ปีใหม่นี้รู้สึกว่า คนเลี้ยงบางแก้วคึกคักมากกว่าหลายๆปีนะคับ
โดย hudiny bangkaew - Friday, 11 January 2008, 07:50PM

ก็ขอให้คนรักบางแก้วทุกท่านรวยๆ ตลอดปีใหม่และปีต่อๆไปไม่รู้จบนะคับ

เห็นมีหลายๆท่านได้สมาชิกใหม่มากันเยอะก็ขอให้รักเค้ามากๆไปจนกว่าจะตายจากกันไปข้างเลยนะคับ  เพราะตอนเล็กๆ  บางแก้วนี่คือสุดยอดของความน่ารักเลย แต่พอโตแล้ว  ถ้าเลี้ยงแบบไม่มีเวลาให้เค้า  คุณก็จะไม่รู้จักเสน่ห์ของบางแก้วแน่นอน  ผมยังมองย้อนกลับไปเมื่อหลายๆปีก่อนที่มีบางแก้วผสม  ขนาดแค่บางแก้วผสมยังรักแทบตาย  ตอนนี้  มีบางแก้วของตัวเองแล้ว  เวลาผ่านไป  เค้าโตขึ้นแต่ก็ยังคงความรู้สึกดีๆเก็บไว้ให้เยอะเลย  รักบางแก้วจริงๆ  อย่าทิ้งบางแก้วนะคับ  คุณแม่ขอร้อง

รักบางแก้ว  อย่าลืม  รักคนเลี้ยงบางแก้วด้วยนะคับ  จะได้ไม่ทะเลาะกัน  *-*

ตอบ: ปีใหม่นี้รู้สึกว่า คนเลี้ยงบางแก้วคึกคักมากกว่าหลายๆปีนะคับ
โดย hudiny bangkaew - Friday, 11 January 2008, 08:07PM

รูปบนคือเจ้ารูปหล่อ  ฮอลลี่  กับ  ชีวา  สุดสวย  ตลอดปีที่ผ่านมาผมยังยืนยันติดตาม  มาหลายคอก  คู่นี้  ลูกออกมาน่ารักมั๊กๆคับ   แต่  โตแล้วไม่รู้จะเป็นไง  ท่านใดได้ไปเป็นเจ้าของ  ก็ขอรบกวนนำรูป  มาให้ดูสักนิดนะคับ  พอโตแล้ว  ขอบคุณมากคับ

ตอบ: ปีใหม่นี้รู้สึกว่า คนเลี้ยงบางแก้วคึกคักมากกว่าหลายๆปีนะคับ
โดย All Phic . - Friday, 11 January 2008, 08:39PM

น้องหมาสองตัวน่ารักจังเลยค่ะ เท่ห์มาก ๆ เลย

นู๋ชื่อ ออลฟิกก์ ค่ะ

อ๋อ ถ้าหมาจมูกแฉะ มันจะเป็นอารัยหรอค่ะ? แล้วถ้าแฉะมาก ๆ จะเป็นหวัดหรือป่าวอ่าค่ะ

-

โดย น้องฮัช รูปหล่อ - Friday, 11 January 2008, 10:47PM

แก้มแดง

หล่อมากๆ ทั้งคู่เลย คะ จากประสบการณการเลี้ยงหมามาตลอดชีวิต เลี้ยงหมามาแล้วทั้งหมด ประมาณ 8 ตัว และเคยเลี้ยง บางแก้วเป็นครั้งแรก แต่สนใจมาตลอด ฝันมาตลอดว่าจะได้เลี้ยงบางแก้วสักครั้งในชีวิต บางแก้วเป็นอะไรที่พิเศษจริงๆ เช่น

ตอนยังเป็นเบบี๋ คืออายุประมาณ 1-5 เดือน จะโตเร็วมาก บางคืนเข้านอน ตอนเช้าตื่นขึ้นมาเหมือนเราฝันไปว่า ตัวที่เราเห็นตอนเช้าไม่ใช่น้องหมาของเรา เขาเปลี่ยนแปลงทางสรีระมากๆๆๆ

ตอนเริ่มเป็นวัยรุ่น 6เดือน ถึง 1 ปีครึ่ง จะเหมือนพวกวัยรุ่น แขนขายาว ตัวรีบไม่ได้สัดส่วน กำลังหาหน้าตาเฉพาะของตัวเองอยู่

พอ ประมาณ 18-20 เดือน ขนจะล่วงและผล้ดขน น่าเกลี่ยดเชียว

พอย่างเข้า 2 ขวบ จะเริ่มเป็นหนุ่มฉกรรน์ เริ่มเห็นแววชัดว่าจะออกเป็นมาเป็นหน้าสิงห์ หรือหน้าหมาป่า ขาสิงห์จะเริ่มเห็นชัด

ยังไม่รู้ว่าเลยจากตรงนี้แล้วเป็นอย่างไร สำหรับน้องฮัช แต่ที่แน่ๆ เขาไม่เหมือนใคร ไม่ดุมากจนเกินไป จะดุเฉพาะกับคนที่แต่งตัวไม่ดี ไม่รู้จัก รักเด็ก และน้องหมาต้วเล็ก เขาเป็นหมาที่ไม่ค่อยกล้า เนื่องจากเคยมีปัญหาเรื่องสะโพก คุณหมอบอกว่าเขาจะติดนิสัยขึ้เกียจเดิน ไปหน่อย จนออกจะอวบๆ พาไปสมัครเป็นสุนัขอาสา เขาไม่รับเพราะน้องฮัช เอะอะอะไรก็นั่ง นอน ไม่ยอมฝึกหนัก ก็เลยอดเป็นสุนัขอาสาไป เสียดายเหมือนกัน

อย่างไรซะเขาก็เป็นแก้วตาแก้วใจของเราอย่างแน่นอน และตลอดไป

ขอให้ทุกคนรักน้องหมาของตัวเองให้ตลอดไปจนกว่าเขาหรือเราจะตายจากกันไป อย่าให้เหมือนคดีฟาร์มหมาหลังอานที่เชียงใหม่เลยนะคะ

โดย ชาญวุฒิ สรเนตร - Saturday, 12 January 2008, 01:00PM

เห็นด้วยมากๆคับกับประโยคที่ว่า....

รักบางแก้ว  อย่าลืม  รักคนเลี้ยงบางแก้วด้วยนะคับ  จะได้ไม่ทะเลาะกัน  *-*

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 12 January 2008, 04:05PM

ปีนี้  เท่าที่สังเกตุดู  มีผู้สนใจเลี้ยงบางแก้วเพิ่มมากขึ้นเยอะทีเดียว

นอกจากสมาชิกหน้าใหม่ในชุมชนฯจะเพิ่มมากขึ้น  อย่างที่คุณ Hudiny ได้กล่าวไว้แล้ว

รอบๆตัวเรา  ยังพบผู้สนใจเลี้ยงบางแก้วเพิ่มมากขึ้น

อย่างวันนี้  ไปเยี่ยมอาจารย์อัศวินมา  ท่านบอกว่า ลูกชายท่านกำลังจะไปเอาบางแก้วที่พิษณุโลกมาเลี้ยง

หรืออย่างวันก่อน เพื่อน 2 คนในกลุ่มเพื่อนของลูกสาวก็มาคุยอวดให้ลูกสาวฟังว่า เพิ่งได้ลูกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยง  น่ารักมากเลย  หารู้ไม่ว่าลูกสาวก็มีบางแก้วเลี้ยงอยู่ 2 ตัว คือ ปิงปองและด็อตคอม

เพื่อนคนแรกบอกว่า คิดว่าจะเอาบางแก้วมาเฝ้าบ้าน  แต่มันดันไม่ดุ  รับแขกไปหมดทุกคน  ชักจะไม่เป็นไปอย่างที่ต้องการ

เพื่อนคนที่ 2 บอกว่า มันน่ารักดี  เสียอย่างเดียว  ชอบกัดไม้กัดมือจนเป็นแผลไปหมด  ชักเบื่อละ

ฟังดูคล้ายกับว่า ผู้ซื้อส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ศึกษาหรือรับรู้เกี่ยวกับอุปนิสัยของบางแก้วมากนัก   ก็น่าเป็นห่วงว่า  ปีนี้ คงมีผู้ที่จะต้องประสบกับปัญหาการเลี้ยงดูบางแก้วมากขึ้น   ก็หวังว่า  คงไม่มีบางแก้วถูกทอดทิ้งให้ตกระกำลำบากนะครับ  เศร้า

ขอฝากไอเดียว่า   ถ้าสมาคมหรือชมรมฯไหนสามารถทำได้   ลองเปิดสายด่วน Bangkaew Hot-line  ดูนะครับ  คงจะช่วยผู้ประสบกับปัญหาได้เยอะ   และจะเป็นชื่อเสียงสำหรับสมาคมหรือชมรมฯได้ด้วย เท่

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew