดบ้างก็ดี กินของสดก็ดีครับเพราะเป็นธรรมชาติของเขาเหมือนกับที่ป้าวิว่าไว้ แต่ควรระวังความสะอาด และพยาธิ

ไม่ว่าแบบต้มแบบทอดหรือแบบเม็ด ถ้ากินบ่อยจะมีปัญาที่เหมือนกันอยู่อย่างหนึ่งคือ เปลืองกะตังส์ครับ

โดย leo ubon - Saturday, 19 January 2008, 11:00PM

ระหว่างซี่โครงไก่ และกระดูกหมู ที่มีเนื้อด้วย ต้ม อย่างไหนจะดีกว่ากันกัน ตอนเด็ก ๆ เคยตุ๋นไก่ให้หมายอดฯ กิน แล้วก็มีผักบด แต่ถ้าเขียว ๆ ไม่กิน ไม่ชอบผัก ผลไม้และขนมหวานทุกประเภท เป็นหมาที่กินอหารยากเหมือนกัน

โดย NANA 007 - Monday, 21 January 2008, 09:36PM
  ลองให้ยอดซัน กับยอดซัน จูเนียร์ กินฟักทองนิ่งบดผสมกับไข่ต้ม กล้วยน้ำว้า ใส่นมด้วยนิดหน่อย ลองดูนะคะว่าเขาจะชอบทานหรือเปล่า เจ้าพีพีกับ มิดฟิลด์ชอบแย่งกันกินใหญ่เลยค่ะ
โดย บางแก้ว ชลบุรี ชัย - Saturday, 26 January 2008, 12:00PM

ครับป๋ม แต่ว่าไอ้ยอดซัน เนี่ยมันคือผักอาไรอ่ะครับ แถมมีซันจูเนียร์ ด้วย ถามด้วยความที่ไม่รู้เลยครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew