บรีดเดอร์หน้าใหม่
โดย สมคิด เรือนทอง - Sunday, 13 January 2008, 03:10AM

ขายเค้าไปแล้วก็คิดถึง ถ้าทำได้จะไม่ขายเลย เลี้ยงมาเกือบ 2 เดือน ดูแลอย่างดี เกิดความผูกพันเหมือนลูกหลาน แต่ก็จำเป็น บรีดเดอร์คนอื่นจะรู้สึกเหมือนกันมั้ยคะ ไปอยู่กับใครนะ
ฝากดูแลหน่อยค่ะ
โดย สมคิด เรือนทอง - Sunday, 13 January 2008, 03:38AM

นี่ก็อีกคอก มีด้วยกัน 3 ตัว ไม่ทราบว่าอยู่กับใคร แต่ก็คิดว่า เจ้าของใหม่คงรักไม่น้อยไปกว่าเจ้าของเดิม ฝากดูแลด้วยนะคะ
ตามหาหลานค่ะ
โดย สมคิด เรือนทอง - Sunday, 13 January 2008, 03:44AM

ตั้งชื่อให้เค้าว่าจินนี่ค่ะ สงสัยว่าจะไปอยู่ปักษ์ใต้ ถ้าบังเอญเข้ามาดูก็ขอทราบความก้าวหน้าหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ
ตอบ: ตามหาหลานค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 13 January 2008, 05:40AM

ขออนุญาตยุบกระทู้ทั้ง 3 มารวมกัน

ดูจากรูป  ก็คิดว่า  หมาสวย  ใช้ได้เลย

พอให้รายละเอียดของพ่อค้าคนกลางที่ไปเหมาซื้อมาขายต่อไหมครับ

เผื่อเป็นบทเรียนสำหรับท่านอื่นๆ

เว็บนี้ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับพ่อค้าคนกลางใดๆ

อยากให้ผู้ซื้อพบผู้ขายโดยตรง

02:46 - 13/01/08 สมคิด ..คิดถึงหลานๆ ฝากเป็นข้อคิด ดิฉันเป็นผู้เลี้ยงบางแก้วมือใหม่ บังเอิญมีทั้งตัวผู้และตัวเมีย พอโตได้เวลาผสมพันธุ์ ด้วยความอยากได้ก็ปล่อยจนสุนัขท้องและคลอด ได้หลานมาหลายตัว เลี้ยงดูอย่างดีจนเกิดความผูกพันแต่ก็มีจำนวนมากเกินไป สู้ค่าอาหารและค่าดูแลไม่ไหว จึงจำเป็นต้องขายไป คิดถึงค่ะ ช่วงแรกๆร้องไห้ เราคิดว่าหมาเราสวยนะคะ แต่พอขายคนซื้อก็มีข้อติจนได้ ให้ราคาต่ำ แต่เขากลับบอกราคาขายถึง 3เท่าของราคาที่ซื้อเราแล้วก็บอกคนที่ซื้อต่อว่าหมาสวย เสียใจค่ะ

15:48 - 12/01/08 เจ้าไปร์ท ..การคิดจะเลี้ยงบางแก้ว การคิดจะผสมบางแก้ว ควรศึกษา ควรประเมินตัวเองตั้งแต่ปัจจุบันและให้เลยไปถึงอนาคต คิดถึงปัญหาและเตรียมวิธีแก้ไว้ก่อนที่คิดจะทำ ไม่อยากเห็นปัญหาที่เกิดซ้ำแล้วซ้ำอีก เลี้ยงไม่ไหวก็ให้ ก็ขาย หรือทิ้งๆ ขว้างๆ บางครั้งปล่อยให้เป็นภาระสังคม

15:45 - 12/01/08 เจ้าไปร์ท ..ผู้ที่ขอหมาฟรี ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ดี ไม่รับผิดชอบเสมอไป แม้แต่ผู้ที่มีเงิน เห็นลูกบางแก้วน่ารัก ก็ซื้อ บ้างก็หวังประกวด บ้างก็หวังผสม แต่ประสบการณ์ไม่ สุดท้ายก็เป็นปัญหา เลี้ยงไม่เป็นบ้าง ไม่ใส่ใจบ้าง เล็กๆก็รัก พอโตแล้วสร้างปัญหาก็ไม่สนใจ เรื่องเหล่านี้มีให้เห็นกันตลอด ที่เขียนก็เพื่อเตือนสติให้คิดให้รอบคอบก่อนจะเลี้ยง

15:43 - 12/01/08 เจ้าไปร์ท ..เป็นเรื่องที่เตือนกันเสมอๆ สำหรับหมาบ้านที่ผสมออกมาแล้วมีจำนวนมาก บางคอก 10 กว่าตัวก็มี มีปัญหาในการเลี้ยงดู บ้างก็ให้ บ้างก็ขาย ขายไม่หมดก็ให้ วันนี้แถวบ้านก็เห็นประกาศให้ลูกหมาเดือนครึ่ง แม่บางแก้ว + พ่อพันผสม และเมือ่สองวันก่อนคนรุ้จักถามว่าอยากได้ลาบาดอผสมไหม ออกมา 11 ตัว นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งของปัญหา

15:39 - 12/01/08 เจ้าไปร์ท ..บนข้อดี ที่มีอยู่บนข้อเสีย ผู้ที่ขอลูกสุนัขฟรี ควรคำนึงถึงปัจจัยต่างๆ ตามที่คุณ Love ว่าไว้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องของ เวลาและอนาคตที่ต้องมีให้เขาอย่างน้อยถ้าเขาไม่อายุสั้น ก็คง 10-15 ปี และปัญหาที่อาจเกิดกับลูกสุนัขในกรณีที่เป็นโรคที่ต้องเสียค่าใช้จ่ายสูง จะทำอย่างไร

15:36 - 12/01/08 เจ้าไปร์ท ..คุณสมชาย การเลือกซื้อลูกสุนัข ควรเห็นพ่อพันธ์-แม่พันธ์ อย่างน้อยก็ยังพอจะคาดเดาว่าลูกที่ออกมาจะเป็นอย่างไร และซื้อกับผู้ซื้อที่เชื่อถือได้ หลายครั้งที่เป็นบทเรียนกับจตุจักร งานเกษตร ฯลฯ สร้างปัญหาให้กับผู้ซื้อ ถ้าย้อนหลังไปสัก 2-3 ปี ลูกสุนัขที่ติดโรคหัด ลำใส้อักเสบ ล้วนมาจากที่ดังกล่าว ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าผู้ขายในสถานที่ดังกล่าวจะไม่ดีไปเสียทั้งหมด แต่ทั้งนี้ควรใช้วิจารณญานให้รอบคอบก่อนซื้อ

ตอบ: ตามหาหลานค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 14 January 2008, 09:39AM
  09:23 - 13/01/08 ป้าวิ ..จะเพาะหมาขาย ก็ต้องลืมคำว่าเสียใจ/การบอกขาย3เท่าของราคาซื้อเป็นเรื่องปกติธรรมดา/ให้ฟรีแล้วเอาไปขายต่อ2- 3หมื่นก็ยังมี/คนซื้อต้องหาเรื่องติเพื่อต่อรองราคา/เป็นเรื่องที่คนที่คิดขาย(อะไรก็ตาม) ต้องรู้และยอมรับสภาพ/ยิ่งของที่ขายเป็นลูกหมา/ ก็ต้องรู้ว่าความเสียใจมันต้องมากกว่าขายสิ่งของอย่างอื่น/อยากอยู่อย่างสบายใจก็ต้อง...ไม่เพาะหมาขาย
ตอบ: บรีดเดอร์หน้าใหม่
โดย ชาญวุฒิ สรเนตร - Monday, 14 January 2008, 10:51AM

ถ้่าเลื้ยงด้วยตัวเองก็จะรู้สึกผูกพันธุ์เป็นธรรมดาคับ
เหมือนผมกับเจ้าทัพพระยา มีคนมาตื้อขอซื้อยังทำใจขายไม่ได้เลยคับ....
http://www.bangkaew.com/elearning2/file.php/1/moddata/forum/1/27672/03.JPG

http://www.bangkaew.com/elearning2/file.php/1/moddata/forum/1/27672/03.JPG

การโยงรูป  ต้องคลิกปุ่มรูปภาพ  แล้วใส่ที่อยู่ของรูปลงในช่องบน  พร้อมคำบรรยายรูปเล็กน้อยในช่องล่าง  อย่าให้ว่าง 

(Edited by Pingpong (-_-)/ - จันทร์, 14 มกราคม 2008, 10:51AM)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew