เลี้ยงลูกสุนัข
โดย นายวิทยา ขุนสัน - Thursday, 27 December 2007, 09:15AM

น้องมาลีสอบถามเรื่องการเลี้ยงลูกน้อยหน่อยครับ เพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องการการดูแลลูกสุนัขให้ตรงกับมาตรฐานในสัดส่วนบางแก้วมีวิธีการเลี้ยงดูแลเขาอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้ อายุ 16 วันครับ ผู้ 3 เมีย 4 ตัว

ครับ

ตอบ: เลี้ยงลูกสุนัข
โดย นินจา ตัวแสบ - Friday, 28 December 2007, 09:43AM

ของผมเกิด 4 ธันวาคม 9 ตัว ผู้ 5 เมีย 4 แม่หมาเป็นไข้น้ำนมตายตอนอายุประมาณ 20 วัน  น้องหมาลือตาพอดีอย่างน้อยก็ได้เห็นหน้าแม่ก่อนแม่มันจากไป  ก็ป้อนกันอุตลุตครับ ร้องเมื่อไหร่ก็ป้อนครับ  กลางคืนนอนครับ ให้พักผ่อน เช้ามาก็ป้อนอีก บางที่ตี4ตี5ก็ร้อง ความสะอาดต้องมีครับ ผมว่าให้อยู่ในแอ่งดินดีที่สุดไม่เหม็นไม่เลอะ อย่าใช้ผ้ารองครับ มันชื้นและสะสมเชื้อโรคครับ  กินทุกนมครับนมแพะ  นมเด็ก+น้ำผึ้ง วัวแดงก็กิน นมหมีน้ำผึ้งชอบมาก นี่ผมป่นแคลเซี่ยมผสมวิตามินแบบเม็ด ใส่นมตอนอุ่นๆให้ด้วย กินกันใหญ่ โจ๊ก+ฟักทองบด (ผมก็กินครับ) ป้อนจนพุงเป่ง  คอจะตกพับ  และหลับไปในเวลาไม่ถึงนาที                        มีรูปแม่ลูกก่อนจากกันครับ

ตอบ: เลี้ยงลูกสุนัข
โดย นายวิทยา ขุนสัน - Friday, 28 December 2007, 04:55PM

เสียใจด้วยนะครับ เรื่องแม่สุนัข และต้องดูแลลูกสุนัขอีก อืมโรคไข้น้ำนมน่ากลัวนะครับ เกิดจากสาเหตุอะไรไม่ทราบครับ แล้วตอนนี้ลูกสุนัขเป็นไงบ้างครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew