เราจะเริ่มสังเกตเห็นขนสองชั้นของบางแก้วตั้งแต่ช่วงอายุเท่าไหร่คะ
โดย Pimonrat C - Friday, 14 December 2007, 08:39PM
  สุนัขบางแก้วนี่ เราจะเริ่มสังเกตเห็นขนสองชั้นของมัน ตั้งแต่ช่วงอายุเท่าไหร่คะ
วันนี้พึ่งไปดูมา อายุประมาณสองเดือนได้แล้ว
แต่สังเกตไม่เห็นขนสองชั้นเลย เลยไม่แน่ใจว่ามันใช่บางแก้วแท้รึเปล่า ไม่ค่อยกล้าซื้อ
ต้องอายุซักเท่าไหร่หรอคะ เราถึงจะเห็นได้ชัด
ตอบ: เราจะเริ่มสังเกตเห็นขนสองชั้นของบางแก้วตั้งแต่ช่วงอายุเท่าไหร่คะ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Saturday, 15 December 2007, 02:10PM

ถ้าจะเลือกลูกหมา ควรเห็นพ่อ-แม่หมาจะเป็นการดีกว่าที่ไปซื้อแบบไม่เห็นอะไรเลย ซื้อจากสถานที่ที่เชื่อถือได้ มีตัวตน สามารถติดต่อและติดตามได้ ถ้าเลี้ยงเป็นเพื่อนเฝ้าบ้านไม่ต้องซื้อที่ราคาหลักหมื่น แค่หลักพันก็พอ ยิ่งช่วงนี้บางแก้วออกมาเยอะมาก อีกไม่นานคงมีเรื่องโรคต่างๆตามมา เช่น หัดสุนัข ลำใส้อักเสบ ฯลฯ ซึ่งมีให้เห็นเป็นประจำทุกปี หมาน้อยก็ต้องจากกันไปด้วยความทุกข์ทรมานกันทุกปีเมื่อถึงฤดูนี้

ควรศึกษาบางแก้วก่อนเลี้ยงครับเพื่อจะได้ไม่เกิดปัญหาขึ้นในภายหลัง คงต้องขอบอกว่าบางแก้วไม่ได้เลวร้ายอย่างที่เขาว่า...หรือที่เป็นข่าว เพียงแต่ถ้าเราเข้าใจพฤติกรรมของเขา ควบคุมเขาได้ ซึ่งไม่ใช่เรื่องยาก

ราว 3-4 เดือนเขาจะผลัดขนและฟัน เมื่อขนใหม่ขึ้นมาก็น่าจะสังเกตุได้ แต่ถ้าเลยไปราวหนึ่งปีผลัดขนครั้งที่สอง จะเห็นได้ชัดขึ้นทั้งแผงหลัง ขนหาง แผงคอ ผมว่าบางแก้วยิ่งแก่ยิ่งสวย  แหม..ไม่ยักกะเหมือนคนนะ หรือว่าผมคิดผิดก็ไม่รู้เหมือนกัน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew